ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ  (อ่าน 4183 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnn123

• ตติยะ
รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ
« เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 12:48:51 »
คือตอนนี้ผมอยากได้ตะกรุดของ ลพ จำลอง กับ ลพ ตัด มาบูชา แต่ว่าตอนนี้ของปลอมก็ออกมาเกลื่อนแล้ว
แล้วผมก็ดูไม่เป็นด้วยว่าของแท้ของปลอมดูยังไง ผมอยู่กรุงเทพครับและไม่มีรถ ถ้าจะไปถึงอยุธยาและเพชรบุรี
ก็ไม่รู้จะไปยังไงเหมือนกัน เลยอยากรบกวนพี่ๆนิดนึงนะครับว่า มีที่ไหนในกรุงเทพที่มีตะกรุดที่ผมต้องการของแท้
ขายบ้างครับ หรือบอกวิธีดูของแท้ของปลอมก็ได้ครับ และสุดท้ายถ้าไม่มีทางจริงๆก็คงต้องไปบูชาที่วัด
จึงอยากขอวิธีไปวัดเจดีย์แดงครับ ใกล้กรุงเทพดี

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: รบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 01:19:12 »
ตระกรุดหลวงพ่อจำรองครับ3อันนี้ของผมเอง
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 05:02:05 »
 ;) อยากจะชมตะกรุดของหลวงพ่อตัดสักครั้งนะคะ

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 05:30:03 »

:001: เรื่องของตะกรุด หลวงพ่อตัด วัดชายนา ฉายา "เกจิฯผู้ไม่ยอมดัง" ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่สนใจลองดูในกระทู้ ที่ผมเคยเอาลงไว้แล้ว นะคับ   :045:

http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,2252.0.html

ออฟไลน์ นรก

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 08:43:07 »
ตระกรุหลวงพ่อจำลอง ของจริงกับของปลอม ทำเหมือนกันเลยครับดูยาก!!!! :058:

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 09:43:25 »
หวังว่าคงจะได้ ถ้ามีวาสนาพอ อยากได้ๆ :o
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 11:12:02 »
ตะกรุดของหลวงพ่อตัด  วัดชายนา.... จะมีโค้ส   ตอกไว้ที่ตะกรุดว่า  ว ช น  ใช่ป่ะครับ คือ  พี่เขยเขาให้มาอ่ะครับ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2550, 02:21:51 »
 :001: ตะกรุดของหลวงพ่อตัด มีความหลากหลาย ครับ จริงๆ แล้วหลวงพ่อตัด ท่านเก่งด้านปลัดขิกนะครับ  ปลัดขิกของท่านต้องใช้ไม้ที่แกะมาจากกิ่งไม้ที่คนผู้คอตาย ว่ากันง่ายๆ ไม้ผีตางโหง ละมั้ง ครับ ซึ่งส่วนมากจะเป็นไม้มะม่วง ไม้ขนุนก็พอจะมีให้เห็นบ้าง ปลัดขิกของท่าน เค้าเล่าว่า ท่านเสกจนบินได้ เหมือนกัน แต่ผมไม่เห็นกับตาตัวเองหรอกนะครับ  ที่แน่ๆ นั้นก็คือ ท่านเรียนวิชามหามณีจินดามนต์ เรียกคน  ซึ่งท่านนำมาใช้ภาวนาเวลาที่เสกปลัดขิกโดยหยดเทียน ลงบนปลัดขิก  ซึ่งปลัดขิกของหลวงพ่อตัด เมตตาดีมากครับ ยิ่งกว่านั้นก้อมีแต่ขอคุยหลังไมค์ดีกว่า หลวงพ่อไม่ชอบให้คุยอวดว่า ของท่านดี ของท่านแรง เด็ดขาด ตัวท่านเองก็ไม่เคยคุย จะพูดแต่ว่า ทำไม่เป็น ไม่ขลัง ไม่งั้นใช้เองแล้ว แต่ จากประสบการณ์ครับ ปลัดขิกของท่าน เนื้อหอมมาก โชคลาภก็ไม่เบาเลยละ ... ยิ่งเป็นยุคแรงๆ หลวงพ่อลงเต็มที่  ใช้แล้วจะรู้เองครับผม....ไม่ต้องคุยกันให้มากความ  :016:

ส่วนเรื่องตะกรุดนั้น อย่างที่ได้เคยบอกไปแล้วว่า พระในวัดทำกันเองแล้วไปให้ท่านลง ให้ ตอนแรกๆ ก็เอากระป๋องน้ำอัดลม มาผ่าออกแล้วตีเป็นแผ่น จารอักขระแล้วให้หลวงพ่อลงให้ พอแจกให้เด็กๆวัยรุ่น เอาไปใข้ ก็ได้เรื่องละครับ วัยรุ่นเมา ท้ากัน เล่นด้วยมีดครับ ไอ้เจ้าเด็กคนที่มีตะกรุดหลวงพ่อตัด ไม่เป็นไร เด้งเป็นแทงยางรถยนต์เลย แต่อีกคนแย่ไปเลย
หลังจากนั้น ก้อถึงได้ทำตะกรุดโดยเอาแผ่นตะกั่วมาเขียนครับ ซึ่งหลวงพี่ทิน เป็นคนเขียน  แล้วให้หลวงพ่อปลุก ยุคแรกๆของตะกรุดตะกั่วก็ยังไม่มีการตอกโค้ด อะไร

พอประมาณ สองสามปีที่ผ่านมา หลวงพ่อท่านดำริจะซ่อมโบสถ์ จึงได้มีการทำตะกรุดแบบตอกโค้ด ว ช น  ซึ่ง โค้ดจะมี สองแบบ คือ โค้ดเรียง กับโค้ดซ้อน โค้ดเรียง เล่นหากันแรงกว่า โค้ดซ้อน ครับ  ซึ่งใครร่วมทำบุญสร้างโบสถ์ 100 ก็จะได้ตะกรุด 1 ดอก เป็นแบบจารนอก จารใน แต่ถ้าไม่มีตังค์จะทำบุญร่วมซ่อมโบสถ์  เข้าไปกราบหลวงพ่อ ท่านก็จะแจกให้ฟรีๆ ครับ
คนละ ดอก สองดอก หรือแล้วแต่ ท่านจะหยิบขึ้นมา ได้

จริงๆ แล้วตะกรุด หลวงพ่อตัด ที่มีประสบการณ์นั้น ไม่ใช่ตะกรุดที่ให้เปลี่ยนเป็นเงินทอง หรอกครับ ที่ ดังๆ โดนๆ กันนั้น ดอกแจกฟรีทั้งนั้น

จากตะกรุดแจกฟรี  โค้ดเรียง จารมือ นอก-ใน กลายเป็นดอกละหลายร้อย บางคนก็ไปตั้งราคาซักเป็นพัน แต่ก็มีผู้คนศรัทธาเปลี่ยนไปบูชากัน

มาถึงวันนี้ ตะกรุดวัดชายนา ใช้การปั๊ม ไม่ได้จารมือ จะมีจารก็ต้องไปบูชาที่ตู้ของกรรมการวัด นั้น

เรื่องยังอีกยาว ครับ ไว้จะมาเล่าต่อละกัน  มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่น่าสนใจ อีกมาก  สนจกันจริงๆ หลังไมค์ใน msn ได้ นะครับ ยินดี จะแบ่งปันประสบการณ์ 
:005: