ผู้เขียน หัวข้อ: รูปปั้นหลวงพ่อเปิ่นขี่เสือ และวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ  (อ่าน 30599 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
เนื่องในวโรกาสส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่วันนี้ขอนำภาพรูปปั้นหลวงพ่อเปิ่นขี่เสือมาให้ชมเพื่อเป็นศิริมงคลกับ      ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทุกท่าน ซึ่งปั้นขึ้นโดย พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย ท่านปั้นไว้เพื่อระลึกถึงองค์หลวงพ่อเปิ่นที่เป็นอาจารย์ของท่าน และเพื่อให้ศิษย์ที่ได้มาทำบุญได้ไว้กราบไหว้และเคารพถึงคุณความดีขององค์หลวงพ่อเปิ่น  ท่านปั้นเองทุกขั้นตอน และลงสีเอง ท่านปั้นได้เหมือนมากและลงสีได้สวยเสือก็เหมือนมีชีวิตจริงๆมีโอกาสได้ไปกราบท่านเลยเก็บภาพมาฝากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

องค์หลวงพ่อประทานพรที่พระอาจารย์ได้ปั้นตอนสร้างกุฏิเพื่อเป็นพระประธานให้พุทธศากนิกชนทุกคนได้กราบไหว้

และวันนี้ขอนำวัตถุมงคงของหลวงพ่อเปิ่นที่ผมเคารพ และที่ได้สะสมไว้มาให้ชม บางรุ่นเพื่อนสมาชิกอาจเคยนำมาลงแล้วต้องขออภัยด้วยครับ
เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อเปิ่นปี2519

เหรียญรุ่นสองค่อมเสือ ปี2520

เหรียญรุ่นสามเสือเผ่น ปี 2521

เหรียญรุ่นบูรณะโบรถส์ ปี 2525

เหรียญพัดยศ เนื้อเงินปี 2537

เหรียญเอกลักษณ์นั่งเสือเนื้อเงิน ปี 2537

รูปเหมือนปั้มหลังเตารีด เนื้อเงิน ปี2535

เหรียญเพิร์ธ รุ่นเมตตาบารมี เนื้อเงินขัดเงา ปี 2337

เหรียญเพิร์ธ รุ่นเมตตาบารมี เนื้อทองนอก ปี 2337

เหรียญบูชาครู (เสื้อเกาะ) กระไหล่ทอง ปี 2533

เหรียญนั่งพาน 6 รอบ เนื้อทองแดง ปี 2537

เหรียญนั่งพาน 6 รอบ เนื้อนวโลหะ ปี 2537

พระยอดธง รุ่น 1 เนื้อนวะโลหะ ปี 2535

เหรียญหล่อน้ำเต้ามหาลาภ ปี 2536

เหรียญหล่อพิมพ์หน้าเสือ ปี 2536

ปิดตาหมื่นล้านเนื้อนวะโลหะ ปี 2535

เหรียญศรีนคร ปี 2534

เหรียญเสือคู่ ปี 2528

เหรียญอิทธิบารมีไพรีพ่าย ปี 2537

ล็อกเก๊ตเสาร์ห้า ปี 2536

ขุนแผนหลังพ่อปู่ฤาษี ปี 2544

พระผงนั่งเสือ ปี 2536

ปิดตาปลดหนี้เนื้อผงพุทธคุณฝังตระกรุดทองคำ ปี 2534

พระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ5เสาร์ เนื้อยาจินดามณี ปี 2536

พระผงนั่ง หมูป่า ฉลองอายุ 70 ปี2534เนื้อผงยา

พระผงขี่เสือหลังหนุมาน รุ่นบูชาครู ปี 2541

ลูกอมมหามงคล เสาร์ห้า ปี 2543

พระขรรค์รุ่นแรก ปี 2531

สำหรับปีใหม่ ปีมังกรทองที่จะมาถึงขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย องค์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ และครูบาอาจารย์ที่ทุกท่านนับถือ
โปรดดลบัลดาลให้สมาชิกเว็บวัดบางพระทุกท่านมีความสุขความเจริญ คิดสิ่งใดให้สมปราถนา เดินทางด้วยความปลอดภัยครับ

ด้วยความปราถนาดี nobeeta  :114: :090: :114:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ธ.ค. 2554, 03:48:28 โดย nobeeta »
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยอดเยี่ยม..สวยงาม..ครับท่านของดีๆทั้งนั้น ขอบคุณมากมายที่นำมาให้ชมและศึกษา :053: :053: :053: :053:
นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอชมอีกหนึ่งเสียงครับ ว่าท่านสุดยอดครับ 25; 18; 25; 18; 20;

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขอคารวะครับ สวยๆทั้งนั้น
ของดีๆรุ่นเก่า และเหรียญหลักๆ เพียบเลย

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
สุดยอดทั้งนั่นเลยนะครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
งดงามและยอดเยี่ยมเลยครับ :114:

ออฟไลน์ iambkk

• ทุติยะ
  • **

ออฟไลน์ olee

• จตุตถะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
สวยงามครับท่าน สวยครับ :074: :016:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวยงามมากครับ สุดยอด
พระอาจารย์ธนพงศ์ ท่านปั้นด้วยความศรัทธาจริงๆครับ  :053: :053:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............ สวยๆทั้งนั้นเลยครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:...................

ออฟไลน์ miovanzboy

• ฉัฏฐะ
  • *
  • T'Thaksin13055
ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม
T'Thaksin13055
MioVanZBoY
13055

อย่าลืมกด "ขอบคุณ" หน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
กรุแตกครับ ... สุดยอดครับ  :016: :054: :054: :054:
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ DAENG

• ปัญจมะ
ขอชมอีกหนึ่งเสียงครับ ว่าท่านสุดยอดครับ
         สวยงามมากครับ :106: 20; 20;

ออฟไลน์ il2oKJiT

• ตติยะ
    • MSN Messenger - il2oKJiT@hotmail.com
    • อีเมล
 :016:สวยทุกเหรียญเลย :015:

ออฟไลน์ IT TOYOTA

• ปัญจมะ
  • อยากได้รอยยิ้มจากใคร จงยิ้มให้เขาก่อน
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ขอบคุณท่าน nobeeta มากครับ
ที่ได้นำภาพมาให้สมาชิกทุกท่านได้ชม  :015:  :015:  :015:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
กราบนมัสการพระอาจารย์ธนพงศ์ และพระอาจารย์ทุกรูปครับผม รวมถึงสวัสดีปีใหม่พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ชาวเว็ปบางพระทุกท่าน ขอให้มีความสุข คิดสิ่งใดสมดังใจปราถนา กิจการรุ่งเรือง ร่ำรวยกันทุก ๆ คนครับ
และขอขอบคุณ nobeeta ที่นำวัตถุมงคลต่าง ๆ มาให้ชมกันครับทำให้ผมนึกได้ว่าส่วนตัวผมก็มีวัตถุมงคลหลวงปู่เปิ่นอยู่เหมือนกัน พอดีกลับไปเยียมแม่ต่างจังหวัดก็เลยถือโอกาสไปค้นหาวัตถุมงคลที่โต๊ะหมู่บูชาของที่บ้านจึงพบว่ามี พระยอดธงรุ่นเดียวกับคุณ nobeeta ครับผม
ไม่ทราบว่าพระยอดธงนั้นมีพุทธคุณด้านใดครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 09:51:12 โดย karnpong »
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการพระอาจารย์ธนพงศ์ และพระอาจารย์ทุกรูปครับผม รวมถึงสวัสดีปีใหม่พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ชาวเว็ปบางพระทุกท่าน ขอให้มีความสุข คิดสิ่งใดสมดังใจปราถนา กิจการรุ่งเรือง ร่ำรวยกันทุก ๆ คนครับ
และขอขอบคุณ nobeeta ที่นำวัตถุมงคลต่าง ๆ มาให้ชมกันครับทำให้ผมนึกได้ว่าส่วนตัวผมก็มีวัตถุมงคลหลวงปู่เปิ่นอยู่เหมือนกัน พอดีกลับไปเยียมแม่ต่างจังหวัดก็เลยถือโอกาสไปค้นหาวัตถุมงคลที่โต๊ะหมู่บูชาของที่บ้านจึงพบว่ามี พระยอดธงรุ่นเดียวกับคุณ nobeeta ครับผม
ไม่ทราบว่าพระยอดธงนั้นมีพุทธคุณด้านใดครับผม
ยินดีด้วยครับท่านที่มีพระรุ่นนี้ไว้ครอบครอง พระยอดธงเชื่อกันว่าเป็นพระที่ใช้ประดับบนธงชัยเฉลิมพล หรือธงศึกต่างๆเพื่อให้เกิดความเป็นศิริมงคลแก่กองทัพและเหล่าทหารดังนั้นพุทธคุณที่เด่นของพระยอดธงก็น่าจะเป็นแคล้วคลาดคุ้มครองป้องกันภัย คงกระพันชาตรีครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าพระยอดธงเป็นพระที่มีพุทธคุณครบทุกด้านครับชื่อก็เป็นมงคลถือเป็นพระที่น่าใช้มากครับ พระรุ่นนี้ออกแบบได้สวยงามและเป็นเอกลักษณ์ครับเห็นปุ๊บก็รู้ว่าเป็นของวัดบางพระ ผมเห็นลูกศิษย์หลวงพ่อหลายคนขวนพระรุ่นนี้กันครับ ตอนนี้เริ่มหายากแล้วนะครับเก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2555, 01:27:55 โดย nobeeta »