ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องข้อห้ามที่ว่า ห้ามด่าบุพการี ครับ  (อ่าน 4210 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า ข้อห้ามที่บอกว่าห้ามด่าบุพการีนั้น หมายถึงห้ามด่าผู้มีพระคุณกับเราเช่น พ่อ แม่ ใช่หรือไม่ จะเกี่ยวข้องกับบุพการีของเพื่อนด้วยหรือป่าวคับ เพราะบางทีมันจะมีคำด่าที่ติดปากกันอยู่บ่อยๆ ผมจึงอยากทราบว่าถ้าเผลอด่าออกไปแล้วจะมีผลกับลายสักหรือป่าวครับ พวกคำด่าที่ติดป่ากเนี่ยครับ   ขอบคุณครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทุกๆท่าน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
ห้ามด่าบุพการีทั้งของเราและของผู้อื่นครับ
พระอาจารย์ท่านสอนเอาไว้
  :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เกี่ยวทั้งหมดครับ คำด่าติดปากนี้ มักเผลอปากบ่อย พยายามเลิกครับ จงมีสติอยู่เสมอ ค่อยๆลดน้อยลงมาครับ เลิกได้ยิ่งดีเลย  :059: :059: :059:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอขอบคุณพี่ๆทั้ง2ท่านครับ พอดีเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งได้ไปรับลายสักยันต์เก้ายอดมา ^^ จึงอยากเรียนถามครับ

ออฟไลน์ jackz

• จตุตถะ
  • Nongear48
เผลอพูดออกมาก็ไม่ควรครับ การสักไม่ยาก กัารรักษาของดีให้อยู่กับตัวยากกว่าครับ ทำอะไรพยามมีสติ อย่าเผลอพังปาก แรกๆอาจจะไม่ชิน แต่ถ้าทำไปซักพัก ก็จะเลิกพูดได้เองครับ แต่ก่อนแรกๆผมก็ติด ด่าเพื่อนบ้าง หรือตอนขับรถแล้วโดนปาดหน้า แต่หลังๆมาก็คิดซะว่าเค้าคงรีบ เราก็จะไม่หงุดหงิดครับ ^^"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พยายาม ครับพยายาม :001:

ออฟไลน์ Legend13

• จตุตถะ
สวัสดีคับพี่ๆ คือผมสักที่วัดอื่นมาก่อน ถ้าจะไปให้หลวงพี่ครอบครูให้จะได้หรือเปล่า

ถ้าได้ต้องเตรียมอะไรไปบ้างคับ

ศรัทธามากๆคับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับทุกๆท่าน ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า ข้อห้ามที่บอกว่าห้ามด่าบุพการีนั้น หมายถึงห้ามด่าผู้มีพระคุณกับเราเช่น พ่อ แม่ ใช่หรือไม่ จะเกี่ยวข้องกับบุพการีของเพื่อนด้วยหรือป่าวคับ เพราะบางทีมันจะมีคำด่าที่ติดปากกันอยู่บ่อยๆ ผมจึงอยากทราบว่าถ้าเผลอด่าออกไปแล้วจะมีผลกับลายสักหรือป่าวครับ พวกคำด่าที่ติดป่ากเนี่ยครับ   ขอบคุณครับ
หากเผลอก็ขมา ขอให้เขายกโทษ
แต่ก็พยายามอย่าให้เผลอ
ในทุกๆเรื่องถ้าคุณไม่เผลอคุณก็จะ ไม่เจ็บ ไม่ตาย <นี่คือไนยของข้อห้ามที่ว่ากันไว้>
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
พ่อ แม่ของใครใครก็รัก
คงรู้คำตอบนะครับ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่เจตนา

ออฟไลน์ tonnisitsura

• ตติยะ
    • MSN Messenger - silachote@hotmail.com
ขอโทษนะครับที่ใช้คำไม่สุภาพ
คำว่า "แม่ง" เนี่ยถือว่าเป็นคำด่าบุพการีรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ค่อยๆฝึกครับเรามีครูบาอาจาร์ยระลึกอยู่เสมอมีสติตลอดสิ่งที่ครูบาอาจาร์ยสอนหรือสั่งไว้มีแต่สิ่งดีๆทั้งนั้นแหละครับถ้าทำได้มันก็ดีกะตัวเราเองครับ เมื่อก่อนผมก็เหมือนกันแหละครับแต่เดี๋ยวนี้ผมทำได้แล้วมันก็ชินไปเองแหละครับอย่าว่าแต่คำด่าเลยครับคำว่าแม่ยังไม่มีเลยครับรู้สึกดีมากครับสบายใจมากมากพอนึกไปถึงคำพูดของเราเมื่อก่อนผิดกันยังกับฟ้ากับเหวเลยครับที่ตอบกระทู้ก็อย่าหาว่าผมสอนนะครับก็แค่อยากจะมาแชร์ประสบการณ์ครับ :004: :004: :004: