ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องมีดหมอครับ  (อ่าน 4785 ครั้ง)

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
เรื่องมีดหมอครับ
« เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 11:16:57 »
สงสัยว่า เหรียญพระเกจิสามารถกันมีดหมอได้ไหมคับ  :070:

knife420

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: เรื่องมีดหมอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 11:46:33 »
 :065: กันอะไรหรือครับ..  :075:

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 11:54:24 »
 เรื่องเหรียญหรือวัตถูมงคลกะการกันมีดหมอนั้นไม่แน่เสมอไป ว่าจะกันได้หรือไม่ได้เพราะต้องดูว่าผู้ปลุกเสกหรือผู้สร้างมีดกับผู้สร้างวัตถุมงคลว่าใครหรือผู้ใดมีอำนาจจิตแก่กล้ากว่ากัน เคยมีเรื่องทำนองนี้บ่อยไป เคยมีเรื่องเกิดขึ้นมาแล้ว(อันนี้เก่าหน่อยสักห้าหกสิบปีได้แล้ว ) สุดยอดมีหมอในยุคนี้เป็นมีดควานด้วย แทงคนห้อยพระเนื้อดินไม่เข้ามาแล้วก็มี ผมเคยเห็นคนพนันกันเอามีดหมอเชือดแขนกันมาแล้วไม่เข้าแฮะ(มีดเก่าด้วย) คนนี้เล่นคาถาอย่างเดียวก็มี * แต่สุดท้ายก็ขออย่าประมาทเป็นพอ*

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 07:35:01 »
สงสัยว่า เหรียญพระเกจิสามารถกันมีดหมอได้ไหมคับ  :070:
ความหมายก็คือ เหรียญพระเกจิที่เราห้อยคอหรืออาจจะเป็นวัตถุมงคลชนิดอื่นๆ แล้วโดนคนที่ที่ใช้มีดหมอทำร้าย จะเข้าหรือเปล่าประมาณนี้ใช่ไหมครับ ก็ขอบอกเล่าตามประสบการณ์หรือตามครูอาจารย์สมัยก่อนๆเล่าให้ฟัง ถ้าวัตถุมงคลนั้นเกจิได้เสกอาคมแกร่งกล้าและบารมีสูง มีดหมอที่ใช้นั้นอาคมหรือพลังจิตไม่กล้าพอก็ไม่สามารถทำร้ายเราได้ แต่เราต้องอยู่ในศีลในธรรม ยกเว้น (ไม่ว่าของจะดีแค่แขวนพระอะไรหรือวัตถุมงคลชั้นยอด ก็ไม่สามารถคงทนมีดหมอของหลวงพ่อเดิมไปได้นะครับ เกจิเดียวที่จะกาผู้ใดเทียบเทียมได้ในเรื่องมีดหมอ แต่สิ่งที่กันมีดหมอหลวงพ่อเดิมได้ก้คือมีดหมอของหลวงพ่อเดิมเองนั่นแหล่ะครับ เพราะท่านสร้างไว้ไม่ให้ศิษย์ฆ่ากันเองถ้าต่างฝ่ายต่างมีมีดหมอหลวงพ่อเดิมก้ไม่สามรถทำร้ายกันได้ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CaZe99

• ตติยะ
  • ธรปุญโญภิขุ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 11:52:14 »
ในส่วนตัวผมว่า กันได้นะครับ การที่นำมีดหมอมาใช้ทำร้ายคน นั้นคืนสิ่งที่ไม่ได้อยู่แล้ว พุทธคุณเสื่อมลงแน่นอนนะครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ย. 2554, 12:03:46 »

:005: :005:ส่วนใหญ่ไม่เหลือ โดนถอดเหรียญ ก่อนขึ้นเขียง โดนมีดหมอ :095: :095:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ย. 2554, 07:17:48 »
เหมือนเสือขาวนั่นแหล่ะครับ หนังเหนียวแค่ไหนตำรวจทำไรไม่ได้เลย ก็ยังเจอกระสุนที่ทำจากมีดหมอหลวงพ่อโศก เข้าไปหงายท้องหล่ะครับ นี่แค่กระสุนทำจากมีดหมอนะครับ อาคมมีดหมอไม่มีเสื่อมลงครับ แม้กระทั่งเอาไปหลอมทำหัวกระสุนไว้ยิงเป้าเสือขาวก็ยังคงความขลังอยู่ แต่ส่วมามากที่เคยพบเจอหรือได้ยินข่าวมา โดนมีดหมอเข้าไปไม่ค่อยรอดกันครับน้อยคนมากที่จะเหนียวสุดประกอบกับการกรรมเก่าด้วยหล่ะครับ ของพวกนี้มันพูดอยากครับบางครั้งก็เหนียวบางครั้งก็ไม่เหนียว ขออย่าประมาทเป็นพอครับ แต่สิ่งที่ผมเชื่อเลยก็คือเราไม่ไปเบียดเบียนใครอยู่ดีๆเขามาทำร้ายเราผมว่ามีดหมอก็ทำไรไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 01:11:07 »
ขอบคุณทุกข้อความครับ
  แต่ก็ยังคาใจอยู่ครับ ว่าเหรียญที่ได้รับการปลุกเสกดีแล้ว ยังไม่สามารถป้องกันมีดหมอได้ ทำไม ทำไม
    ถ้าหยังเลิกแขวนพระ หันมาเหน็บมีดหมอดีกว่าเห็นออกอยู่หลายองค์ หลายวัด

ไม่เข้าใจ       ไม่เข้าใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ย. 2554, 08:58:53 »
  แต่ก็ยังคาใจอยู่ครับ ว่าเหรียญที่ได้รับการปลุกเสกดีแล้ว ยังไม่สามารถป้องกันมีดหมอได้ ทำไม ทำไม
    ถ้าหยังเลิกแขวนพระ หันมาเหน็บมีดหมอดีกว่าเห็นออกอยู่หลายองค์ หลายวัด

ไม่เข้าใจ       ไม่ถ

ไม่เข้าใจ       ไม่เข้าใจ
เราไม่ไดไปเบียดเบียนใคร คงไม่มีใครมาทำร้ายเราหรอกครับ ถึงทำร้ายก็น้อยคนนักที่จะใช้มีดหมอมาทำร้ายเรา เพราะส่วนมากไม่มีใครสนใจถึงมีก็เก็บไว้บูชาคงไม่นำมาทำร้ายใคร ที่ออกข่าวยังไม่เคยเจอคนที่ใช้มีดหมอปล้นฆ่าใคร อาจารย์ท่าสั่งห้ามใช้มีดหมอในการฆ่าชีวิตทั้งปวง ยกเว้นยามคับขันจริงๆ จะเหน็บมีดหมอหล่ะก็ ต้องดูด้วยว่าสายไหน โดยเฉพาะหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อรุ่ง (ศิษย์ผู้พี่หลวงพ่อเดิม)หลวงพ่อกัน หลวงพ่อโอน หลวงพ่ออ๋อย หลวงพ่อน้อย หลวงพ่อสด มีดสายนี้จะกันได้ทุกอย่างและมีดหมอที่อื่นจะไม่สามารถทำไรได้ แต่ว่าราคาสูงพอสมควรที่สำคัญของปลอมเยอะมากและเนียนสุดๆจนเซียนมีดแท้ๆยังพลาด ขอบคุณครับ

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พ.ย. 2554, 12:34:13 »
มีมีดดีๆสักเล่ม ว่ายาก
การมีบุญครอบครองนั้นก็ยาก
การรับอานุภาพจากมีดยิ่งยากกว่า
สุดท้ายทราบดีหรือไม่ว่ามีดไว้ทำอะไร

ทำคุณ หรือ ทำโทษ
ไว้รักษาคน หรือ ไว้ทำร้ายคน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พ.ย. 2554, 01:50:30 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับคนที่ใช้ครับ บางคนห้อยพระเบญจภาคี ราคารวมกันเป็นร้อยร้าน ยังเคยโดนยิงตายมาแล้ว  ครูบาอาจารย์ที่ท่านสร้างมีดหมอก็คงมีเจตนาให้ลูกศิษย์ป้องกันตัวจากสิ่งที่ไม่ดี แต่ถ้าผู้ใช้มีเจตนาไม่ดี ผมว่า มีดหมอก็คงไม่ช่วยคนที่คิดไม่ดีครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พ.ย. 2554, 04:14:32 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับคนที่ใช้ครับ บางคนห้อยพระเบญจภาคี ราคารวมกันเป็นร้อยร้าน ยังเคยโดนยิงตายมาแล้ว  ครูบาอาจารย์ที่ท่านสร้างมีดหมอก็คงมีเจตนาให้ลูกศิษย์ป้องกันตัวจากสิ่งที่ไม่ดี แต่ถ้าผู้ใช้มีเจตนาไม่ดี ผมว่า มีดหมอก็คงไม่ช่วยคนที่คิดไม่ดีครับ
ถูกต้องครับ ทุกสิ่งอย่าง ไม่มีไรที่แน่นอน พุทธคุณไม่มีวันเสื่อม เสื่อมที่ตัวคนทำดีแล้วคุณพระย่อมคุ้มครองครับ