ผู้เขียน หัวข้อ: เขี้ยวหมูตัน ตันเเบบนี้เรียกว่าตันมั้ยครับ?  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakraphan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เขี้ยวหมูตัน!
    • อีเมล
ขอออนุญาทใช้ภาพจากเจ้าของเดิมครับ เขี้ยวหมูอันนี้ใด้มาจากพี่ใหญ่ใจดีคนหนึ่ง กว่าจะใด้มาก็เกือบร้องให้ เขี้ยวนี้เป็นเขี้ยวบนของหมูป่า ยาว 5 c. โตเท่านิ้วโปมือ เเล้วความลึกเเค่ 1.5 C. เเต่ดูเชือกเเล้วเคยมีคนโบราณใช้มาจนเชือกพุหมด ประมาณ 60 ปีครับ เรียกหว่าเขี้ยวตันใด้มั้ยครับ?  รบกวนทุกท่านที่รู้เรื่องเขี้ยวครับ  ติชมเเละขอความรู้ครับ ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ของผมมีอยู่ 1 ชิ้นครับ ตันไม่มีรูให้เห็นครับ 

ถ้ามีรูกลวงให้เห็น เขาจะเรียกว่า เขี้ยวกลวง นั่นละครับ  :054:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กลวงเเบบไม่ลึก เเต่บุบเขาไปเเค่เช่นครึ่ง เขาก็เรียกว่ากลวงหรือครับ? อยากถ่ายให้เห็นรูชัดฯ เเต่หาสายต่อMobileไม่เจอครับ

ผมก็เคยเห็นจากเชียนใหญ่เเบบนี้ เขาบอกว่ามันก็ต้องเเบบนี้เเละครับเเต่อย่าให้มันลึกจนถึงปลายเขี้ยวไม่ทราบว่าใช้มั้ยครับ มันมองเห็นรูสุดของเขี้ยวนะครับ บุบเขาไปเเค่เช่นครึ่งครับ ใช้ใด้มั้ยครับ ข้องใจจังเลย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ทำไม่ผมต้องโดนย้ายผมเเค่ขอความช้วยเหลือทุกครั่งเลยตองถูกย้ายเเล้วก็ไม่มีใครตอบเลย มันมีปัญหาอะไรไม่เข้าใจที่คนอืนเขาไม่เห็นจะโดนย้ายเลย ลำเอียงเเต่ผมคนเดี้ยว ผมน้อยใจนะครับที่เกิดขึ่นกับผมทุกครั่งเลย  :070:  :070:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เเต่ขอบคุณ คุณชาญ นะครับที่ช้วยตอบผม เเต่อยากรู้มากกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับ  :054: :054

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ทำไม่ผมต้องโดนย้ายผมเเค่ขอความช้วยเหลือทุกครั่งเลยตองถูกย้ายเเล้วก็ไม่มีใครตอบเลย มันมีปัญหาอะไรไม่เข้าใจที่คนอืนเขาไม่เห็นจะโดนย้ายเลย ลำเอียงเเต่ผมคนเดี้ยว ผมน้อยใจนะครับที่เกิดขึ่นกับผมทุกครั่งเลย  :070:  :070:

กลับไปดูเหตุผลในการย้ายนะครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
หัวข้อนี้ได้ถูกย้ายไปบอร์ด ชมรูป ชมภาพ ชมวีดีโอ.

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=26016.0

หัวข้อนี้ได้ถูกย้ายไปบอร์ด ผู้ดูแลบอร์ด.
ห้ามตั้งกระทู้ซ้ำกัน กระทู้อันที่แล้วยังอยู่ไม่ได้ย้ายไปไหนแค่ย้ายให้ตรงหมวดหมู่ โปรดทำความเข้าใจด้วย
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=26018.0

นี่คือคำชี้แจงจากทีมงานผู้ดูแลกระดานสนทนานะครับ  :001:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ลองดูก่อนที่จะบ่นอย่างอแง เว้ปนี้ไม่มีการลำเอียงมีแต่ช่วยเหลือกันเป็นพี่น้องกัน  อันไหนตอบได้ก็ช่วยกันตอบ 
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
เขี้ยวเสือต้องกรวง เขี้ยวหมุต้องตัน เขี้ยวจะต้องตันโคนถึงปลายเขี้ยวเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เขี้ยวเสือต้องกรวง เขี้ยวหมุต้องตัน เขี้ยวจะต้องตันโคนถึงปลายเขี้ยวเท่านั้นครับ
[/quote
ตามนี้เลยครับ ชัดเจน เขี้ยวจะต้องตันโคนถึงปลายเขี้ยวเท่านั้นครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: เขี้ยวหมูตัน ตันเเบบนี้เรียกว่าตัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ม.ค. 2555, 03:30:16 »
ขอบคุณพี่ฯ ทุกท่านที่ช้วยผมครับ ไม่งอเเง่อีกเเล้ครับ :054: เเต่ถ้าผมให้พระอาจาร ที่ผมนับถือปรุกเสกให้จะใช้ใด้มั้ยครับ เเต่ว่างวันนั้ยผมจะถ่ายภาพให้ชัดฯตรงรู้ อีกที่นะครับ เเต่เชือกถักเก่าเเบบนี้เขี้ยวนี้ก็คงเคยบุกมานักเหมือนกัน ไม่งั้นเขาคงไม่ถักเชือกเอาเเล้วก็ใช้มาจนพุผมคิดหว่าก็คงมีดีอยู่เเล้วใช้มั้ยครับ? (ปลอบใจตัวเองครับ)
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 2555, 03:43:32 โดย chakraphan »