ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ ทาวาสลีนแล้วรอยสักจางทำไงดี  (อ่าน 29610 ครั้ง)

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
 :075: ทาวาสลีนแล้วรอยสักจางทำไงดี  :010: :010:

ออฟไลน์ an99

• ฉัฏฐะ
  • *
ผมทาก้อไม่จางนะ.... ใช้สบุ่ถูรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ jindong59

• ปัญจมะ
ผมไม่แน่ใจว่าเพิ่งจะเริ่มสักครั้งแรกหรือเปล่าครับ

ซึ่งช่วงแรกหลังจากการสักนั้น จะเกิดรอยช้ำ
ทำให้ความชัดเจนของรอยสักนั้นถูกบนบังจากรอยช้ำนั้น
การทาวาสลีน คือการป้องกันไม่ให้น้ำเหลืองและเลือดนั้นไหลออกมามาก
ซึ่งจะทำให้หมึกที่สักลงไปนั้นถูกละลายและดันตัวออกมาพร้อมกับเลือด
ส่งผลทำให้ปริมาณหมึกฝังอยู่ใต้ชั้นผิวหนังได้มากขึ้น คงความเข้มของหมึกไว้นั้นเอง
อีกกรณีหนึ่งคือ ขึ้นอยู่กับสีของผิวของผู้สัก
ถ้าผิวขาวก็จะทำให้มีความเด่นชัดมากยิ่งขึ้น

ผิดถูกอย่างไรรอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อาจจะมีจางบ้างนิดหน่อย ผมก็เป็น อย่าไปทาหนาครับผมเวลาทา ช่วยได้เยอะ  :002:  :002:

ผิดถูกประการใดขออภัย
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
 :093:ผมสักมาประมาณ 7 - 8 เดือน ครับ แต่พึ่งมาทาได้ 4-5 วันนี้เองครับ คนที่ทาให้บอกว่าจางลง 23;

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
จากที่ว่ามาไม่น่าจะเป็นอย่างที่บอกน่ะครับ วาสลีนไม่น่าจะทำให้จางได้น่ะครับ วาสลีนนี่กระปุกเหลืองๆใช่ไหมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
:093:ผมสักมาประมาณ 7 - 8 เดือน ครับ แต่พึ่งมาทาได้ 4-5 วันนี้เองครับ คนที่ทาให้บอกว่าจางลง 23;
ไม่น่าเกี่ยวครับ สักมา 7-8เดือนแล้ว แผลปิดแล้ว วาสลีนไม่น่าจะทำให้รอยสักจาง ผมก็ทาทุกครั้ง ช่วง 3-7วันแรกที่สัก ช่วยให้แผลไม่ตึง ไม่คันมาก และรอยสักก็ดูสวยงาม(คงเพราะไม่ไปเกาเวลาคัน)

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ไม่น่าจะเกี่ยวกับทาวาสลีนนะครับ เวลาแผลหายแล้วหมึกจะอยู่ในชั้นหนังแท้ สบู่ขัดยังไม่จางเลยครับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผมก็ทาครับ แต่ถ้าทาแรงมันจะลอกตามมือครับ แต่วาสลีนไม่ได้ทำให้จางนะครับ เพราะผมก็ยังอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาต จขกท. ตอบนะครับ

ไม่เกี่ยว ข้องเลยครับกับวาสลีนที่คุณ จขกท.ได้ทาเลยครับ

มันขึ้นอยู่กับผิวหนัง ของตัว จขกท. เองมากกว่าครับ

ผมคิดว่า รอยสักจะจางหรือผิวเราดำมองไม่ค่อยชัด

แต่ จิตใจเราบริสุทธิ์ทำอะไรนึกถึง หลวงปู่เปิ่นและพระอาจาร์ยที่สักยันต์ให้

ผมว่ารอยสักที่ คุณ จขกท. เข้ม คม ขลัง แน่นอนครับ

จาง ไม่ หรือ ไม่จาง ไม่สำคัญ สำคัญที่ใจ รักษา ของที่ได้มาจาก บางพระ ได้มากน้่อยเพียงได้มากกว่าครับผม   :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2554, 11:13:47 โดย audytukzy5dragon »
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ aho

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะนะครับ  18; 18;

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนด้วยครับ ทาวาสลีนแล้วรอยสักจา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ส.ค. 2554, 03:24:21 »
เรื่องจางไม่ต้องกังวลครับ ไปขอความเมตตาให้พระอาจารย์ท่านย้ำหมึกให้ใหม่ได้ครับผม ผิดพลาดขออภัยด้วยครับ  :054:

ไม่น่าเกี่ยวครับ สักมา 7-8เดือนแล้ว แผลปิดแล้ว วาสลีนไม่น่าจะทำให้รอยสักจาง ผมก็ทาทุกครั้ง ช่วง 3-7วันแรกที่สัก ช่วยให้แผลไม่ตึง ไม่คันมาก และรอยสักก็ดูสวยงาม(คงเพราะไม่ไปเกาเวลาคัน)

พอมีรูปไหมครับ จะได้ซื้อบ้างครับพี่อภิรัตน์ :015: :016:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2554, 03:25:14 โดย umpawan »

ออฟไลน์ new8567

• ปัญจมะ
อยากทราบว่า ทา วาสลีนกับทา น้ำมันมะกอกอันไหนดีกว่ากันครับ

ตั้งแต่สักมาทาแต่น้ำำมันมะกอกเลยไม่รู้เรื่องกับวาสลีนเลยครับ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
ผมเกือบเต็มหลังแล้ว ไม่เคยทาทั้งวาสลีนและน้ำมันมะกอก เพียงแต่ระวังไม่ให้ถูกสบู่ตรงรอยสักอย่างน้อย 5-7 วัน แต่ทุกครั้งที่ไปสักมาจะใช้สบู่เด็กอาบน้ำแต่ไม่ถูที่รอยสัก สบู่อื่นจะมีกรดด่างเมื่อถูกแผลจะทำให้คัน และหลังอาบน้ำเสร็จก็ซับที่รอยสักให้แห้ง และระวังอย่าไปเกาแม้จะคันก็ตามแค่เอามือลูบเบาๆหรือเการอบนอกเบาๆก็พอครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ต้องบอกกันก่อนว่าการใช้วาสลีนกับน้ำมันมะกอกมันต่างกัน
วาสลีนเมื่อสักเสร็จแล้วทาจะช่วยให้เลือดและน้ำเหลืองไม่ไหลออกมาควรทาซัก1-3วันทาเช้า-เย็น
น้ำมันมะกอกทาหลังอาบน้ำก่อนนอนจะช่วยให้แผลตกสะเก็ดเร็วและลดอาการคันทาได้ตั้งแต่1-7วัน
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา