ผู้เขียน หัวข้อ: คลี่ ตะกรุดวัดชายนา ตามหาความจริง (แก้ไขใหม่แล้ว)  (อ่าน 24013 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
พอดี คุณ pick ถามมาเรื่อง ตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนา? พร้อมส่งรูปมาให้ดู จริงๆ ผมได้ตอบไปแล้ว ที่กระทู้ แต่ลองๆ มานั่งดูอีกที? คิดว่า ตะกรุด แปลกตา และน่าจะเป็นความรู้สำหรับคนที่กำลังหา ตะกรุดวัดชายนา บ้าง เลยมาตั้งกระทู้ตอบตรงนี้ ซะใหม่

จากรูปนะครับ

รูปบนนี้ คุณ pick บอกว่าเป็น การจารด้านในตะกรุด? ดูแล้วผมยังไม่เคยเห็น นะครับว่า จาร แค่ เฑาะว์ขัดสมาธิกับ ตัว นะ แค่ ๒ ตัว? ที่จริงควรจะเป็นอักขระคาถามหาอุด ตามตำรับหลวงพ่อตัด จารเต็มแผ่น? สรุปว่า ไม่ดี นะครับ
รูป ๒

รูปที่ ๒ นี่ จารนอก ลายมือสวย ครับ เขียน ทุสะมะนิ ได้งาม เพียงแต่ ตัวคมไป ไม่ใช่ลักษณะที่ ผู้จารวัดชายนา จารประจำ? ดูขัดๆ ตา ครับ
พอมาดูโค๊ด มีปัญหาแล้ว ครับ? แบบนี้ น่าจะเป็น โค๊ดเก๊ นะ? คำว่า วชน ไม่ควรมี รอยเส้น รอบๆ เหมือนปั๊มบล็อค ลอกจากโค๊ดจริง
ดูจากรูป เหมือนว่า จะเป็นตะกรุดดอกที่คุณ pick เคยถ่ายมาให้ดูตอนยังไม่คลี่ ซึ่งผมก็ตอบไปว่า มองยากไกล ดูไกลๆแล้วเหมือนแท้? จึงตอบว่า น่าจะแท้
แต่พอมาดูใกล้ๆ จากรูปนี้? เพี้ยน ครับ? โค๊ด วชน ไม่น่ามีเส้นรอบๆ ตัวหนังสือ นะ?
คุณ pick ลองดูรูปโค๊ดตะกรุดของคุณโชว หรือ กระทู้ ไอ้ตัวสั้น ของผม ซิ แล้วจะเห็นว่า มันต่างกันยังไง

รูปที่ ๓

รูปที่ ๓ ดูแล้วเป็นดอกปั๊ม บล็อคลายมือต้องแบบนี้เลย? บางกลุ่มก็ว่า เป็นลายมือของหลวงพ่อตัด เขียนยันต์นี้ไปทำบล็อค? ส่วนตัวแล้ว ผมว่า เป็น พระลูกศิษย์ท่าน
สังเกตดูจะเห็นว่า ลักษณะลายมือ จะไม่ได้สวยงาม แต่เป็นเอกลักษณ์ ดูง่าย? ยันต์จะติดชัด แบบลึก หรือ ว่าไม่ชัด แบบตื้น นี่ แล้วแต่ คนปั๊มจะปั๊มแรงแค่ไหน?
ซึ่ง มีหลายคนแน่ๆ ดังนั้น ยันต์จะลึกหรือตื้น ตอบยาก ครับ น้ำหนักไมเท่ากัน แต่แท้แน่นอน

ดอกแรก ที่มีปัญหา ถามว่าเก๊ มั๊ย ตอบยากครับ เพราะ ตะกรุดมีหลายวัดจารเองแล้วให้หลวงพ่อท่านปลุกเสก? อาจเป็นของวัดอื่นก็ได้

แต่ถ้าถามว่า ของวัดชายนาใช่ไหม? คงไม่ใช่แล้วละครับ?

การปลุกเสกตะกรุด หลวงพ่อเรียกสูตรยันต์ตามอักขระที่จาร ในเมื่อข้างในไม่มีตัวคาถา การเรียก ก็คงไม่สัมฤทธิ์ เท่าที่ควรจะเป็น

เราลองมาดูตะกรุด แบบจารมือของวัดชายนาจริงๆ ว่า ข้างใน เป็นอย่างไรกันบ้าง

รูป แรก

ตะกรุดจารด้วยอักขระ ๖ แถว (ถ้าเป็นแบบปั๊ม จะมี ๗ แถว) เป็นคาถามหาอุด ลักษระการจารจะเป็นตัวมนๆ

รูป ๒

ถ้าสังเกต จะเห็นว่า มีความหนักเบาของ ตัวอักขระ? เนื่องจากต้องจารทีละมากๆ? จึงไม่ต้องบรรจงเขียน? ถ้าไปเจอแบบตัวสวยกริ๊บ คมชัด? ห่างๆไว้ดีกว่า ( แต่ต้องคลี่ดูนะครับ)

รูป ๓

จารด้านนอก ด้วยยันต์ ท้ายตะกรุด เป็นเฑาะว์ ขัดสมาธิ หรือ ตัว พุท? ลักษณะเฉพาะตัวอย่างในรูป นะครับ

รูป ๔

ดูดีๆ นะครับโค๊ด ไม่มีเส้นขอบรอบๆ เป็นตัว วชน ล้วนๆ

โค๊ดปลอม จะมี สองแบบ? คือ ใช้กาววิทยาศสตร์แบบแข็งตัวเร็ว เทลงปนโค๊ดจริงแล้ว แกะออกมา ทำบล็อค? สังเกตได้จากการมีฟองอากาศระหว่างช่องว่างตัวอักษร นะครับ

อีกแบบ ใช้ เครื่องพิมพ์ดีด พิมพ์เอาเลย หาดูได้ตามท่าพระจันทร์ ดอกละ ๘๐? ไม่เนียนเท่าไร

ตะกรุด หลวงพ่อตัดเก๊เยอะนะครับ ฝีมือพัฒนาไปเรื่อยๆ? บวกกับการที่วัด ทำตะกรุดแบบเรียบง่าย? การดูหรือจะหามาบูชาจากคนอื่น หรือตามเวป ต้องใจเย็น ซักหน่อย

ทางที่ดี ผมอยากให้ไปเปลี่ยนที่วัด นะครับ ของแท้แน่นอน ดอกละ ๑๐๐? ชัวร์ๆ? แถมยังจะได้อะไรดีๆ อีกด้วย?

ถ้าคุณ pick? มีข้อสงสัยหรือ สนใจ คุยกันได้ ครับ

( อ้อ เกือบลืม ตะกรุดของคุณดอกแรกนี่ เข้าขั้นลองของ กันเลยนะครับ? ฝีมือร้ายกาจมากๆ หุหุ? ล้อเล่น นะครับ ขำ ขำ? ?:005:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ค. 2550, 12:11:59 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
ตอบ: คลี่ ตะกรุดวัดชายนา ตามหาความจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ค. 2550, 01:03:24 »
เป็นความรู้ได้ดีเยี่ยมเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: คลี่ ตะกรุดวัดชายนา ตามหาความจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ค. 2550, 02:23:09 »
ขอบคุณครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ค. 2550, 05:59:03 »
สวยมาก  ;D

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ค. 2550, 08:09:15 »
พี่ อชิตะไปได้ความรู้มาจากไหนอ่ะ  รู้เยอะจัง   
 :o :o
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ cvet04

• ตติยะ
  • ทำจิตใจให้บริสุทธิ์ก่อนมาวัดด้วยนะจ๊ะ
    • MSN Messenger - aom_cc35@hotmail.com
ขนาดตะกรุดยังทำปลอม เพิ่งจะรู้นะเนี่ย
ออมเอง

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ โดนอีกแล้วเรา
จุกเลยเรารู้ว่าของเก๊เยอะยังเช่ามาอีก  :'( :'(

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆครับ  เป็นความรู้ใหม่เลย

ออฟไลน์ m_dew

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
คือเช่าตะกรุดหลวงพ่อตัด วัดชายนามาค่ะ อยากรู้ว่าใช้คาดเอวได้มั้ย สำหรับผู้หญิงค่ะ