ผู้เขียน หัวข้อ: การห้อยท้าวเวสสุวรรณ  (อ่าน 78381 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
การห้อยท้าวเวสสุวรรณ
« เมื่อ: 20 ก.ย. 2554, 09:46:28 »
อยากทราบว่า ถ้าผมจะนำท้าวเวสสุวรรณมาห้อยเส้นเดียวกับพระไหม แต่ห้อยพระข้างหน้า นำท้าวเวสสุวรรณห้อยด้านหลังจะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ตอบ: การห้อยท้าวเวสสุวรรณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 12:37:56 »
ส่วนตัวผมเหน็บกระเป๋าเสื้อร่วมกับพระนะครับ อยู่ที่ใจ และการละวาง
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 03:02:13 »
ผมห้อยรวมกับพระเครื่องครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 03:10:30 »
ผมมีประสพการณ์เล็กๆน้อยๆครับ ตอนผมเด็กๆผมแขวนท้าวเวสรวมกับพระ แขวนได้ไม่ถึงอาทิตย์โดนรถมอไซชนกระเด็นไปหลายตะหลบ แต่ไม่เป็นอะไรครับ ตั้งแต่นั้นมาเลยไม่กล้าแขวนรวมกับพระเลยครับผม  :002:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 06:26:45 »
พี่ๆ ว่าจะดีหรือป่าวครับถ้าผมจะนำท้าวเวสุวรรณไว้ข้างหลัง และข้างหน้าห้อยเป็นเหรียญพระ 3 อง อะครับแต่อยุ่ในเส้นเดียวกันอะครับ

ออฟไลน์ tung

• จตุตถะ
  • ...ศรัทธาจึงแสวงหา...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 08:29:57 »
เรื่อง แบบนี้อยู่ที่ใจแล้วครับ ..."ศรัทธา"... :052:

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ย. 2554, 08:34:30 »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.ย. 2554, 06:42:35 »
แล้วสรุปผมห้อยได้หรือป่าวครับ ถ้าเกิดผมนำพระ3องค์ห้อยข้างหน้า แล้วท้าวเวสสุวรรณห้อยข้างหลังในเส้นเดียวกัน จะถือว่าท้าวเวสสุวรรณห้อยอยู่สูงกว่าพระหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.ย. 2554, 07:19:59 »
ได้........ไม่มีปัญหาครับ..........เพราะว่าหลวงพ่อ หลวงพี่ พระอาจารย์ ท่านได้ปลุกเศกมาแล้วทั้งสิ้น ครับ..........
                                 ......... :090: :090: :114: :090: :090:.........

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.ย. 2554, 09:11:26 »
ขอบคุนมากครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ย. 2554, 10:45:40 »
สร้อยพระ แขวนได้3องค์
ซ้าย พระพุทธ หรือหลวงปู่ทวด
ขวาหลวงปู่เปิ่น
ตรงกลางล่างสุดท่านท้าวเวสสุวรรณ

ไม่ค่อยแขวน2 เพราะ พระจะหมุน เหมือน ฮูล่าฮูปเวลาเราก้ม
ส่วนถ้าแขวนกับพระแล้วเกิดเรื่อง ต้องดูว่ามีพรายผสมในพระหรือไม่ครับ

เรามักแยกพราย เช่นพรายกุมาร -ผีเด็ก กระดูกเด็ก จิตเด็ก
กับ พระ พุทธคุณออกจากกัน
ถ้้าแขวนรวมกันเราจะปวดหัว ครับท่าน

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ต.ค. 2554, 07:07:51 »
แล้วอยากทราบว่าจะห้อยเบี้ยแก้หลวงพ่อเปิ่นที่เดียวกับท้าวเวชสุวรรณจะได้ไหมครับ

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ต.ค. 2554, 07:31:45 »
 :092: สวัสดีครับ ..ด้วยความเคารพ
การห้อยพระเครื่องเพื่อการบูชาติดตัวนั้น.. ในส่วนตัวผมเอง มีพระเครื่อง อยู่ในตู้เสื้อผ้า1ตู้ ในรอบปี แขวนพระสลับไปมา แล้วแต่ว่าช่วงไหนผมจะแขวนพระอะไรครับ..โดยจะเน้นในทางความศรัทธาในส่วนตัวว่าเราจะทำอะไรเป็นหลักในแต่ละช่วงเวลา เช่น เวลาขับรถทางไกลบ่อยๆ ก็เน้นหลวงปู่ทวด,หลวงพ่อเดิม หรือเวลาทำงานก็เน้นพระปิดตา,ตะกรุดต่างๆ หรือบางที ก็ นิมนต์หลวงพ่อคูณมาคล้องคอ, บางทีก็นิมนต์หลวงปู่โต๊ะ, ช่วงวันเฉลิมพระชมน์พรรษาพระเจ้าแผ่นดินก็คล้อง เหรียญในหลวงทรงผนวช..,ที่วางไว้หน้ารถก็มีเหรียญหลวงพ่อเปิ่น+หลวงพ่อเดิมเหรียญลงถมหลังหนุมาน+สมเด็จหลวงปู่่โต๊ะ+หลวงพ่อทวดรุ่น4สิบขีด ครับ
ผมคล้องพระสลับๆกันไป ครับ / (บางวันมีพระ 1 องค์. บางวันมีเต็มคอ แล้วแต่โอกาสครับ)
ผิดถูกประการใด ขออภัย /  :054:.. สรุป คือ การคล้องพระแล้วแต่โอกาส และช่วงเวลาของเรา และศรัทธาของเราครับผมอย่าไปซีเรียสมาก

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ต.ค. 2554, 12:56:26 »
ตามที่เคยพบมาก็ห้อยกันตามศรัทธาครับ ด้านหน้าห้อยพระ ด้านหลังห้อย ลูกสะกด , ตะโพน , หมากทุย , ตะกรุด , ท้าวเวสฯ ฯลฯ ที่เป็นเครื่องรางคุ้มครองป้องกันภัยน่ะครับ ที่อาจารย์ผู้ปลุกเสกได้กำหนดไว้ให้คล้องคอได้หรือแขวนเอว  แต่อย่างไรคงมิใช่เอาท่านปลัดฯมาคล้องคอแบบเด็กเล็กๆน๊ะครับ ศรัทธาเป็นที่ตั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ต.ค. 2554, 01:04:56 โดย berth1999 »