ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแปลกๆอยากถามผู้รู้ครับ  (อ่าน 3231 ครั้ง)

ออฟไลน์ kampanat007

• ตติยะ
อาการหนาวสั่น เวลาตัวเปียกน้ำแล้วมีลมพัด ผมจะหนาวแบบแทบเดินต่อไปไม่ได้เลยครับหนาวมากจนตัวเกร็งไปหมด
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับอะไรครับ ไปหาหมอตรวจวัดความดันหมอ บอกร่างกายแข็งแรงดีครับ
เป็นมาหลายครั้งแล้วครับทั้งที่ผมเห็นคนข้างๆก็เดินกันปกติเขาก็เปียกน้ำเหมือนผมแต่มีแต่ผมที่หนาวจนแบบจะตาย
อาการนี้เป็นมาหลายครั้งแล้วครับไม่แน่อาจจะเกี่ยวกับทางแพทย์แต่ผมอยากสอบถามดูครับว่ามีใครเคยเป็นบ้างไหม
จึงอยากจะสอบถามผู้รู้หน่อยครับ    อาจจะเกี่ยวกับผมสักน้ำมันไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
 ช่วยผมด้วยนะครับเพราะคณะผมเรียนอยุ่มันต้องลงน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2554, 08:13:19 โดย kampanat007 »

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: อาการแปลกๆอยากถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 09:49:51 »
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 02; 02;

ส่วนตัวไม่เคยสักยันต์แบบน้ำมันครับ แต่ก็คุยกับพี่ๆน้องๆที่สักยันต์แบบน้ำมัน ได้ข้อมูลมาว่า

สักยันต์แบบน้ำมันมามากๆ เมื่อเจออากาศเย็น+ชื้น ก็จะรู้สึกหนาวครับ แล้วยิ่งถ้าเจออากาศหนาว ก็

จะยิ่งหนาวสั่นกว่าคนปรกติ  2-3 เท่าครับ อาการแบบนี้เรียกว่า น้ำมันเดิน ครับ

แต่ว่าอาการหนาวสั่นแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะเป็นกันทุกคนหรือเปล่านะครับ  ถ้าตรวจเช็คร่างกายแล้ว

ปรกติดี ก็ไม่มีปัญหาอะไร อย่าได้กังวลใจครับ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ หมั่นทำบุญทำทาน รักษาศีลห้า

และ นั่งสมาธิบ่อยๆ อาจจะช่วยอะไรได้บางครับ รอพี่ๆน้องๆเข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ)  ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ kampanat007

• ตติยะ
ตอบ: อาการแปลกๆอยากถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 11:55:42 »
ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยให้ความรู้แก่ผม
แต่อย่างไรผมคงต้องหลีกเลี่ยงพยายามไม่ให้ตัวเปียกแล้วโดนลมมากครับ เพราะมันหนาวมากจริงๆครับแทบเดินไม่ไหวเลย :054:

ออฟไลน์ picasso

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bee61981@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 04:34:04 »
คล้ายกันมากครับ สั่นๆ แต่ผมไม่หนักมากครับ หาคำตอบไม่ได้เหมือนกันครับ
เลยนึกว่าเราอ่อนแอกว่าเพื่อนคนอื่นๆ ถ้ามีคนรู้ขอความรู้หน่อยนะครับ อยากรู้มากๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 06:45:19 »
ผมจะเป็นตอนหน้าหนาวครับ จะหนาวมากๆ  มีรุ่นพี่ผมเล่าให้ฟังว่า บางคนที่สักนํามันตอนหน้าหนาวนอนบนพื้นเเผ่นกระดานนํามันออกมาเต็มเเผ่นเลยครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ  :001:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ oofoffoo

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 08:31:25 »
ผมจะเป็นตอนหน้าหนาวครับ จะหนาวมากๆ  มีรุ่นพี่ผมเล่าให้ฟังว่า บางคนที่สักนํามันตอนหน้าหนาวนอนบนพื้นเเผ่นกระดานนํามันออกมาเต็มเเผ่นเลยครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ  :001:
อ่าวแล้วยังงี้น้ำมันที่สักไปนั้นไม่ออกหมดตัวเลยหรอคับผมงง...ผู้รู้มายืนยันที่

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ส.ค. 2554, 11:54:53 »
ผมขอตอบตามที่ตัวผมสัก น้ำมัน มา น๊ะครับ :050:

ตอนรุ่นๆ ผมก็ คิดครับ ว่า  มีรุ่นพี่ๆ เขามักพูดกันว่า สักน้ำมัน แล้วจะหนาว  เมื่อ เจอฝน หรือ หน้าหนาว จะหนาวกว่าคนอื่น :062:

ผมคิดตามนั้นจริงๆครับ พอเจอฝนทีไร ขนลุกชันหนาวสั่นทุกทีไป   (นั่นสมัยสักแรกๆ ปี 2525)   แต่พอผมเริ่มเป็นผู้ใหญ่ขึ้น  อาการแบบนั้น

มันไม่มีให้เห็น หรือมีอาการเลยครับ  :062:  หรือผม มาสักหมึก จึงเลิกคิดเรื่องน้ำมันไปเลย  อาการ แบบนั้นเลยหายไป :049:

ทุกวันนี้ ขนาดหน้าหนาว ผมยังเปิดแอร์นอนเลย  นี่ ขนาดที่บ้าน ฝนตกอยู่ อากาศเย็นๆน๊ะเนี่ย ผมปรับแอร์ อยู่ที่ 23 -24 องศา อยู่เลย

แถมนอนถอดเสื้อ ใส่ขาสั้น (โนบรา) นอนห่มผ้า สบาย  :050:

แปลก แต่ จริง ครับ :050:   ขนาดหน้าหนาว ผมอยู่บ้านนี่ ใส่ขาสั้น เสื้อไม่ใส่ นอนนั่นละครับ เช้าๆนี่ เห็นเขาเป่าปาก ควันโขมง (ไอหนาว)

ผมถอดเสื้อเดินเฉยเลย  :062:

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ส.ค. 2554, 08:48:44 »
ครับ....ผมเห็นด้วยกับพี่ชาญครับ..ผมก็สักน้ำมันมาก่อนที่จะสักหมึก..หนาวจริงครับถ้าใจเรากำหนดให้มันหนาว และมันจะปกติถ้าเรากำหนดให้มันปกติ ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ส.ค. 2554, 09:33:34 »
ผมก็เป็นครับ ผมเคยถามอาจารย์ผมว่าทำไมถึงเป็น ท่านตอบว่าเวลาสักน้ำมันไปแล้ว น้ำมันจะวิ่งเข้ากระดูก ทำให้หนาวง่าย แต่อาการแบบนี้เกิดขึ้นกับบางคนนะครับ แต่ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับใจอย่างที่คุณอภิรัตน์ บอกจริงๆครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 04:36:36 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยสักน้ำมันแต่ก็ไม่เคยหนาวเหมือนกับที่หลายคนพูดถึงน๊ะครับ อาจจะเป็นเฉพาะบางคนก็ได้ไม่ได้เป็นกันทุกคน ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจครับ  :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"