ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ได้ไปวัดบางพระครั้งแรก ได้รับเหรียญนางกวักมาจึงรบกวนหน่อยค่ะ  (อ่าน 1953 ครั้ง)

ออฟไลน์ payom37

• ฉัฏฐะ
  • *
สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่น้องชาวบางพระทุกท่าน พอดีวันนี้เป็นวันปีใหม่ก็เลยตัดสินใจไปกราบหลวงพ่อเปิ่นที่ วัดบางพระ
ไปถึงประมาณ 10.30 น. คนเยอะพอสมควร ก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นก่อน แล้วเดินไปที่กุฏิใหญ่ คนเยอะมากๆต่อแถวยาวล้นออกมาข้างนอก เลยเข้าไปดู ปรากฏว่าเขาต่อแถวลงนะหน้าทองกัน ก็เลยชวนเพื่อนและลูกเข้าไปลงนะหน้าทอง ส่วนสามีก็รออยู่ข้างนอก เพราะไม่ชอบที่คนเยอะ
รอเป็นครึ่งชั่วโมงก็ถึงคิว หลวงพ่อท่านก็ลงและท่องคาถา พอท่านลงเสร็จท่านก็หยิบเหรียญนางกวักให้ 1 เหรียญ ที่จริงช่วงแรกๆท่านจะให้ข้อมือสีแดงๆ แต่ว่าหมดซะก่อน :070: ช่วงหลังๆก็ได้เหรียญนางกวัก แล้วท่านก็ให้นั่งรอก่อน เพราะท่านจะพรมนํ้ามนต์ให้
เสร็จแล้วระหว่างรอเพื่อนและลูกสาวก็ไปไหว้ร่างหลวงพ่อเปิ่นด้วย ถือเป็นบุญมากๆที่ได้ไปกราบท่าน ตอนกลับกะว่าจะเช่าวัตถุมงคลสัก 2 อย่าง
แต่ตอนนั้นก็เกือบเที่ยงแล้ว จึงต้องไปหาอะไรทานเพราะทุกๆคนก็หิว ก็เลยไม่ได้เช่าเลย ต้องรอว่างๆถึงจะได้ไปอีก :002:

สุดท้ายนี้ก็มีเรื่องรบกวนชาวบางพระสัก 2 ข้อ

1.ท่านใดที่วันนี้ได้ไปวัดบางพระแล้วได้ลงนะหน้าทอง อยากจะถามว่าหลวงพ่อที่ลงนะหน้าทองมีชื่อว่าอะไรเหรอคะ ท่านมีอายุแล้วอะค่ะ
พอเจอท่านครั้งแรกก็มีความรู้สึกว่าท่านมีความเมตตามากๆเลยค่ะ จึงอยากทราบชื่ออะค่ะ

2.เหรียญนางกวักที่ท่านให้เป็นเหรียญเสมา ด้านหน้าเป็นนางกวัก ด้านหลังเห็นมีเหมือนหงษ์ 2 ตัว แล้วก็มียันต์อยู่ด้านบน
ข้างล่างมี    วัดบางพระ นครปฐม
                    ๒๕๕๓
เป็นแบบนี้เลยอะค่ะ
อยากทราบว่าเหรียญนี้มีชื่อว่าอะไรเหรอคะ แล้วพุทธคุณด้านไหน

ด้านหน้า

ด้านหลัง

รูปไม่ชัด ถ่ายจากมือถืออะค่ะ :054: :054:
ปล.หากใช้คำไม่เหมาะสมหรือไม่ถูกต้อง ต้องกราบขออภัยด้วยค่ะ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ
 1 พระครูอนุกูลพิศาลกิจ หรือ หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาสวัดบางพระ

2 เมตตา ค้าขาย

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตามท่านต้นน้ำว่าเลยครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ เจดต์

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หลวงพ่อที่เมตตาลงนะหน้าทองคือท่านพระครูอนุกูลพิศาลกิจ หรือ หลวงพ่อสำอางค์ เจ้าอาวาสวัดบางพระ
ยินดีด้วยครับ...มีของดีอยู่กับตัวรักษาให้ดีนะครับ :016: :016: :016: :016:

นะโมพุทธายะ กุรุสุกุ กุกุรุสุ สุกุกุรุ รุสุกุกุ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
มีเหรียญ นั่งหมู รุ่น2ด้วย  :016: :015:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เสียดายโอกาสที่ไปถึงวัดแล้ว 
ท่าน payom37 น่าจะได้เช่าวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่นมาไว้บ้างครับ
แต่ได้ลงนะหน้าทองกับหลวงพ่อสำอางค์ก็ถือว่าเป็นศิริมงคลรับปีใหม่
คราวหน้า ห้ามพลาด