ผู้เขียน หัวข้อ: จะถามเรื่องสักยันต์คับ(สมาชิกใหม่คับ)  (อ่าน 1969 ครั้ง)

ออฟไลน์ MooNoGood

• ปฐมะ
  • *
จะถามว่าผมอายุ 16 สักหมึกได้ไหมคับ
แล้วต้องทำยังไงบ้างคับ
ค่าครูเท่าไหร่?
ช่วยตอบผมทีน่ะคับผมอยากสักมากๆๆ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
ค่าครุ 25บาทครับ

ดอกไม้ บุหรี่อีก 50บาทครับ

แต่อายุ 16 ไม่ทราบครับว่าสักได้ป่าว

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
รอโตกว่านี้ดีกว่าครับผม...ตอนนี้สักน้ำมันไปก่อน พุธคุณเหมือนกันครับผมจะหมึกหรือน้ำมัน

หากสักหมึกเสียตอนนี้อนาคตหากมีโอกาศในการงานด้านข้าราชการจะเป็นผลเสียเอานะครับ
ลองนึกตึกตรองดูให้ดีเสียก่อน....ตัวเราเอง ย่อมรู้ดีที่สุด อย่าเอาความเห็นของใครๆเป็นที่ตั้ง
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ Earthzii

• ตติยะ
ตามศรัทธาครับ  ผม 14 ยังเอามาแล้วเลย  อิ้อิ้   :079:  :079:  :079:

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
อยากให้ไปศึกษาอะไรให้มากกว่านี้นะครับ เยาวชนสมัยนี้เห็นการสักยันต์ เหมือนการใส่เหล็กดัดฟัน อยากสักเป็นแฟชั่น พูดไม่ออกจริงๆ

ขออนุญาตแสดงความเห็น เพราะเห็นว่าอายุน้องแค่16เท่านั้นนะครับ
อยากให้ศึกษาอะไรให้มากกว่านี้เกี่ยวกับสิ่งที่น้องสนใจ เหมือนคนจะทำงานกับต่างชาติ ต้องเรียนภาษาของชาตินั้นๆ
พี่ขออนุญาตอัญเชิญพระราชนิพนธ์ของล้นเกล้าร.6 คือ มงคลสูตรคำฉันท์ ให้น้องอ่านทำความเข้าใจก่อน

๑. อเสวนา จ พาลานํ      ปณฺฑิตานญฺจ เสวนา
ปูชา จ ปูชนียานํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
หนึ่งคือบ่คบพาล      เพราะจะพาประพฤติผิด
หนึ่งคบกะบัณฑิต      เพราะจะพาประสพผล
หนึ่งกราบและบูชา      อภิบูชะนีย์ชน
ข้อนี้แหละมงคล      อดิเรกอุดมดี

๒. ปฏิรูปเทสวาโส จ      ปุพฺเพ จ กตปุญฺญตา
อตฺตสมฺมาปณิธิ จ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความอยู่ประเทศซึ่ง      เหมาะและควรจะสุขี
อีกบุญญะการที่      ณ อดีตะมาดล
อีกหมั่นประพฤติควร      ณ สะภาวะแห่งตน
ข้อนี้แหละมงคล      อดิเรกอุดมดี

๓. พาหุสจฺจญฺะ สิปฺปญฺจ      วินฺโย จ สุสิกฺขิโต
สุภาสิตา จ ยา วาจา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความได้สดับมาก      และกำหนดสุวาที
อีกศิลปะศาสตร์มี      จะประกอบมนุญการ
อีกหนึ่งวินัยอัน      นรเรียนและเชี่ยวชาญ
อีกคำเพราะบรรสาน      ฤดิแห่งประชาชน
ทั้งสี่ประการล้วน      จะประสิทธิ์มนุญผล

๔. มาตาปิตุอุปฏฺฐานํ      ปุตฺต ทารสฺส สํคโห
อนากุลา จ กมฺมนฺตา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
บำรุงบิดามา-      ตุระด้วยหทัยปรีย์
หากลูกและเมียมี      ก็ถนอมประหนึ่งตน
การงานกระทำไป      บ่มิยุ่งและสับสน

๕. ทานญฺจ ธมฺมจริยา จ      ญาตกานญฺจ สํคโห
อนวชฺชานิ กมฺมานิ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ให้ทาน ณ กาลควร      และประพฤติสุธรรมศรี
อีกสงเคราะห์ญาติที่      ปฏิบัติบำเรอตน
กอบกรรมะอันไร้      ทุษะกลั้วและมัวมล

๖. อารตี วิรติ ปาปา      มชฺชปานา จ สํยโม
อปฺปมาโท จ ธมฺเมสุ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
ความงดประพฤติบาป      อกุศลบ่ให้มี
สำรวมวรินทรีย์      และสุราบ่เมามล
ความไม่ประมาทใน      พหุธรรมะโกศล

๗. คารโว จ นิวาโต จ      สนฺตุฏฺฐิ จ กตญฺญุตา
กาเลนฺน ธมฺมสฺสวนํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
เคารพ ณ ผู้ควร      จะประณตและน้อมศีร์
อีกหนึ่งมิได้มี      จะกระด้างและจองหอง
ยินดี ณ ของตน      บ่มิโลภทยานปอง
อีกรู้คุณาของ      นรผู้ประคองตน
ฟังธรรมะโดยกา-      ละเจริญคุณานนท์

๘. ขฺนตี จ โสวจสฺสตา      สมณานญฺะ ทสฺสนํ
กาเลนฺน ธมฺมสากจฺฉา      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
มีจิตตะอดทน      และสถิต ณ ขันตี
อีกหนึ่งบ่พึงมี      ฤดิดื้อทนงหาญ
หนึ่งเห็นคณาเลิด      สมณาวราจารย์
กล่าวธรรมะโดยกาล      วรกิจจะโกศล
ทั้งสี่ประการล้วน      จะประสิทธิ์มนุญผล

๙. ตโป จ พฺรหฺมจริยญฺจ      อริยสจฺจาน ทสฺสนํ
นิพฺพานสจฺฉิกิริยา จ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
เพียรเผากิเลสล้าง      มละโทษะยายี
อีกประการหนึ่งประพฤติดี      ดุจะพรหมพิสุทธ์สรรพ์
เห็นแจ้ง ณ สี่องค์      พระอะรียะสัจอัน
อาจนำมนุษผัน      ติระข้ามทเลวน
อีกทำพระนิพพา-      นะประจักษะแก่ชน

๑๐. ผุฏฺฐสฺส โลกธมฺเมหิ      จิตฺตํ ยสฺส น กมฺปติ
อโสกํ วิรชํ เขมํ      เอตมฺมํคลมุตฺตมํ
จิตใครผิได้ต้อง      วรโลกะธรรมศรี
แล้วย่อมบ่พึงมี      จะประหวั่นฤกังวล
ไร้โศกธุลีสูญ      และสบายบ่มั่วมล

๑๑. เอตาทิสานิ กตฺวาน      สพฺพตฺถมปราชิตา
สพฺพตฺถ โสตฺถึ คจฺฉนฺติ      ตนฺเตสํ มํคลมุตฺตมนฺติ
เทวามนุษทำ      วรมงคะลาฉนี้
เป็นผู้ประเสริฐที่      บ่มิแพ้ ณ แห่งหน
ย่อมถึงสวัสดี      สิริทุกประเทศดล

ถ้าน้องเข้าใจหมดแล้ว ค่อยสักก็ไม่สายไปครับ เพราะสมัยโบราณผู้ชายผ่านการบวชเรียนศึกษาธรรมมาแล้ว

ความเห็นผมอาจจะซ้ำซากนะครับ แต่เห็นอายุน้อยๆไม่รับประกันว่าจะเกิดอะไรขึ้น เหมือนคนที่ไม่มีความรู้เรื่องอาวุธมาจับอาวุธ สำหรับคนที่สักยันต์ถ้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ การสักยันต์ก็เป็นแค่ลวดลายบนหลังไม่มีค่าอะไร เพราะคนที่สักยันต์ต้องทำตามกฎระเบียบอย่างเคร่งครัด น้องลองไปศึกษาหาข้อมูลดูแล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ MooNoGood

• ปฐมะ
  • *
ขอบคุณพี่ๆๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำคร้าบผม :054:

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมว่าที่ท่านtum_ohayoแสดงความคิดเห็นได้ถูกต้องครับ... เยาวชนบางคนสมัยนี้เห็นการสักยันต์เป็นแฟชั่น
การสักยันต์ถ้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ ไม่ปฎิบัดิตามที่ครูบาอาจารย์สั่งสอน การสักยันต์ก็เป็นแค่ลวดลายบนหลังไม่มีค่าอะไร
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ pheter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: จะถามเรื่องสักยันต์คับ(สมาชิกใหม่ค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ต.ค. 2554, 10:55:38 »
ผมก็อายุ16ปีผมอยากสักน้ำมันครับผมอยากช่วยเหลือคนที่อ่อนแอกว่าผมควรจะสักอะไรดีครับ ผมไม่ได้อยากสักตามแฟชั่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2554, 10:57:07 โดย pheter »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ผมก็อายุ16ปีผมอยากสักน้ำมันครับผมอยากช่วยเหลือคนที่อ่อนแอกว่าผมควรจะสักอะไรดีครับ ผมไม่ได้อยากสักตามแฟชั่นนะครับ
เมื่อก่อน ตอนรุ่นราวคราวเดียวกับคุณ อายุประมาณสัก ๑๕-๑๖ ปี ก็เคยคิดแบบคุณเช่นกัน

จำได้ว่าตอนนั้นไปหาหลวงพี่ติ่ง ท่านไม่สักให้ ท่านก็บอกว่า "ไว้เรียนจบค่อยมาสัก"

แม้ในคราวอุปสมบทครั้งแรกที่วัดบางพระ ความคิดนั้นก็ยังไม่เปลี่ยนไป

แต่พอได้มาอุปสมบทครั้งที่ ๒ ที่วัดน้อยเจริญสุข ได้ศึกษาภาคปริยัติ และลงมือปฏิบัติมากขึ้น

จึงทำให้ได้รู้เรื่องราวต่างๆมากขึ้น พิจารณาไตร่ตรองดูตามธรรม-วินัยแล้ว เห็นว่าไม่ใช่ทาง

ตอนนี้ผมอายุ ๒๒ ปี เรียนจบปริญญาตรีแล้วครับ กำลังศึกษาต่อปริญญาโทอยู่

และไม่เคยนึกคิดที่จะไปสักอีกเลย ถึงแม้จะเรียนจบแล้วก็ตาม

การช่วยเหลือคนเป็นสิ่งดี เป็นบุญกุศล ถือเป็นทาน เป็นการให้ชนิดหนึ่ง

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดนั่นคือ การเป็นกัลยาณมิตร คอยชี้แนะ,ตักเตือน,ช่วยเหลือ,ให้กำัลังใจ ให้ผู้อื่น

ช่วยเหลือคนทั้งแรงกาย แรงใจ หรือชี้แนะแนวทางเพื่อไปสู่ความสุขในการดำรงชีวิตในเบื้องต้น

และเพื่อเป้่าหมายสูงสุดของพระพุทธศาสนา คือการละกิเลส พระนิพพานอันเป็นบรมสุขในเบื้องปลาย

ได้อานิสงส์ ได้ประโยชน์กว่ากันมหาศาล ดังพุทธพจน์ที่กล่าวไว้ว่า

“สพฺพทานํ ธมฺมทานํ ชินาติ”  แปลว่า "การให้ธรรมะเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง"

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

"หันไปรอบทิศ ให้มีกัลยาณมิตรรอบตัว"

ออฟไลน์ sodazaja01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากสักน้ำมันคับ

ตอนนี้อายุ 18 จะสักได้มั่ยคับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ผมว่าที่ท่านtum_ohayoแสดงความคิดเห็นได้ถูกต้องครับ... เยาวชนบางคนสมัยนี้เห็นการสักยันต์เป็นแฟชั่น
การสักยันต์ถ้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ ไม่ปฎิบัดิตามที่ครูบาอาจารย์สั่งสอน การสักยันต์ก็เป็นแค่ลวดลายบนหลังไม่มีค่าอะไร

นั่นหล่ะครับถูกต้องถ้าอยากแค่สวยก็แนะนำสักเครื่องดีกว่าครับไม่ต้องลงครุ เพราะการที่สักไปแล้วไม่ปฏิบัติตามก็แค่สีเปอะเปื้อนบนผิวหนัง อีกทั้งทำให้ใจร้อนคุมอารมไม่ได้ก็จะสร้างความเดือดร้อนให้พ่อแม่ เป็นเหตุให้เกิดการเจ็บตัวหรือแรงๆก็ล้มตายหล่ะครับ