ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับเีกี่ยวกับเครื่องรางหลวงปู่  (อ่าน 1476 ครั้ง)

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือ เครื่องรางหลวงพ่อเปิ่น ไม่ว่าจะเป็น ตระกรุด  เบี้ยแก้ ในยุคปัจจุบันนี้ ที่ทางวัดมีให้เช่าบูชา ไม่ทราบว่าอาจารย์ท่านใดปลุกเศกครับ ซึ่งไ่ม่ทันหลวงปู่ปลุกเศกแน่  แต่อยากทราบว่าใครผลิดออกมา และอาจารย์ท่านใด ได้ปลุกเศก  แค่อยากรู้เป็นวิทยาทานครับ  ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับเีกี่ยว&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2554, 12:20:05 »
มีบางอย่างที่ยังทันหลวงปู่เปิ่นเสกอยู่นะครับ ไม่ทราบว่ามาดูที่วัดหรือยังครับ ที่วัดบางพระปลุกเสกพิธีหลายพิธีครับ เดี๋ยวรอพี่ๆมาบอกอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2554, 12:20:48 โดย umpawan »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

คือ เครื่องรางหลวงพ่อเปิ่น ไม่ว่าจะเป็น ตระกรุด  เบี้ยแก้ ในยุคปัจจุบันนี้ ที่ทางวัดมีให้เช่าบูชา ไม่ทราบว่าอาจารย์ท่านใดปลุกเศกครับ ซึ่งไ่ม่ทันหลวงปู่ปลุกเศกแน่  แต่อยากทราบว่าใครผลิดออกมา และอาจารย์ท่านใด ได้ปลุกเศก  แค่อยากรู้เป็นวิทยาทานครับ  ขอบคุณครับผม

ขอเข้ามาชี้แจงหน่อยนะครับ  วัตถุมงคลของหลวงพ่อที่วัดมีทั้งทันและไม่ทันนะครับ  (อย่าคิดไปเองว่าไม่ทัน) เดี๋ยวหลายๆท่านจะเข้าใจผิดนะครับ ทันหรือไม่ทันควรจะเรียนสอบถามหลวงพี่ท่านได้เลยครับที่กุฎิใหญ่ที่ให้เช่าบูชา ส่วนเรื่องปลุกเสกหรือทางวัดสร้างในพิธีไหนเรียนถามท่านได้นะครับ  แต่ควรจะหาเวลาวันจันทร์ถึงศุกร์ถามท่าน เพราะวันเสาร์หรืออาทิตย์คนจะเยอะ อย่าไปรบกวนท่านเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

ตนรักษ์พระ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ naruthum

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ

knife420

• บุคคลทั่วไป
ผมบูชา พระเครื่องและเครื่องราง ด้วยความศรัทธา และเพื่อการทำบุญกับวัดบางพระ สืบสานพระพุทธศาสนาต่อไป
แรงตั้งใจ แรงอธิษฐาน อย่างไม่มีข้อสงสัยต้องมาก่อน สิ่งดีๆต่างๆที่ตามมาจึงจะบังเกิด
ในส่วนตัวกระผมก็มีพระเครื่องหลักๆอยู่ทั่วไปครับ และเลือกเช่นกันว่าจะบูชาวัตถุมงคลกับวัดใด

ผมเองเป็นศิษย์วัดบางพระ จึงไม่เคยสงสัยเรื่องทันหรือไม่ทัน เพราะเราเป็นศิษย์ค่าบูชาที่จ่ายไปถือว่าเพื่อวัดบางพระครับผมก็เช่าหาบ้างถึงจะทราบดีว่าใหม่(เพื่อทำบุญกับวัดครับ)

เช่นกันเวลาผมไปกราบหลวงพ่อคูณเพื่อสิริมงคลทุกปีใหม่นั้น วัตถุมงคลในวัดบ้านไร่ผมก็เช่าหาด้วยทุกครั้งครับ..แม้จะรู้ดีในใจว่าของใหม่คงไม่มีค่านิยมที่จะไปปล่อยเพื่อทำพุทธพาณิชย์ครับ
[/size]
ขอบคุณนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2554, 02:40:36 โดย knife420 »

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
เท่าที่ทราบนะครับ อย่าง ตะกรุดหนังเสือ ยุคใหม่นี้ ออกมาหลัง หลวงปู่มรณภาพไปแล้วจริงครับ แต่ หนังเสือที่นำมาทำยุคใหม่ หลวงปู่ได้เสกไว้ตอนท่านยังอยู่ อยู่ครับ

อย่างเบี้ยแก้ ก็เช่นกันครับ ก็ ทันหลวงปู่เสกนะครับ

ส่วนตระกรุดหอมเชียง ตระกรุดเสาร์5 ตระกรุดอื่นๆ ส่วนใหญ่ จะมีปีบอกในแผ่นอยู่ครับ ลองดูเอา ถ้าลึกกว่าปี 45 ก็ทันอยู่แล้วครับ

อันนี้ข้อมูลบางส่วนจากพี่ สมุทร วัดนก บอกมานะครับ

ก็ทราบมาแต่เพียงเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
วัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่นดีหมดครับถึงจะทันบ้างไม่ทันบ้างผมก็บูชาครับแล้วแต่เบี้ยของผมจะมีเยอะหรือมีน้อยผมก็บูชาครับถือว่าทำบุญกับวัดครับ ถ้าเราศรัทธายึดมั่นในองค์ครูบาอาจารย์ของเรา ผมรับรองปลอยภัยทุกครั้งครับ ผมประสบมาแล้วครับ ประสบการณ์ก็มีให้เห็นบ่อยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไม่มีอะไรที่ไม่ดี ของหลวงปู่เปิ่นดีหมดทุกอย่าง ศรัทธา เลื่อมใส ใจมั่นคง ปาฏิหาริย์ย่อมเกิด
เมื่อยามใด มีเหตุเภทภัยมาถึงแม้จะไม่มีวัตถุมงคลของท่าน เพียงเอ่ยชื่อท่าน ท่านย่อมคุ้มครองรักษาครับ ความเมตตาของท่านมิเคยจางหาย...
นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ