ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีมีดหมอของปักษ์ใต้มาให้ชมกันครับ  (อ่าน 13809 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
หายหน้าหายตาไม่ได้มาโพสต์ซะนาน...ความจริงก็ติดตามบอร์ดอยู่ครับ
แต่ไม่ค่อยได้โพสต์อะไรเท่าไหร่...วันนี้ฤกษ์งามยามดี..เอาของดีมาโชว์ครับ
เป็นมีดหมอมหาปราบโลกวัดหรงบน..จัดสร้างดดยหลวงพ่อสมนึก
เจ้าอาวาสวัดหรงบนองค์ปัจจุบัน...บางคนเรียกว่ามีดเหล็กลาย
เคยฝันไว้ตั้งแต่เด็กๆแล้วว่าอยากได้
มีดหมอซักเล่ม..วันนี้ความฝันเป็นจริงแล้วครับ
สำหรับลายละเอียดการสร้างมีดรุ่นนี้คงจะสามารถหาชมได้จากทางเว็บต่างๆ
มากมาย...ผมจะไม่ขอลงรายละเอียดนะครับ ไปsearchหากันเองละกัน
เน้นแต่ของผมอย่างเดียวก็พอ
ลองมาชมกันเลยดีกว่า..เริ่มจากรุ่นเล็กก่อน

เล่มซ้ายมือเป็น เนื้อ ชนวนโลหะอาถรรพ์ ขนาดประมาณ 3 นิ้ว
สั่งจองมา 300 บาท ...ส่วนเล่มที่ขวาที่ใส่หลอดแก้วนั้น
เป็นเล่มที่หลวงพ่อสมนึก วัดหรงบนแจกให้..ผมรับมากับมือเลยครับ

ดูด้านข้างๆ

ดูเต็มๆ

ส่วนอันนี้เล่มที่รับมากับมือหลวงพ่อสมนึก

ทีนี้มาดู..ขนาดพกพา 2.5 นิ้ว..ตอนคมยังอยู่ในฝัก

ชักออกมาแล้วครับ...มองจากด้านขวาก่อน

ด้านซ้ายบ้าง

มาดูคมมีดชัดๆ....มีดนี้เรียกอีกอย่างว่ามีดเหล็กลาย..ซึ่งแต่ละลายจะเกิดจากกรรมวิธี
การตีมีด..และจะมีความเป็นมงคลตามลักษณะของลายแต่ละแบบ

ด้ามเป็นท้าวเวสสุวรรณ..หล่อจากทองแดง..ละเอียดและสวยงามทีเดียวครับ
โดยจะมีการรันนัมเบอร์ไว้ที่กั่นมีดด้วย

มีดทุกเล่มจะมีเม็ดยามาให้สองเม็ด...เพื่อนำมาฝนน้ำมะนาวทาแผลหากโดนมีดบาด
นอกจากนี้ยังมีน้ำมันงาดำสำหรับชะโลมรักษาอาถรรพ์มีดอีก 1 ขวด แต่ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้

อันนี้เป็นใบคาถาบูชาครับ

ก่อนจากกัน..สุดท้ายนี้มาถ่ายรูปหมู่เป็นที่ระลึกสักหน่อย..เอ้า..ยิ้ม

จบแล้วครับ..มีอะไรติชมกันได้....ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมคร้าบบบบบบบ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆครับ  25; 18; 20;

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :048:
มีดหมอ .. สุดยอดในพุทธคุณอยู่แล้ว
ประกอบกับ
เป็น มีดใบลาย หรือ ที่เรียกว่า มีด Damascus ในภาษาฝรั่ง ที่มีทั้ง หลายๆเบอร์ในการตีมีด ทั้งเบอร์ 440 ,420 ฯลฯ
ยิ่งสุดยอดไปใหญ่

ชื่นชอบภาพ มากๆเลยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และภาพงามๆ นะครับ /

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ต้องหาไว้บ้างแล้ว...ขอบคุณครับ
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ หาเช่าได้ที่ไหนครับ.......... :090: :090: :114: :090: :090:..........

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
To...คุณYOUT
   จัดสร้างที่วัดหรงบน ปากพนังครับผม...จุดประสงค์เพื่อนำรายได้มาสร้างโบสถ์ให้เสร็จ
...แต่ราคาค่อนข้างแพงครับ...มีดของผมขนาดใบมีด 2.5นิ้วซึ่งถือเป็นเบอร์เล็กสุด..ยังบูชา
เล่มละตั้ง 2,500บาท..แต่เห็นจุดประสงค์การสร้าง , มวลสาร และ ความตั้งใจของทางวัดแล้ว
ผมถือว่าคุ้มค่าครับถึงแพงก็ยอมกัดฟันบูชามาเล่มนึง..โดยตัวมีดตีที่โรงตีมีดศิษย์ครูหมอ จ.นครฯโน่น
แต่มวลสารที่นำมาตีมีดนั้นเป็นมวลสารที่หลวงพ่อสมนึกท่านเก็บสะสมมาเป็นสิบๆปี..
ตัวผมเองฝากจองกับรุ่นพี่ที่บริษัทครับผม...เพราะเค้าเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อสมนึก..มีดเล่มจิ๋วๆ
นั้นน่าจะยังพอหาเช่าได้...ส่วนมีดเล่มใหญ่นั้นไม่ทราบว่าจะมีให้บูชาอีกรึป่าวเพราะสร้างเท่าจำนวน
สั่งจองครับผม..แต่ผมได้ข่าวมาว่าที่วัดได้ตีมีดจากมวลสารที่มีอยู่ เกินยอดจองไว้จำนวนเล็กน้อย
น่าจะประมาณหลักสิบ..ป่านนี้ไม่ทราบว่าหมดแล้วยังครับ...จะให้ชัวร์ลองติดต่อทางวัดดูครับ
ได้มีดแถมได้บุญด้วยครับ
   เฉพาะของผมเนี่ย..สั่งจองไว้ตั้งแต่ประมาณเดือนสิงหา-กันยาโน่นแน่ะครับ...กว่าจะตีมีดเสร็จ
กว่าจะตกแต่งเข้าด้ามเช้าฝักและปลุกเสกมาถึงมือผมก็ปาเข้าไปเดือนพฤศจิกายนนี่แหละครีบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ธ.ค. 2554, 07:28:12 โดย A_hatyai »

knife420

• บุคคลทั่วไป
 :050: ข้อมูลเยี่ยมจริง ๆ ครับ