ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ 5 ธันวาคม ไปวันมาแล้วครับ  (อ่าน 1586 ครั้ง)

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
  02;รายงานการไปวัดบางพระครับทุกท่านเริ่มตั้งแต่เช้าจรดกลับบ้านนะครับอันเนื่องมาจากว่ามีคนถามแต่ไม่มีใครเข้ามาตอบเลยเรื่องไปวัดเนีย!! เอ่อลืมบอกไปครับอันที่จริงนัดกับสมาชิกท่านนึงจะไปวัดด้วยกันแต่บังเอิญพี่ท่านติดภารกิจไม่สามารถไปได้โอกาศหน้าไปด้วยกันนะครับ( เดือนหน้า) :075: ช่วงนี้ผมพักร้อนเลยไปได้ในวันธรรมดาทุกทีไปได้แต่วันจันทรครับ

07:30 เริ่มนั่งรถจากหน้ารามไปอนุเสาวรีย์ครับไปถึงตอน 08:44 เดินไปซื้อตั๋วที่ท่ารถตู้สาย กรุเทพ-ราชบุรี วันนี้ใหงราคาตั๋ว120 บาทตลอดสายเห็นพี่คนขายบอกอย่างนั้นทั้งที่ผมเคยขึ้นจากท่านี้แค่ 60 บาทเอง 39; ลมเสียนึกขึ้นได้ว่าเดินไปอีกนิดประมาณป้ายรถเมล์นึงจะมีวินรถตู้สาย นครปฐมอยู่ ห้างอะใรผมไม่รู้นะครับกำลังรีบ 11;

08:44 นั่งรถตู้สายด่วนประมาณถึงตอน 9:55 โอเคครับพี่ซิ่งได้ใจผมมากครับครั้งหน้าต้องขึ้นอีกซะแล้วเมื่อมาถึงโลตัสท่านาผมก็เดินไปรอรถตรงป้ายรถเมล์ครับมีน้ำนิดเดียวเองครับขอบทางผมยังเดินได้อยู่ครับไม่เห็นน้ำท่วมเลยเมื่อขึ้นรถเมล์วัดบางพระ  02; จุดสังเกตุนะครับรถสีส้มนะครับเปิดเครื่องเสียงดังเพลงเพราะๆฟังไปนั่งรถดูวิวข้างทางได้ในแบบชิวๆสดชื่นครับนี่คืออีกจุดเด่นนึงของรถที่เข้าไปวัดบางพระไม่เคยนั่งลองนั่งดูครับแนะนำ

10 โมงกว่าๆถึงวัดบางพระแล้วเย้ทักทายคุณลุงที่นั่งอยู่ที่แผงพระพอสมควรก็ขึ้นไปบนกุฏิใหญ่กราบหลวงพ่อเปิ่นแล้วเดินไปกุฏิหลวงพี่นันเดินสวนหลวงพี่ตรงบรรไดหน้ากุฏิมองไปเห็นสมาชิกมารอสักอยู่ประมาณ 10 คนได้ครับไม่ได้การแล้ววันนี้เป็นวันพ่อแห่งชาติด้วยคนเยอะแน่่ๆจึงลงและตรงไปที่กุฏิหลวงพ่อโมทรอหลวงพ่อท่านฉันเพลเสร็จยกพานครูแล้วสักเสร็จเมื่อเที่ยงกว่าๆลงจากกุฏิหลวงพ่อโมทนั่งกินก๋วยเตี๋ยวแบบชิลๆครับเดินไปคุยกับลุงเรื่องพระและนำพระไปให้ลุงเช็คด้วยได้ความรู้ดีครับปลอดไปสามองค์ได้ดูไม่ดีหนึ่งองค์ครับฮิฮิฮิ 11;คุยกันไปเลี่อยแล้วเช้าพระลุงขึ้นกุฏิใหญ่อีกรอบเช้าพระที่ตู้เช้าเสร็จแล้วไปให้หลวงพ่อสำอางเป่าและลงนะหน้าทองอีกครั้งๆที่แปดแล้วครับ เสร็จกำลังจะักลับหันไปทางซ้ายเจอหลวงพี่นันท่านนั่งเล่นอยู่ครับสวัสดีหลวงพี่นันเสร็จก็ลงกุฏิเดินเล่นชิลๆๆอีกเกิดนึกขึ้นได้ว่ายังไม่ได้กราบลาหลวงพ่อเปิ่นเลยแย่แล้ว พ่อรูปหล่อเมื่อนึกขึ้นได้ว่าจะเดินขึ้นกุฏิใหญ่เพื่อไหว้หลวงพ่อเปิ่น พอดีเหลือบไปเห็นกุฏิหรือโบสผมเรียกไม่ถูกครับตรงข้างองค์หลวงพ่อเปิ่นองค์ใหญ่ด้านหน้าวัดครับ ด้านในโบลสแล้วกันผมเรียกไม่ถูกครับมีรูปหล่ออดีตเจ้าอาวาสอยู่ สี่องค์ผมเห็นแค่นั้นครับมี หลวงปู่หิ่มนั่งด้านหลัง หลวงปู่อยู่ นั่งแถวกลางกับหลวงปู่อีกองค์จำชื่อไม่ได้ครับ หลวงพ่อเปิ่นนั่งอยู่ด้านหน้าครับผมก็จุดธูปสามดอกกราบลากลับมาที่กรุงเทพ 06;
 ****** *****มีอีกนิดนึงครับอันนี้แล้วแต่วิจารณญาญนะครับว่าจะลงท่านาหรือลงนครปฐมนะครับวันนี้ผมอย่างเซ็งสุดๆครับเดินมาถึงท่ารถ (ศาลาหน้าโลตัส ) ครับพี่คนขายตั๋วบอกว่าไม่มีรถเข้าอนุเสาวรีย์งานเข้าแล้วใหมละไอ้หนุ่มเพราะรถเต็มมาจากกาญจนบุรีเลยพี่คนขายตั๋วชี่ให้ดูเพือนร่วมชะตากรรมประมาณ 18 คนที่ท่ารถโหมองดูคอแห้งเลยเดินหาซื้อน้ำแล้วนั่งรออยู่จนเวลาบ่ายสามสิบห้าดูเลวาตลอดอะกลัวกลับไปวิ่งที่สนามไม่ทันเมื่อมีรถตู้มาแต่ก็แปลกนะครับไม่รู้ยังใงมีรถตู้มาว่างหนึ่งที่พอดีโชคดีมักมากครับเมื่อขึ้นมาแล้วก็ดีใจครับการเดินทางขากลับผมว่ามันดูไกลกว่าตอนขามานะครับเพราะเห็นพี่คนขับคุยกัลเพื่อนตรอกเวลาเลยและรถก็ไม่ได้วิ่งไปทางที่เคยวิ่งครับเห็นบอกวิ่งสายเก่าอะใรนี่แหละแล้วพาลัดแลอะไปตามหมู่บ้านอยู่นานครับมาโผ่อีกครั้งที่บางแคโหอย่างไกลอะครับแต่พอถึงบางแคแล้วรถไม่ติดเลยครับขนาดวันนี้วันพ่อนะเนียมาถึงอนุเสารีย์ 18:27 ดีวันนี้โชคดีมาครับเดินมารอรถไปหน้ารามได้ขึ้นรถเลยทันวิ่งตอนเย็นพอดีคือถ้าไปตอนสองทุ่มยามจะปิดไฟสนามครับวิ่งแล้วไม่ค่อยได้ฟิวส์ครับ

สรุปเลยแล้วกันครับ
รถเข้าได้ทุกกรณียืครับมีน้ำท่วมแค่ที่ปากทางท่านาเท่านั้นครับ
ภายในวัดแห้งสนิดครับเหมาะกับท่านที่เดินสายสักตามกุฏิต่างๆครับคือหลวงพ่อหลวงพี่ท่านค่อนข้างว่างครับเชิญครับไปทำบุญที่วัดบางพระครับ
ผมเขียนอะใรไม่ตลกหรือเป็นที่ไม่น่าพอใจขอทุกท่านโปรดให้อภัยผมด้วยนะครับ 16; 16; 16; 38; 38;
ด้วยความเคารพ
บลูครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้ 5 ธันวาคม ไปวันมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2554, 09:13:50 »
รีบพิมย์ไปหน่อยง่วงนอนด้วยเล่นเน็ทที่ร้านเลยไม่ได้ตรวจสอบคำที่พิมย์คำใหนผิดโปรดอภัยให้ผมด้วยนะครับ
บลู 11; 11; 11;

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: วันนี้ 5 ธันวาคม ไปวันมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2554, 09:19:31 »
รบกวนสมาชิกช่วยโพสรูปยันห้ายอดให้ดูหน่อยครับอยากเห็นครับผม
บลูครับ :058:

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2554, 11:20:18 »
กว่าผมจะอ่านจบ เรียบเรียงคำอยู่หลายรอบ  :004: :004:
ยินดีด้วยครับผม
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ backcat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2554, 11:54:16 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2554, 01:12:45 »
ขอขอบคุณมากๆครับ  สำหรับข้อมูลดีๆครับ 21; 21; 06;

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2554, 01:46:57 »
ขอบคุณที่บอกข่าวสารมาให้ทราบ............ :090: :090: :114: :090: :090:.................