ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเปิ่น2519 พร้อมใบรับรอง น้องที่ทำงานบอกเก๊ รบกวนพี่ ๆ สายตรงช่วยดูด้วยคับ  (อ่าน 4345 ครั้ง)

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
สวัสดีครับ

รบกวนพี่ ๆ สายตรง ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อเปิ่น 2519 ด้วยนะครับ  เหรียญนี้ได้มาพร้อมใบรับรองพระ  แต่น้องที่ทำงานกลับบอกเก๊

ผมเองก็มั่นใจส่วนหนึ่งว่าแท้  แต่ก็รู้สึกไม่สบายใจเจอน้องที่ทำงานบอกเก๊  รบกวนพี่ ๆ สายตรง แสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ

เก๊แท้  ดีไม่ดีอย่างไร  ผมน้อมรับทุกความคิดเห็นครับ  

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2554, 09:29:01 โดย nin »

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
เพิ่มรูปหน้าหลัง ครับ เผื่อชัดขึ้นครับ

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
ถ้าให้ดูแท้ หรือ ไม่แท้ ตอบลำบากครับ ต้องดูผิวเหรียญองค์จริง และ ก็ขอบเหรียญลึกชัดเจนหน้าหลัง  แต่ถ้าให้หาจุดเก๊ผมก็ไม่เจอเลยนะ

ส่วนตัวผม ก็ ว่าดีนะ เป็นเพียงความคิดส่วนตัวนะครับ ยังไงรอพี่ใหญ่ของเราอีกทีครับ

ออฟไลน์ tom aki

• ตติยะ
สมมุตินะครับ ถ้ามองว่าเก๊ มันจะไม่ขัดกับใบการันตี :043: ของ บ.การันตีพระ เข้าหรือครับ :075:

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
ครับพี่ sMokE ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น 

พี่ ๆ ท่านอื่น รบกวนด้วยนะครับ  แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่เลยครับ  ไม่เกี่ยวกับบัตรรับรองออกที่ออกให้นะครับ

เอาตามความคิดเห็นพี่ ๆ ศิษย์หลวงพ่อเลยครับ  ถ้าไม่ดีอย่างไรพี่ชี้จุดได้เต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
ไม่หรอกครับ พระแท้ ยังไงก็แท้  ถ้าพระเก๊ ยังไงก็เก๊ 

ไม่เกี่ยวกับการขัดกับใครหรอกครับ  ถ้าพระเก๊ผมว่าก็ต้องมีจุดเก๊  ถ้าพระแท้ผมว่าก็ต้องมีจุดแท้

ส่วนเรื่องใบรับประกัน ก็แค่การประเมินของ การันตรีพระ ว่าดูแล้วแท้  แต่ถ้าไม่แท้จริง ๆ เราก็ควรช่วยชี้จุดกัน จริงไหมครับ ^^

• ตติยะ
ขออนุญาต นำภาพด้านหลังเหรียญมาเปรียบเทียบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2554, 10:18:16 โดย tom aki »

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :048: ในส่วนตัว คิดว่า แท้สภาพใช้ ..ผิดถูกประการใด ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ  :016: รอผู้ชำนาญการมาแนะนำอีกทีครับผม
ขอบคุณมากครับ / ขอเข้ามาร่วมศึกษาด้วยคน

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ดูจากรูปตอบยากครับ เพราะพระสภาพใช้และผ่านการล้างผิวและแต่งผิวมา ทำให้รายละเอียดที่จะชี้ชัดว่าเก๊หรือแท้ลำบาก และในส่วนรอยตัดด้านข้างก็เลือนๆ ต้องเห็นองค์จริงครับ

• ตติยะ
สวัสดีครับพี่ tuxky ที่พี่บอกว่าการแต่งผิวคือทำยังไงครับ รบกวนของความรู้ด้วนนะครับ ขอบคุณครับ และแต่งเพื่ออะไรครับ ขอทราบเป็นความรู้ด้วยครับ และรบกวนถามอีกนิดนึงครับว่าเหรีญที่ไช่จนถึงสภาพนี้หูพระจะต้องมีรอยแขวนไหมครับ  ดูจากภาพถือว่ามีไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2554, 11:17:30 โดย tom aki »

ออฟไลน์ picasso

• ตติยะ
    • MSN Messenger - bee61981@hotmail.com
    • อีเมล
จากรูปดูไม่ชัดเท่าไหร่ครับ แต่ผมว่าแท้อีกหนึ่งเสียงครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ภาพไม่ค่อยชัด ทำให้ชี้ชัดลำบากครับ ถ้าได้ดูองค์จริงน่าจะดีกว่านี้  :090:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
โดยส่วนตัวดูว่าดีครับ อาจจะดูแปลกตาไปนิดเพราะพระล้างผิวมา เห็นมาหลายเหรียญแล้ว ของแท้เซียนยังตีเก๊ นานาจิตตัง ของใครๆก็ว่าดี ไม่ใช่ของใคร จะให้เขามายอมรับง่ายๆคงไม่ใช่ครับ อย่าคิดมาก ถ้าราคาเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สวัสดีครับพี่ tuxky ที่พี่บอกว่าการแต่งผิวคือทำยังไงครับ รบกวนของความรู้ด้วนนะครับ ขอบคุณครับ และแต่งเพื่ออะไรครับ ขอทราบเป็นความรู้ด้วยครับ และรบกวนถามอีกนิดนึงครับว่าเหรีญที่ไช่จนถึงสภาพนี้หูพระจะต้องมีรอยแขวนไหมครับ  ดูจากภาพถือว่ามีไหมครับ
การแต่งผิวพระสามารถทำได้หลายวิธี เช่น ใช้น้ำยาเคมี นำ้ยาล้างผิว น้ำยารมดำ และวิธีอื่นๆ ซึ่งเหตุผลก็เพื่อให้ผิวพระแลดูสวยงาม ใกล้เคียงกับของแท้ เพื่อเพิ่มมูลค่าพระ และสำหรับเหรียญที่ใช้จนสภาพขนาดนี้ที่หูเหรียญต้องมีรอยแขวนหรือไม่ ก็ไม่เสมอไปครับ เพราะพระบางองค์ถ้าเลี่ยมแบบเปิดหน้าหลัง พระก็จะสึกเฉพาะด้านหน้ากับหลัง แต่ถ้าแขวนเปลือยพระก็ต้องสึกทุกส่วนที่สัมผัสร่างกายครับ พระองค์ที่โชว์ด้านบนถูกล้างผิวและแต่งผิวจนสิ้นสภาพเดิม ทำให้พิจารณาจากภาพถ่ายยากครับ

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับได้ความรู้เรื่องแต่งเหรียญแล้ว :016: :015:
ผมก็สงสัยว่าจะนำหลวงพ่อไปเลี่ยมแต่เป็นสีเหลืองทองแดงมีสนิมด้วย เลยหาวิธีอยู่ครับว่าแต่น้ำยารมดำมันเป็นยังใงครับตอนนี้ผมใช้ควันเทียนอยู่ครับ ไม่รู้จะบาบหรือเปล่าทำเหรียญหลวงพ่อร้อน :075:
อนึ่งผมไม่ใช่เซียนพระและไม่ได้นำไปปล่อยใครเลี่ยมขึ้นคอผมเองครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
จริงๆ แล้วรักษาให้อยู่ในสภาพเดิมดีที่สุดครับ สนิมนิดหน่อยปล่อยไว้ไม่เสียหาย เป็นหลักฐานความเก่าความแท้ด้วยซ้ำ ถ้าไปล้างผิวหรือรมดำใหม่เสียดายแย่

เหรียญ 19 เหรียญนี้ดูจากภาพไม่ชัดเจน ดูยากเพราะสภาพใช้ แต่ผมเชื่อว่าถือในมือดูน่าจะพลาดยาก ให้เครดิตคนออกเซอร์ไว้ก่อน โอกาสค่อนไปทางดีครับ

ยังไงขอภาพชัดๆ มาดูกันอีกทีดีที่สุด  :002:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
ครับผม ขอบคุณ พี่ ๆ ทุกคน มากเลยครับ

ส่วนใหญ่มองว่าดี ผมก็โอเคแล้วครับ ^^

ออฟไลน์ iambkk

• ทุติยะ
  • **
พระสภาพผ่านการใช้มาเยอะ ดูจากรูปตอบยาก ต้องเห็นองค์จริงครับ ลองไปให้ซุ่มพระสายหลวงพ่อเช็คดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
ขอบคุณ พี่ ๆ มากเลยครับ ที่ช่วยดู

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ดูดีครับ น้อง nin (mmnong99) เพียงแต่ภาพที่ถ่ายมาลงแสงน้อยไปหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล

ขออนุญาต ตอบครับ

ผมว่า น้องที่ทำงาน ของท่าน จขกท. ชั่งมีตาหามีแวว มีวาจาหาไร้ซึ่งการใช้วาจา ไม่

พระ จริง หรือ ไม่ได้ทำเลียนแบบของจริง ก็ไม่สมควร บอกว่า เก๊ ครับ

พระ จะจริงหรือไม่จริง  มันไม่ได้มีเหตุผลอะไรเลย แต่ ความศรัทธา ต่างหาก ที่คือเหตุผล ครับ

ผมห้อย หลวงปู่เปิ่น  ขี่เสือปี2534 ไม่เคยคิดที่จะตรวจเลยว่า จริงหรือไม่ แต่ใจผม ได้ศรัทธา หลวงปู่

เวลาห้อย แล้ว มีความสุข ที่สุดครับ ห้อยหลวงปู่เปิ่น ไว้ ไม่เจ็บ ไม่จน
:054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล

ออฟไลน์ nin

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ ๆ ทุก ๆ คนมากเลยครับ

ผมรู้สึกสบายใจมากเลย ดีใจมากเลยครับ  ^^

ออฟไลน์ Indyoss

• จตุตถะ
    • อีเมล
 แท้ครับ แค่ใช้สึก+พระล้างมา  เท่านั้นครับ  เลี่ยมแขวนสบายใจได้เลยครับ อย่าไปล้างสนิมออกอีกน๊ะครับเด๊ยวจะไปกันใหญ่ ส่วนไปทํารมดําใหม่ผมก็ไม่แนะนําน๊ะมันทําให้ 1. เสียผิวเดิมไป 2. ตําหนิหรือ จุดที่คนดู ว่าแท้  จะเลือนหายไป ยิ่งดูยากเข้าไปอีก ครับ