ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการสักยันต์เก้ายอดครับ  (อ่าน 42404 ครั้ง)

ออฟไลน์ boom๘lasner

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
1.เวลาของขึ้นประมาณไหนครับ(แบบว่าพูดเสียงดังหรือแสดงท่าทางไหม)
2.ต้องถืออะไรบ้างถ้าสักแล้ว
3.ต้นกำเนิดที่มาของยันต์เก้ายอดนี้มีมาตั้งแต่สมัยใดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: สอบถามเรื่องการสักยันต์เก้ายอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 03:40:29 »
1.เวลาของขึ้นประมาณไหนครับ(แบบว่าพูดเสียงดังหรือแสดงท่าทางไหม)
2.ต้องถืออะไรบ้างถ้าสักแล้ว
3.ต้นกำเนิดที่มาของยันต์เก้ายอดนี้มีมาตั้งแต่สมัยใดครับ

ขอบคุณครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ข้อ1 ถามว่า เวลาของขึ้นประมาณไหนครับ(แบบว่าพูดเสียงดังหรือแสดงท่าทางไหม)

ตอบ ยันต์ครู คือ ยันต์เก้ายอด ยันต์แปดทิศ ยันต์งบน้ำอ้อย เป็นลายยันต์อักขระของไม่ขึ้นแน่นอนครับ

ส่วนมากคนที่ของจะขึ้นจะเกิดจากลายสักยันต์เป็นรูป เช่น ยันต์เสือ ยันต์หนุมาน ยันต์ดำดื้อ ยันต์พ่อแก่

คนที่ของขึ้นเกิดจาก ความศรัทธาอันแรงกล้า จิตอ่อนไหวง่าย บางคนก็แค่ขนลุกขนพอง หรือ น้ำตาไหล

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นเพียงการยกตัวอย่าง พอให้เข้าใจคร่าวๆนะครับ :050: :050:

ข้อ2 ถามว่า ต้องถืออะไรบ้างถ้าสักยันต์แล้ว

ตอบ ข้อห้ามสำหรับคนสักยันต์ที่วัดบางพระ (ให้เดินสายกลาง)

๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา (ต้องทำให้ได้)

๒. ห้ามด่าบุพการี (ต้องทำให้ได้)

๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง

๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว

๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี
ผู้ที่สักยันต์ จะต้องยึดถือปฏิบัติอย่างเคร่งครัดด้วยบุญญาธิการของบูรพาจารย์ คณาจารย์ที่ถ่ายทอดสู่ตัวของคนสักยันต์ไม่ให้เสื่อมคลายความขลัง ต้องถือปฏิบัติในความดี ข้อห้ามต่างๆ ที่มีมาในสมัยโบราณอย่างที่เรียกว่า คนดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ผีคุ้ม ปกป้องกันภัย เป็นข้อเตือนสติให้ตะหนักถึงผลกรรมดี กรรมชั่ว

ข้อ3 ถามว่า ต้นกำเนิดที่มาของยันต์เก้ายอดนี้มีมาตั้งแต่สมัยใดครับ

ตอบ ข้อนี้ข้าพเจ้าก็ระบุไม่ได้ครับว่าต้นกำเนิดมาตั้งแต่สมัยใด แต่รู้ว่าสืบทอดมานานมากๆครับ

อยากทราบอะไรคุณน้องลองศึกษาเพิ่มเติมได้ที่หน้า www.bp.or.th ครับ

ป.ล  รอพี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระเข้ามาเสริมอีกนะครับ :050: :050:

ข้อความบางตอน อ้างอิงจาก www.bp.or.th/webboard ขอขอบคุณมากครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ boom๘lasner

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามเรื่องการสักยันต์เก้ายอดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 12:05:06 »
แล้วไม่ทราบว่ามีขนาดกว้างยาวกี่นิ้วครับ

ออฟไลน์ papuy

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - puy_74120@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 02:51:40 »
แล้วส่วนมาสักครั้งแรกเค้าจะสักอะไรให้ค่ะ

ออฟไลน์ holiday

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 02:57:41 »
แล้วส่วนมาสักครั้งแรกเค้าจะสักอะไรให้ค่ะ
มาครั้งแรกพระอาจารย์ท่านจะให้เก้ายอดก่อนเป็นอันดับแรกครับ
ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :054: :054: :054:

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - puy_74120@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 03:09:24 »
แล้วถ้าเรียนเกี่ยวกับศิลป
จะสักลายอะไรดีค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 04:50:51 »
พระอาจารย์ที่วัดบางพระท่านจะเมตตาให้เองครับ ปรกติแล้วลูกศิษย์หลวงปู่ทุกคนจะไม่เอ่ยขอ
ยกพานแล้วก็หันหลังให้ท่าน พระอาจารย์ท่านจะพิจารณาให้เองครับคุณน้อง papuy

ขออวยพรให้สมหวังน๊ะครับ
 :058:  :058:  :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2554, 04:52:44 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ส.ค. 2554, 05:06:23 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.ย. 2554, 12:56:37 »
แล้วไม่ทราบว่ามีขนาดกว้างยาวกี่นิ้วครับ

เกิด มา ไม่เคย วัดขนาดความกว้างxยาว เลยครับ ผมว่าเปลี่ยนจากเอาเวลา

วัดขนาดของ9ยอด       เอาเวลานั้นไป ทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าไหมครับ

ยันต์ครู9ยอดเขามีไว้เตือนใจและเป็นศิริมงคลกับตัวท่านเอง

ไม่ได้เอาไว้ วัดขนาดครับ
:054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2554, 12:57:00 โดย audytukzy5dragon »
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน