ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่รู้ จะผิดไหมค่ะ  (อ่าน 1605 ครั้ง)

ออฟไลน์ julytenthai

• ทุติยะ
  • **
  • Say Hi!!
    • MSN Messenger - julytenthai@hotmail.com
ถ้าไม่รู้ จะผิดไหมค่ะ
« เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 01:00:31 »
หลังจากไปสัก ก็ถือปฏิบัติตามข้อห้ามมาตลอด
แล้วก็เจอผู้ชายคนหนึ่ง ก็คบกัน นิสัยดี สม่ำเสมอ และบอกว่ายังไม่มีครอบครัว
พอดีอยู่ห่างกันค่ะ แต่ตอนนี้เพิ่งจะทราบว่า เขามีครอบครัวแล้ว
ทราบเองโดยที่ผู้ชายยังไม่รู้ตัวนะค่ะ ตั้งใจว่าจะเลิกแน่นอนค่ะ
มันผิดข้อห้าม  ผิดตามหลักศีลธรรม
แก้ไขอย่างไรได้บ้างค่ะ รึต้องไปวัดเป่าคาถาใหม่รึเปล่าค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
ตอบ: ถ้าไม่รู้ จะผิดไหมค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 02:27:02 »
เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ คุณน้อง 15; 15;

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...ไม่รู้คือไม่ผิดครับ แต่ถ้ารู้แล้วยังคบต่ออันนี้ถือว่าผิดครับ

(ขออนุญาตเข้ามาตอบ ขอบคุณมากครับ) ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 07:45:46 »
โดนมาเหมือนผมเลยครับจากที่ผมฝากกระทู้ที่แล้วไป ก็ถามเรื่องนี้เช่นกัน แต่พี่ที่มาตอบเค้าว่าไม่รู้คือไม่ผิดครับ แต่ถ้าไม่สบายใจก็ไปให้พระอาจารย์เป่าให้ครับ เพื่อความสบายใจ

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 07:52:26 »
:074: แย่เลยนะครับ สู้ๆนะครับผม

ส่วนตัวก็ว่า [shake]ไม่รู้คือผู้ไม่ผิดนะครับ[/shake]
คนยังงี้ต้องเจอแบบนี้ครับ  :043: :043:

ผิดถูกประการใดขออภัยครับ
[/size]
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

ออฟไลน์ SOD

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 09:36:30 »
ไม่ผิดครับในเมื่อเราไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 09:48:56 »
ไม่รู้แถมถูกหลอกแบบนี้..ครูบาอาจารย์ท่านไม่ซ้ำเติมหรอกครับ..รีบถอนตัวกล่าวคำขอขมาครูบาอาจารย์ท่านก็เรียบร้อยครับ..หรือถ้าขาดความมั่นใจก็ไปให้ท่านเป่าลงใหม่ก็ดีครับ...ขอเป็นกำลังใจให้ครับ..
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ julytenthai

• ทุติยะ
  • **
  • Say Hi!!
    • MSN Messenger - julytenthai@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 10:35:00 »
ขอบคุณทุกคนนะค่ะ ทั้งกำลังใจ และคำแนะนำ  :058:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 04:11:09 »
ไม่รู้ถือว่าไม่ผิด ครับสบายใจได้

แต่รู้ว่าผิดแล้วยังทำ นี้มันน่าโดน x2  :043: