ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไม่รู้  (อ่าน 2410 ครั้ง)

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
ผิดไม่รู้
« เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 11:01:07 »
ถ้าเกิดเราคบผู้หญิงคนนึงโดยที่ผู้หญิงคนนั้นมาหลอกเราว่ายังไม่มีแฟนแล้วเราคบกับเค้า มีอะไรกันโดยไม่รู้ แล้วเรามารู้ทีหลังเราจะผิดไหมครับ
ผมไม่ค่อยสบายใจเลย เนื่องจากแฟนเก่ามาคบกับผมหลอกว่าไม่มีแฟน พอคบไปได้พักนึง มีอะไรกันแล้วนะครับ เค้าก็มายอมรับว่าเค้ามีแฟนแล้วเราจะผิดมากไหมครับแล้วของที่สักมาจะเสื่อมไหมครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ผิดไม่รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 11:12:25 »
ถ้าเกิดเราคบผู้หญิงคนนึงโดยที่ผู้หญิงคนนั้นมาหลอกเราว่ายังไม่มีแฟนแล้วเราคบกับเค้า มีอะไรกันโดยไม่รู้ แล้วเรามารู้ทีหลังเราจะผิดไหมครับ
ผมไม่ค่อยสบายใจเลย เนื่องจากแฟนเก่ามาคบกับผมหลอกว่าไม่มีแฟน พอคบไปได้พักนึง มีอะไรกันแล้วนะครับ เค้าก็มายอมรับว่าเค้ามีแฟนแล้วเราจะผิดมากไหมครับแล้วของที่สักมาจะเสื่อมไหมครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณน้อง 36; 36;

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...ไม่รู้คือไม่ผิด  แต่ถ้ารู้แล้วยังคบต่ออันนี้ถือว่าผิดครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 02:03:00 »

ขอโทษนะครับ ที่ต้องมาตอบคำถามนี้ ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ ผมคิดว่า[shake]รู้หรือไม่รู้ก็ผิดนะครับ ผิดโดยที่ไม่รู้กับทั้งๆที่รู้ก็ยังทำผิด[/shake]

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 06:55:52 »
... ขอตอบนิดละกันครับ ... ถ้าเราเองก็ไม่มีแฟนหรือภรรยาอยู่ก่อนจะไปคบผู้คนนี้หญิงคนนี้ และ เราก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่าผู้หญิงมีแฟนหรือสามี
... คำตอบคือ ผิด แต่ผิดด้วยความไม่รู้ แต่เมื่อรู้แล้วต้องเลิกยุ่งเกี่ยวนับแต่วินาทีที่รู้ ความผิดจึงยังอยู่ในระดับพออภัย แต่ถ้ารู้ แล้วยังไม่หยุด ยังกระทำต่อ ก็คือ ผิดแบบหมดทางอภัย

... ปล ... คำว่า ผิดลูก ผิดเมีย คำนี้จริงแล้วถ้าจะเอาผิดแรงมากนะครับเพราะว่า
... ผิดลูก ... คือ การที่เราไปเอาลูกคนอื่น นำมาเป็นภรรยา หรือ สามี โดยที่พ่อ-แม่ ผู้ปกครอง ของ ขาย-หญิง ที่ท่านแอบได้เสียนั้นไม่ยินยอมยกให้ จึงกลายเป็การผิดลูก ลูกของคนอื่นเขาอยู่ๆท่านไปเอามามิได้

... ผิดเมีย ... คือ การที่เรามีเมียอยู่แล้ว ยังแอบนอกใจภรรยา หนีไปคบผูหญิงไม่เลือกหน้า โดยที่ภรรยาเรานั้นไม่ยินยอม คนสมัยก่อนมีเมียมากก็จริง แต่การมีเมียน้อย ก็ต้องได้รับการอนุญาติ หรือ ยินยอมให้มีได้ จากเมียหลวงเช่นกัน ส่วนการไปยุ่งกับเมีย-ผัว คนอื่นโดยรู้แก่ใจว่า ผู้หญิง-ผู้ชาย คนนี้มีคู่ครองอยู่แล้วก็ยิ่งถือเป็นเรื่องผิดมาก

หมายเหตุ...น้อยคนจะรักษากฎข้อนี้ได้อย่างจริงจังเพราะมัวแต่คิดว่าเราไม่ยุ่งกับคนที่มีคู่อยู่แล้วเป็นใช้ได้ ความจริงในความหมายมันมากกว่านั้นเยอะครับผม
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 07:20:50 »
นำหลักธรรมทางพระพุทธศาสนามาอธิบายนะครับ

ขอนำเรื่องศีล ๕ ข้อที่ ๓ "กาเมสุมิจฉาจาร" มาใช้ในการพิจารณานะครับ

ศีลข้อที่ ๓ "กาเมสุมิจฉาจาร" หมายเอาถึง ห้ามประพฤติผิดในกาม ในบุคคลต้องห้ามหรือนอกเหนือจากภรรยาของตน ภาษาคนทั่วไปก็จะเรียกว่า "ห้ามผิดลูกผิดเมียผู้อื่น"

ประเด็นที่น่าสนใจคือ "บุคคลต้องห้าม" ใช่ว่าจะหมายถึงห้ามล่วงประเวณีกับภรรยาของคนอื่นเท่านั้น แต่ยังหมายรวมเอาถึง "บุคคลที่ยังมีผู้ปกครองอยู่ด้วย" หรือ "ยังอยู่ในความปกครองของคนอื่นอยู่ ยังปกครองตนเองไม่ได้" (ก็ต้องยอมรับและเข้าใจว่าทุกคนย่อมมีบุพการี มีบิดามารดา ที่เป็นผู้ปกครองของตน) ฉะนั้นหากยังไม่ได้แต่งงานหรือยังไม่ได้รับอนุญาตจากผู้ปกครองของคนนั้นก่อนแล้วไปล่วงประเวณีด้วย ก็ถือว่าผิดศีลเช่นกันครับ

หลักในการพิจารณาว่าผิดศีล ข้อ ๓ หรือไม่ มีองค์ประกอบทั้งหมด ๔ อย่างด้วยกันดังนี้

๑.เป็นวัตถุที่ไม่ควรเสพกาม(คือเป็นบุคคลต้องห้ามคือมิใช่ภรรยาของตน,เป็นคนมีผู้ปกครองอยู่)

๒.มีจิตคิดจะเสพกาม

๓.เพียรพยายามเพื่อจะเสพกาม

๔.ยังมัคให้ถึงมัค(หมายเอาถึงองค์กำเนิดเข้าในช่องสังวาส เพียงแค่จรดหรือแตะกันเท่านั้นก็จะจัดว่าศีลขาด)

***ประโยชน์ที่แท้จริงของการรักษาศีล คือ เพื่อละกิเลส***

ออฟไลน์ Tianchai

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.ย. 2554, 07:45:47 »

ถ้าเราไม่รู้มาก่อน ก็ :069:ไม่ผิดหรอกครับ

ออฟไลน์ puttiphong

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 09:25:57 »
ขอตอบความเห็นส่วนตัวครับ
ถ้าสิ่งใดที่ไม่รู้แล้วทำผิดก็ถือว่าผิด แต่ผิดแบบไม่เจตนา ส่วนสิ่งใดที่รู้ว่าผิดแล้วยังทำถือว่าเจตนาที่จะทำผิด แสดงว่าเราไม่สามารถเอาชนะกิเลสได้  ส่วนเรื่องแฟนเก่าคุณหากเป็นผมผมจะไม่คบต่อเพราะเขาทำผิดต่อแฟนคนปัจจุบันของเขาและยังทำผิดกับเราอีก หากจะกลับมาคบกันใหม่เขาต้องเลิกกับแฟนคนปัจจุบันของเขาก่อน

ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับ เจตนา เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 11:45:38 »

อย่างที่ ท่านพี่ ทั้งหลายได้บอกกล่าวมาข้างต้น นั่นแหละครับผม

อย่าไปคิดมากเลยครับ ถ้าใจและกายเราไม่รู้อย่างบริสุทธ์ว่าเขามา สามีแล้ว ย่อมผิดแต่น้อย ครับ

ของ เสื่อมหรือไม่เสื่อม อยู่ที่ ตัวเรา 80 % และ นารี กาเม 20 %

ทางที่ดี ควรทำบุญกรวดน้ำสักชุด และ ไป วัดบางพระ หาพระอาจาร์ยที่ทำการสักให้

หรือไม่ก็ ไปหา หลวงพ่อ ให้ ท่านเป่า ให้ผมว่า  จขกท. คงไม่มีอาการคิดมากแบบนี้และครับ อิอิ
  :054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 12:33:16 »
ถ้าสิ่งใดที่ไม่รู้แล้วทำผิดก็ถือว่าผิด แต่ผิดแบบไม่เจตนา ส่วนสิ่งใดที่รู้ว่าผิดแล้วยังทำถือว่าเจตนาที่จะทำผิด แสดงว่าเราไม่สามารถเอาชนะกิเลสได้  ส่วนเรื่องแฟนเก่าคุณหากเป็นผมผมจะไม่คบต่อเพราะเขาทำผิดต่อแฟนคนปัจจุบันของเขาและยังทำผิดกับเราอีก หากจะกลับมาคบกันใหม่เขาต้องเลิกกับแฟนคนปัจจุบันของเขาก่อน

ทุกสิ่งทุกอย่างขึ้นอยู่กับ เจตนา เป็นหลักครับ
เมื่อผมรุ้ผมก็เลิกทันทีเลยนะครับ เพราะผมกลัว แต่ผมอยากทราบว่าถ้าเราทำผิดโดยไม่รู้นั้นของที่เราสักที่มีอยู่ในตัวนั้นมันจะเสื่อมไหมครับ ผมกลัวของที่ผมมีเสื่อมมากๆ ผมเลยอยากทราบครับ

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ก.ย. 2554, 07:17:07 »
ถ้าสิ่งใดที่ไม่รู้แล้วทำผิดก็ถือว่าผิด แต่ผิดแบบไม่เจตนา ส่วนสิ่งใดที่รู้ว่าผิดแล้วยังทำถือว่าเจตนาที่จะทำผิด แสดงว่าเราไม่สามารถเอาชนะกิเลสได้  ส่วนเรื่องแฟนเก่าคุณหากเป็นผมผมจะไม่คบต่อเพราะเขาทำผิดต่อแฟนคนปัจจุบันของเขาและยังทำผิดกับเราอีก หากจะกลับมาคบกันใหม่เขาต้องเลิกกับแฟนคนปัจจุบันของเขาก่อน

เมื่อผมรุ้ผมก็เลิกทันทีเลยนะครับ เพราะผมกลัว แต่ผมอยากทราบว่าถ้าเราทำผิดโดยไม่รู้นั้นของที่เราสักที่มีอยู่ในตัวนั้นมันจะเสื่อมไหมครับ ผมกลัวของที่ผมมีเสื่อมมากๆ ผมเลยอยากทราบครับ

ขอตอบให้ตรงนี้อีกนิดแล้วกันครับผม ... ของไม่ได้เสรื่อมสลายไปในทีเดียวหรอกครับ แต่จะค่อยๆลดความขลังลงเรื่อยๆ ตามความผิดมากน้อยที่เรากระทำ จนสุดท้ายจะสลายหายไปจนหมดสิ้น ถ้าเราไม่รู้จักเติมให้เต็ม ด้วยการเข้าไปกราบครูอาจารย์ครอบครูอยู่เป็นนิจ(โดยปกติอย่างน้อยปีละ1ครั้ง) ... ทำบุญสร้างกุศล ... สวดมนต์ไหว้พระ ... ปฎิบัติสมาธิภาวนาบ้างตามโอกาส ... รักษาศิล ทำตามนี้ของขลังที่ท่านสักไว้ก็จะเหมือนกับเราค่อยๆเติมน้ำให้เต็มโอ่งอยู่ทุกวัน เพราะเมื่อเราตักน้ำออกจากโอ่ง หรือ ปล่อยทิ้งไว้ น้ำก็ต้องละเหย ลดลงไปบ้างตามการเวลาได้ เราจึงควรเติมน้ำให้เต็มโอ่งอยู่เสมอครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2554, 07:20:15 โดย rockroadstudio »

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.ย. 2554, 10:35:51 »
ขอขอบคุณสำหรับความรู้จากพี่ๆมากครับ เพื่อเป็นอุธาหรณ์สืบไป
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ก.ย. 2554, 08:42:07 »
ไม่ยุ่งกับ ภรรยา หรือสามีชาวบ้านเขาก็ ช่วยให้เราไม่ผิดข้อ3ตามที่พี่น้องทุกท่านกล่าวมาแลขอรับ และไม่ต้องมองเห็นต้นงิ้วยามดับสังขารด้วยขอรับ

ครูรักษาขอรับท่าน
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็