ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม เรื่องอาการของขึ้นหน่อยนะครับ  (อ่าน 11591 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonjai

• ทุติยะ
  • **
   คือ ผม สงสัย ว่าเวลาที่พระอาจารท่าน ปลุกของหรือครอบเศรียร อ่ะคับ บางคน ก็ขึ้น แบบ ออกท่าทาง แต่ ทำไมตัวผมเองถึงแค่รู้สึก ชาๆ ไปทั้ง  ตัว ทำไมถึงไม่ออกท่าทางแบบคนอื่นเขาหรอครับ แล้ว ขึ้นแบบไหนของมาแรงกว่ากัน ครับ    สงสัยมานานแล้วครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ขอถาม เรื่องอาการของขึ้นหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555, 09:53:42 »
จิต ไม่นิ่งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขอถาม เรื่องอาการของขึ้นหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555, 10:23:26 »
คุณสักเป็นรูป แบบคนอื่นหรือป่าวละ
ของขึ้นบางทีก็ไม่จำเป็นต้องออกท่าทางก็ได้ครับ แค่สัมผัสถึงสิ่งนั้นได้ ก็พอ ศรัทธานั้นอยู่ที่ใจครับ
ผมเคยอ่านหนังสือเล่มนึง ของหลวงปู่เปิ่น ท่านบอกไว้ว่า แค่ขนลุก ร้อนลุ่ม หนังตึง นั่นก็เรียกว่าขึ้นสุดยอดแล้ว
***ผิด ถูกก็ขออภัยครับ***
รอท่านผู้รู้ท่านอื่น มาแบ่งปันนะครับ  :058: :058: :058:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ เก๋2525

• ตติยะ
  • ชีวิตต้องก้าวต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555, 10:46:11 »
แฟนหนูบอกว่าอยู่ที่จิตและสมาธิ ความศรัทธา ความเชื่อ ฯลฯ

คนที่ของไม่ขึ้น ก็ไม่ใช่เพราะไม่ศรัทธา แต่อาจจะเป้นเพราะจิตแข็ง ฯลฯ

คนที่ของขึ้น อาจจะเกิดเพราะ จิตอ่อน ไม่แข็งแรง หรือ ไม่ค่อยมีสมาธิก็เป็นได้ เกิดจากหลายปัจจัยด้วยกัน และอยู่ที่ตัวผู้สักด้วย

และแฟนยังเล่าให้ฟังอีกว่าสมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านบอกว่าขึ้นอยู่ที่จิตและศรัธธา  และสอนไม่ให้เป็นอันตพาล  :096: 02; 02;ให้รักษาศิล5
และไม่ให้ลองของถึงเวลาจะรู้เอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555, 10:51:26 »
แรงไม่แรงไม่รู้ แต่ของแบบนี้อยู่ที่ใจศรัทธาครับ ...  :001:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ม.ค. 2555, 11:48:52 »
   คือ ผม สงสัย ว่าเวลาที่พระอาจารท่าน ปลุกของหรือครอบเศรียร อ่ะคับ บางคน ก็ขึ้น แบบ ออกท่าทาง แต่ ทำไมตัวผมเองถึงแค่รู้สึก ชาๆ ไปทั้ง  ตัว ทำไมถึงไม่ออกท่าทางแบบคนอื่นเขาหรอครับ แล้ว ขึ้นแบบไหนของมาแรงกว่ากัน ครับ    สงสัยมานานแล้วครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ
ขนลุกพองสยองกร้าว หนังหนาเป็นกำแพง นั่นหล่ะครับเขาเรียกขึ้นชั้นยอดเลย ขึ้นแล้วแสดงท่าทางกิริยาออกมา ถือว่าขึ้นไม่ดีครับ ถ้าของแรงจริงๆแล้วและไม่จำเป็นจะต้องขึ้นครับ เชื่อเถอะครับแค่ขนลุกก็ถือว่าสุดๆแล้ว ขอบคุณ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 12:35:48 »
สวัสดีครับ
ส่วนตัวนะครับ
ของผมหายใจเข้าออกมีเสียง โฮกๆ ในขณะที่สักครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 02:21:00 »
ขนลุกพองสยองกร้าว หนังหนาเป็นกำแพง นั่นหล่ะครับเขาเรียกขึ้นชั้นยอดเลย ขึ้นแล้วแสดงท่าทางกิริยาออกมา ถือว่าขึ้นไม่ดีครับ ถ้าของแรงจริงๆแล้วและไม่จำเป็นจะต้องขึ้นครับ เชื่อเถอะครับแค่ขนลุกก็ถือว่าสุดๆแล้ว ขอบคุณ
อ้างถึงคุณkriengkri P. ที่ว่าขึ้นแล้วแสดงท่าทาง ถือว่าขึ้นไม่ดีนั้น บางครั้งเราเองก็ไม่สามารถรู้ได้นะครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 06:31:32 »
ขอบคุณ พี่ๆมาก ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 11:02:01 »
อาการของขึ้น

ความคิดเห็น ผมว่าเป็นอาการรับรู้ได้ของจิตเราที่มีต่อ อักขระ เลข ยันต์ ที่พระอาจารย์ได้ประสิทธิ์ประศาตร์ให้เรา
แต่ก็ต้องอยู่ที่เราเป็นหลักว่าจะควบคุมได้เพียงได ซึ่งแต่ละท่านคงจะไม่เท่ากัน

ประโยชน์ คือเราได้สัมผัสกับพลังแห่งยันต์วัดบางพระ เพื่อให้เรารับรู้ว่ามีจริงแล้วเราก็ควรน้อมรับวันทามิ ควรจะพึงระลึกถึงหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์ทุกๆรูป ว่าเป็น ที่พึ่ง ที่ระลึก และกำจัดภัยได้จริง

ในจิต หากใครได้เห็นภาพหลวงปู่เปิ่นเดินเข้ามาในพิธีไหว้ครูแล้วบรรดาลูกศิษย์ต่างเปล่งพลังแห่งอำนาจเพื่อร่วมกันขาลรับบารมี ผมว่าเป็นใครก็ต้องของขึ้นแต่จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ กำลังศรัทธา กำลังจิตควบคุมตนเอง ของแต่ละคน(เห็นด้วยหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ) แต่ส่วนตัวผมมีมโนภาพว่าในขณะนั้น ท่าน ที่เดินมาเป็นแม่ทัพผู้เกรียงไกรสามารถปลุกจิตดึงพลังศักดิ์สิทธิ์ของขุนทหารทั้งหลายที่แฝงอยู่ให้ออกมาใช้ได้อย่างอัศจรรย์ แต่กระนั้นในยุคปัจจุบันเราท่านส่วนใหญ่ก็คงไม่ได้ไปรบพุ่งกับใครก็ขอให้รับรู้ว่าพลังอำนาจและมีอยู่จริงและใช้ไปในทางที่ถูกที่ควร คือใช้พลังนั้นไปทำแต่ความดีหรือใช้เพื่อต่อสู้ชีวิตในการทำมาหากินตามคำที่ครูบาอาจารย์ได้สั่งสอนไว้เท่านี้เราก็เป็นศิษย์ที่ดีแห่งวัดบางพระและเป็นคนดีของสังคม(คิดเหมือนกันไหมครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2555, 11:09:13 โดย singhanart »

ออฟไลน์ GONGKUB

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 02:14:23 »
อาการของขึ้น

ความคิดเห็น ผมว่าเป็นอาการรับรู้ได้ของจิตเราที่มีต่อ อักขระ เลข ยันต์ ที่พระอาจารย์ได้ประสิทธิ์ประศาตร์ให้เรา
แต่ก็ต้องอยู่ที่เราเป็นหลักว่าจะควบคุมได้เพียงได ซึ่งแต่ละท่านคงจะไม่เท่ากัน

ประโยชน์ คือเราได้สัมผัสกับพลังแห่งยันต์วัดบางพระ เพื่อให้เรารับรู้ว่ามีจริงแล้วเราก็ควรน้อมรับวันทามิ ควรจะพึงระลึกถึงหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์ทุกๆรูป ว่าเป็น ที่พึ่ง ที่ระลึก และกำจัดภัยได้จริง

ในจิต หากใครได้เห็นภาพหลวงปู่เปิ่นเดินเข้ามาในพิธีไหว้ครูแล้วบรรดาลูกศิษย์ต่างเปล่งพลังแห่งอำนาจเพื่อร่วมกันขาลรับบารมี ผมว่าเป็นใครก็ต้องของขึ้นแต่จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่ กำลังศรัทธา กำลังจิตควบคุมตนเอง ของแต่ละคน(เห็นด้วยหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ) แต่ส่วนตัวผมมีมโนภาพว่าในขณะนั้น ท่าน ที่เดินมาเป็นแม่ทัพผู้เกรียงไกรสามารถปลุกจิตดึงพลังศักดิ์สิทธิ์ของขุนทหารทั้งหลายที่แฝงอยู่ให้ออกมาใช้ได้อย่างอัศจรรย์ แต่กระนั้นในยุคปัจจุบันเราท่านส่วนใหญ่ก็คงไม่ได้ไปรบพุ่งกับใครก็ขอให้รับรู้ว่าพลังอำนาจและมีอยู่จริงและใช้ไปในทางที่ถูกที่ควร คือใช้พลังนั้นไปทำแต่ความดีหรือใช้เพื่อต่อสู้ชีวิตในการทำมาหากินตามคำที่ครูบาอาจารย์ได้สั่งสอนไว้เท่านี้เราก็เป็นศิษย์ที่ดีแห่งวัดบางพระและเป็นคนดีของสังคม(คิดเหมือนกันไหมครับ)

เห็นด้วยครับ

ตอนผมไปสักยันต์เพิ่ม ไปไหว้ตรงรูปหลวงพ่อเปิ่น แล้วท่องคาถา หลวงพ่อเปิ่น อยู๋ดีดีก็ของขึ้นเหมือนกันอ่าครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 03:08:27 »
บางอย่างเราก้ไม่รู้แน่ชัดครับบางคนขึ้นจริงบางคนขึ้นหลอกก็มี ทราบไม่ทราบอยู่ที่ใจเราครับ ถ้าว่าศรัทธาเยอะจะขึ้นนี่คงไม่เกี่ยวครับเพราะถ้าไม่มีศรัทธาเยอะคงไม่มีที่ว่างแบบนี้แน่นอน ยอมสักหัวให้ไม่มีที่ว่างไปเลย การทำงานในพื้นที่เสี่ยงบางทีขนก็ลุกทั้งตัวนั่นก้หมายความว่าจะมีเหตุในไม่กี่ชั่วโมงข้างหน้านี้แน่ และก็เกิดขึ้นจริงนี่ก็คือประสบการณ์บางอย่างที่ผมสักมา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 04:47:52 »
บางอย่างเราก้ไม่รู้แน่ชัดครับบางคนขึ้นจริงบางคนขึ้นหลอกก็มี ทราบไม่ทราบอยู่ที่ใจเราครับ ถ้าว่าศรัทธาเยอะจะขึ้นนี่คงไม่เกี่ยวครับเพราะถ้าไม่มีศรัทธาเยอะคงไม่มีที่ว่างแบบนี้แน่นอน ยอมสักหัวให้ไม่มีที่ว่างไปเลย การทำงานในพื้นที่เสี่ยงบางทีขนก็ลุกทั้งตัวนั่นก้หมายความว่าจะมีเหตุในไม่กี่ชั่วโมงข้างหน้านี้แน่ และก็เกิดขึ้นจริงนี่ก็คือประสบการณ์บางอย่างที่ผมสักมา
ครับผม เห็นด้วยอีกคนครับ  :052: :052: :052:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 04:59:25 »
นานาจิตตังครับ ถ้าพูดเรื่องขึ้น  คนที่ไม่เคยของขึ้นเลยอาจไม่รับรู้ แต่คนที่เคยของขึ้นจะรู้ดีว่า จริงหรือไม่ คนที่ของขึ้นใช่จะศรัทธาหลวงพ่อมากกว่าคนที่ของไม่ขึ้น เรื่องอย่างนี้มันไม่ได้ชี้ชัดว่าแบบไหนดีกว่า ระหว่างคนของขึ้น กับ คนของไม่ขึ้น  แต่ที่เหมือนกันคือผู้ที่มาสักยันต์ที่วัดบางพระล้วนมีใจเคารพ เลื่อมใสศรัทธา ในองค์หลวงพ่อเปิ่น  ไม่แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 05:29:43 »
ของผมก็ขึ้นครับตอนไหว้ครู ผมตอบคำเดียวครับว่าเหนื่อยแต่ผมคุมสติอยู่แต่เอาไม่อยู่ร่างกายผมตึงไปหมดครับ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ม.ค. 2555, 11:57:47 »
นานาจิตตังครับ ถ้าพูดเรื่องขึ้น  คนที่ไม่เคยของขึ้นเลยอาจไม่รับรู้ แต่คนที่เคยของขึ้นจะรู้ดีว่า จริงหรือไม่ คนที่ของขึ้นใช่จะศรัทธาหลวงพ่อมากกว่าคนที่ของไม่ขึ้น เรื่องอย่างนี้มันไม่ได้ชี้ชัดว่าแบบไหนดีกว่า ระหว่างคนของขึ้น กับ คนของไม่ขึ้น  แต่ที่เหมือนกันคือผู้ที่มาสักยันต์ที่วัดบางพระล้วนมีใจเคารพ เลื่อมใสศรัทธา ในองค์หลวงพ่อเปิ่น  ไม่แตกต่างกันครับ

มีความเห็นเหมือนพี่ tuxky ครับ
เรื่องนี้เป็นสิ่งที่แต่ละคนจะสัมผัสรับรู้ได้ด้วยตัวเอง แต่ละคนก็อาจจะรับรู้อาการได้ไม่เหมือนกัน
ของปลอมก็คือของปลอม  แต่ของจริงที่ท่านยังไม่เคยรับรู้ด้วยตัวเองนั้นยากที่จะอธิบาย
สุดท้ายแล้วละไว้ในฐานที่เข้าใจรับรู้ในอาการของแต่ละคนดีกว่า  

คือ ผม สงสัย ว่าเวลาที่พระอาจารท่าน ปลุกของหรือครอบเศรียร อ่ะคับ บางคน ก็ขึ้น แบบ ออกท่าทาง แต่ ทำไมตัวผมเองถึงแค่รู้สึก ชาๆ ไปทั้ง  ตัว ทำไมถึงไม่ออกท่าทางแบบคนอื่นเขาหรอครับ แล้ว ขึ้นแบบไหนของมาแรงกว่ากัน ครับ    สงสัยมานานแล้วครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ

ขึ้นแล้วแสดงท่าทางกิริยาออกมา ถือว่าขึ้นไม่ดีครับ  
เอาอะไรมาวัดว่าขึ้นไม่ดีครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2555, 11:58:37 โดย bangphralism »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ม.ค. 2555, 09:45:45 »
ภาพนี้อธิบายได้มากมาย
ในภาพจากซ้ายไปขวา
- กลุ่มคนที่นั่ง
- พี่คนที่เดินด้วยท่าทางอันดุดัน
- พี่คนขวามือสุดที่ควบคุมตนได้ (แสดงว่าเขามีและสามารถนำพลังนั้นไปใช้งานได้)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ม.ค. 2555, 10:04:56 »
แต่แบบนี้ไม่ดี

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ม.ค. 2555, 10:28:36 »
ฝรั่ง
วิ่ง
สิบคนจับ
เหนือคำบรรยาย

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ม.ค. 2555, 05:26:18 »
คุณ sonjai ผมสักจนเต็มหลังทั้งหมึกทั้งน้ำ้มันเข้างานบูชาครูทุกปีไม่เคยขาดของยังไม่เคยขึ้นเลยแค่ขนหัวลุกซู่มือไม้แขนขาเกร็งไปทั้งตัวแค่นี้ผมก็พอใจแล้วที่หลวงปู่เปิ่นยังอยู่กับตัวเรา พระอาจารย์หลายท่านเคยกล่าวไว้ว่ามันอยู่ที่จิตของแต่ละคนว่าจิตอ่อนหรือจิตแข็งแตกต่างกันไปไม่ต้องคิดมากหรอกคุณน้อง  :058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ม.ค. 2555, 03:16:25 »
ได้ ยินแบบนี้แล้วผมก็สบายใจคับ ขอบคุณ พี่ๆมาก คับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ม.ค. 2555, 10:38:12 »
คุณ sonjai ผมสักจนเต็มหลังทั้งหมึกทั้งน้ำ้มันเข้างานบูชาครูทุกปีไม่เคยขาดของยังไม่เคยขึ้นเลยแค่ขนหัวลุกซู่มือไม้แขนขาเกร็งไปทั้งตัวแค่นี้ผมก็พอใจแล้วที่หลวงปู่เปิ่นยังอยู่กับตัวเรา พระอาจารย์หลายท่านเคยกล่าวไว้ว่ามันอยู่ที่จิตของแต่ละคนว่าจิตอ่อนหรือจิตแข็งแตกต่างกันไปไม่ต้องคิดมากหรอกคุณน้อง  :058:  :058:  :058:
ถูกต้องแล้วครับ ผมสักหัวถึงข้างล่างยังไม่เคยขึ้นแบบออกท่าทางเลย ขนลุก หนังหนาเป็นกำแพง

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ม.ค. 2555, 10:43:52 »
นานาจิตตังครับ ถ้าพูดเรื่องขึ้น  คนที่ไม่เคยของขึ้นเลยอาจไม่รับรู้ แต่คนที่เคยของขึ้นจะรู้ดีว่า จริงหรือไม่ คนที่ของขึ้นใช่จะศรัทธาหลวงพ่อมากกว่าคนที่ของไม่ขึ้น เรื่องอย่างนี้มันไม่ได้ชี้ชัดว่าแบบไหนดีกว่า ระหว่างคนของขึ้น กับ คนของไม่ขึ้น  แต่ที่เหมือนกันคือผู้ที่มาสักยันต์ที่วัดบางพระล้วนมีใจเคารพ เลื่อมใสศรัทธา ในองค์หลวงพ่อเปิ่น  ไม่แตกต่างกันครับ

มีความเห็นเหมือนพี่ tuxky ครับ
เรื่องนี้เป็นสิ่งที่แต่ละคนจะสัมผัสรับรู้ได้ด้วยตัวเอง แต่ละคนก็อาจจะรับรู้อาการได้ไม่เหมือนกัน
ของปลอมก็คือของปลอม  แต่ของจริงที่ท่านยังไม่เคยรับรู้ด้วยตัวเองนั้นยากที่จะอธิบาย
สุดท้ายแล้วละไว้ในฐานที่เข้าใจรับรู้ในอาการของแต่ละคนดีกว่า 

ขึ้นแล้วแสดงท่าทางกิริยาออกมา ถือว่าขึ้นไม่ดีครับ 
เอาอะไรมาวัดว่าขึ้นไม่ดีครับ ?

ที่บอกว่าขึ้นไม่ดีคือไม่สมควรครับ ขึ้นแล้วให้โทษก็ไม่ดีอยู่แล้วหล่ะครับ ผมคนหนึงที่ศรัทธาไม่น้อยอยู่แล้วไม่อย่างนั้นผมคงมีที่ว่างแล้วหล่ะครับ ทำงานตามแนวชายโดนมาก็เยอะพอสมควรผมก็ปลอดภัยตลอด ผมก็ไม่เคยขึ้นแบบที่ว่าเลย ท่านพระอาจารย์พันสอนผมอยู่ตลอดเวลา เพราะคำพูดนี้ท่านเป็นคนพูดเองครับ ผมฝึกลูกน้องมาก็นับพันๆคน เสือสิงทั้งนั้น บางคนขึ้นไม่รู้เวลาผมก็จัดให้หล่ะครับ หายเลย

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ม.ค. 2555, 11:21:18 »
เห็นด้วยกับท่านทุกประการ 25; 25; 25;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 ม.ค. 2555, 10:25:31 »
จริงดังคำพูดคุณ kriengkri P.  (พี่เกรียง จอมขมังเวทย์เเห่งรบพิเศษครับ) ผมก็เคยถามกับพระอาจารย์พันครับ พระอาจารย์บอกว่า ขนลุกขนพองสยองเกล้าครับ เเค่นี้เเหละพอเเล้วครับ เเละพระอาจารย์พันเคยสอนกระผมไว้ว่า  หลวงพ่อเปิ่นเคยพูดกับพระอาจารย์พันไว้ว่า บุคคลที่ของขึ้นนั้นมีจิง เเต่มี 1ใน100 ที่ขึ้นเป็นท่าทางเพราะของนั้นมีฤทธิ์ ขึ้นมา ครับ พระอาจารย์พันธ์บอกว่าเเค่ขนลุกขนพองเย็นวูบวาบเเหละครับ ดังคำ คุณ kriengkri P. พูดไว้ครับ เป็นข้อมูลจริงที่บรรดาศิษย์ควรทราบไว้ครับ ที่กระผมพูดไม่มีเจตนาอื่นๆๆครับ นอกจากจะให้พี่ๆๆน้องเเยกคำว่าศรัทธา กับคำว่าจิตตก เเละงมงายครับ เเละโกหกตัวเองครับ อีกนิดครับส่วนงานไหว้ครูนั้น พระอาจารย์พันเคยสอนผมว่า ให้ระลึกถึงคุณครูอาจารย์ เจ้าของตำหรับตำรา ที่สักยันต์ให้กับเรา เเละคุณบิดา มารดา ครับไม่ใช้โชว์กระโดดโลดเต้นครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 ม.ค. 2555, 03:44:17 »
จริงดังคำพูดคุณ kriengkri P.  (พี่เกรียง จอมขมังเวทย์เเห่งรบพิเศษครับ) ผมก็เคยถามกับพระอาจารย์พันครับ พระอาจารย์บอกว่า ขนลุกขนพองสยองเกล้าครับ เเค่นี้เเหละพอเเล้วครับ เเละพระอาจารย์พันเคยสอนกระผมไว้ว่า  หลวงพ่อเปิ่นเคยพูดกับพระอาจารย์พันไว้ว่า บุคคลที่ของขึ้นนั้นมีจิง เเต่มี 1ใน100 ที่ขึ้นเป็นท่าทางเพราะของนั้นมีฤทธิ์ ขึ้นมา ครับ พระอาจารย์พันธ์บอกว่าเเค่ขนลุกขนพองเย็นวูบวาบเเหละครับ ดังคำ คุณ kriengkri P. พูดไว้ครับ เป็นข้อมูลจริงที่บรรดาศิษย์ควรทราบไว้ครับ ที่กระผมพูดไม่มีเจตนาอื่นๆๆครับ นอกจากจะให้พี่ๆๆน้องเเยกคำว่าศรัทธา กับคำว่าจิตตก เเละงมงายครับ เเละโกหกตัวเองครับ อีกนิดครับส่วนงานไหว้ครูนั้น พระอาจารย์พันเคยสอนผมว่า ให้ระลึกถึงคุณครูอาจารย์ เจ้าของตำหรับตำรา ที่สักยันต์ให้กับเรา เเละคุณบิดา มารดา ครับไม่ใช้โชว์กระโดดโลดเต้นครับ
ตามนั้นครับ เมื่อวันที่26 ม.ค.55ที่ผ่านมา เกิดระเบิดขึ้นที่ แผนก3 นครสวรรค์ ศิษย์พระอาจารย์พันที่อยู่ชุดเก็บกู้วัตถุระเบิดของกรมสรรพาวุธทหารบก ถึงขั้นวิ่งเข้าไปดับไฟก่อนที่จะลามเข้าไปหากระสุนปืนใหญ่155มม.โชคดีบารมีหลวงพ่อเปิ่นและหลวงพ่อเกาะท่านคุ้มครองครับไม่อย่างนั้นแล้วตายทั้งชุดเพราะอานุภาพ กระสุนปืนใหญ่155สามารถทำลายรถถังแหลกเป็นชิ้นๆได้ ที่สำคัญกระสุน45นัดด้วยซ้ำไปอะไรจะเหลือ ระเบิดที่ใต้ยังจิ๊บๆถ้าเทียบกัน และพวกเขาเหล่านั้นก้จอมขมังเวทยืทั้งนั้นถามดูได้เลย ครอบครูทีไม่มีขึ้น ขนลุกถึงหัว การันตีของจริงหล่ะครับ ดูหนังเสือพิมพ์ได้เลย ออกหน้า1ด้วย

ออฟไลน์ คุณยิ้ม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 ม.ค. 2555, 11:24:45 »

ตามนั้นครับ ไหว้ครูปีนี้ดูได้ พวกขึ้นโหดๆ ตกเย็นลองตามไปดูสิเข้าร้านเหล้าแทบทั้งนั้น แล้วครูบาอาจารย์จะเหลือไหม ผมสังเกตุตั้งแต่ไหว้ครูปีแรกที่ผมสัมผัสแล้วครับ มีพกเบียร์ป๋องไปด้วยนะไปแอบกินตรงประตูด้านหลังที่มีร้านค้าและลานจอดรถ ผมเข้าทางนั้นจำได้เลยพอพิธีมาหลวงน้าสำอางค์เริ่มพรมน้ำมนต์นี่ลุกทั้งกลุ่มเลยกระโดดกันใหญ่ มันส์เค้าเลย
จิตตก งมงาย ชอบโชว์
เอาเข้าจริง ถ้ารักษาของไว้กับตัวได้ แค่ขนลุกครับลองไปถามพี่ญาหรือหลวงน้าสำอางค์ดู
เมื่อปี53มีเต้นๆ ที่หน้ากุฏิพี่ญา ตั้งแต่ก่อนพิธี ยังมีพระมาไล่เลยครับ ก็เห็นเดินเฉยๆนะหลังโดนพระด่า   :005:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 ม.ค. 2555, 04:46:38 »

ตามนั้นครับ ไหว้ครูปีนี้ดูได้ พวกขึ้นโหดๆ ตกเย็นลองตามไปดูสิเข้าร้านเหล้าแทบทั้งนั้น แล้วครูบาอาจารย์จะเหลือไหม ผมสังเกตุตั้งแต่ไหว้ครูปีแรกที่ผมสัมผัสแล้วครับ มีพกเบียร์ป๋องไปด้วยนะไปแอบกินตรงประตูด้านหลังที่มีร้านค้าและลานจอดรถ ผมเข้าทางนั้นจำได้เลยพอพิธีมาหลวงน้าสำอางค์เริ่มพรมน้ำมนต์นี่ลุกทั้งกลุ่มเลยกระโดดกันใหญ่ มันส์เค้าเลย
จิตตก งมงาย ชอบโชว์
เอาเข้าจริง ถ้ารักษาของไว้กับตัวได้ แค่ขนลุกครับลองไปถามพี่ญาหรือหลวงน้าสำอางค์ดู
เมื่อปี53มีเต้นๆ ที่หน้ากุฏิพี่ญา ตั้งแต่ก่อนพิธี ยังมีพระมาไล่เลยครับ ก็เห็นเดินเฉยๆนะหลังโดนพระด่า   :005:
ที่ผมกล่าวมันมันคือความจริงที่เห็นกันบ่อยนักจนทำให้เสียในวงการ การสักยันต์ ของดีจะรู้เมื่อเกิดเหตุการณ์ยามจวนตัว ผมเห็นมาเยอะทหารตามแนวชายแดนของขึ้นกัน (พลทหาร) เพราะหัวหน้าเขาไม่ขึ้นกัน ส่วนมากก็ตายกันไม่เห็นจะเหนียว ปลุกแล้วปลุกอีก แต่บางคนนิ่งสุขุม ก้เหนียวกันทั้งนั้น ต้องลองมาเจอเองถึงจะรู้ว่าความตายอยู่เบื้องหน้า แล้วจะรู้ว่าไม่มีใครที่ไม่กลัวตาย เพราะฉะนั้นอย่าประมาทเป็นหลัก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 เม.ย. 2555, 10:53:44 »
ถามกลับว่าถ้าบอกว่าการที่ของขึ้นเป็นเพราะของแรง อยากให้คิดในอีกแง่มุมว่าเป็นจิตรับรู้ รู้ว่าอยู่ในพิธีไหว้ครู รับรู้ว่าพิธีนี้มีความขลัง มีอะไรบางอย่างรอบตัวทำให้จิตสั่งร่างกายให้มีอาการขนลุก ผมไม่ปฏิเสธว่าอาการขนลุกไม่ใช่เพราะของแรงไม่แรง แต่มีอย่างอื่นอธิบายด้วย เหมือนกับใครสักคนไปเดินป่าที่ไหนไม่รู้ เดินเฉยๆลมเย็นพัดแล้วขนลุก อันนี้ปกติดี พอมีคนบอกว่าที่เดินอยู่คือป่าช้า อาการขนลุกมันเกิดขึ้นได้ครับ อาการขนลุกเกิดขึ้นเพราะจิตรับรู้ว่าเดินอยู่ในป่าช้าทำให้รู้สึกกลัว

อยากให้มองอีกแง่มุมว่าของมันขึ้น แล้วมีอาการขนลุกไม่ใช่เพราะว่าของแรง แต่เกิดจาก"ความศรัทธา"+"ความรับรู้"
พิธีไหว้ครูแบบนี้เป็นธรรมดาที่คนร่วมงานรู้สึกว่ามันมี"พลัง"บางอย่างรอบตัว

แต่การที่คนกระโดดโลดเต้น มันบ่งบอกชัดเจนว่าพลังในร่างมันไม่ใช่สิ่งที่ดี ถามกลับว่าการที่มีอะไรบางอย่างที่ควบคุมจิตใจทำให้คนลงไปทำท่าทางเหมือนสัตว์เดรัจฉานลงไปคลานหรือเต้นเหมือนลิงยังบอกว่าเป็นของดีได้อีกหรอครับ? จะบอกว่านี่คือพุทธคุณก็ไม่ได้ บางคนเขาไปสักสำนักอื่นมาด้วย แล้วพอมาร่วมงานพิธีบางอย่างของเดิมมัน"ต่อต้าน" บางครั้งร่วมงานสวดภาณยักษ์ หรือสวดอาฎานาฏิยปริตร แล้วบางคนมีอาการของขึ้น ถ้ามองในแง่ของความเชื่อ บทนี้คือการเชิญเทวดาโดยเฉพาะจตุโลกบาล4องค์ คือเจ้าแห่งยักษ์ภูตผีรวมไปถึงนาคต่างๆ ถ้าของขึ้นมันไม่แปลกเพราะของในร่างบางคนมันแสดงอาการต่อต้าน สุดท้ายของเสื่อมก็มี บางคนที่วิ่งพล่านเพราะเจอของที่"แรงกว่า"

การที่อยู่ๆของขึ้น แสดงว่าเขาต้องไปทำอะไรมาที่มันผิดธรรมเนียม หรือไม่ก็ไปเข้าสำนักนิรนามที่ทำให้พลังบางอย่างมันเข้าร่าง ทำให้บางคนอารมณ์ร้าย แต่คนที่ผมรู้จักเคยมีอาการแบบหลัง หลังของขึ้นเขาไม่ไปสำนักนั้นอีกเลย แต่หันหน้าเข้าสำนักหลวงพ่อเปิ่นแทน :090: ตั้งแต่นั้นไม่เคยของขึ้นอีกเลย บางครั้งคนที่ของขึ้นหนักๆต้องไปถามว่าเคยทำอะไรมารวมไปถึงดูพฤติกรรมและสภาพจิตใจ เช่น โมโหร้ายไหม? อารมณ์ร้ายไหม? หงุดหงิดง่ายไหม? ดื่มเหล้าจัดไหม?

• ตติยะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09 เม.ย. 2555, 10:59:09 »
  คือ ผม สงสัย ว่าเวลาที่พระอาจารท่าน ปลุกของหรือครอบเศรียร อ่ะคับ บางคน ก็ขึ้น แบบ ออกท่าทาง แต่ ทำไมตัวผมเองถึงแค่รู้สึก ชาๆ ไปทั้ง  ตัว ทำไมถึงไม่ออกท่าทางแบบคนอื่นเขาหรอครับ แล้ว ขึ้นแบบไหนของมาแรงกว่ากัน ครับ    สงสัยมานานแล้วครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ
อ้างถึงคุณkriengkri P. ที่ว่าขึ้นแล้วแสดงท่าทาง ถือว่าขึ้นไม่ดีนั้น บางครั้งเราเองก็ไม่สามารถรู้ได้นะครับ

ผมคิดว่าการที่ของขึ้นโดยที่จิตไม่รู้ตัวนี่ไม่ดีเท่าไรนะครับ เพราะอะไรบางอย่างมันมาควบคุมจิตใจโดยที่ไม่รู้ตัวว่าทำสิ่งใดอยู่ย่อมไม่ใช่สิ่งที่ดีครับ

:001:

ส่วนที่บอกว่า "ขึ้นแล้วแสดงท่าทางกิริยาออกมา ถือว่าขึ้นไม่ดีครับ 
เอาอะไรมาวัดว่าขึ้นไม่ดีครับ ?"

^
^
ถามกลับว่าอยู่ๆคุณร่วมพิธี แล้วมีอะไรบางอย่างมาควบคุมจิตใจให้คุณลงไปนอนกับพื้นหรือลุกขึ้นเต้นแร้งเต้นกาโดยไม่มีเหตุผล คุณคิดว่ามันดีรึเปล่า? แล้วคุณคิดว่านี่คืออำนาจของพุทธคุณงั้นหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2555, 11:07:48 โดย พุทธสาวก »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 เม.ย. 2555, 08:16:53 »
ได้อ่านหลายๆข้อความ หลายๆมุมมอง ก็ยังมีความเห็นต่างซึ่งเป็นธรรมดาในมุมของเรื่องความเชื่อในคำสอนและบารมีครูบาอาจารย์ ส่วนตัวผมเองยังรู้สึกได้ว่าสิ่งที่ได้มายังรักษาเอาไว้ได้ ผมก็สุขใจแล้ว เข้าไปกราบพระอาจารย์ท่านแต่ละครั้งก็แทบจะไม่ได้สนทนากับท่านเลยเพราะไม่เคยเห็นวันไหนเลยที่จะว่างเว้นจากการเมตตามอบสิ่งดีๆให้กับลูกศิษย์ลูกหา บางครั้งไปถึงได้แค่กราบก็เหมือนได้เติมพลังแล้วครับ สำคัญที่ได้มาต้องรักษาเอาไว้ครับพี่น้อง

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 เม.ย. 2555, 01:34:05 »
ขออนุญาติออกความคิดเห็นบ้างนะครับ....

เรื่องนี้ละเอียดอ่อนมากครับ เพราะเป็นเรื่องความเชื่อ "มันเป็นนามธรรม" จับต้องไม่ได้

ถึงแม้ว่าตอนของขึ้นจะมีอาการต่างๆก็จริง  แต่ก็เกิดมาจากภายในจิตใจ  

จึงอยากขอความเห็นใจอย่าได้ตำหนิ ทุกๆ ความคิด ว่าผิดหรือถูกนะครับ

เพราะเป็นความเชื่อ ของแต่ละบุคคล  อยากให้แสดงความคิดเฉพาะของเราก็พอ  ครับ  เพื่อเป็นข้อมูล

ต่อให้ นักจิตวิทยา มาโพส ให้เราเชื่อ เราก็ไม่เชื่อ  เพราะสิ่งที่เรากำลังพูดถึง ต้องรู้ได้ด้วยตัวเองเท่านั้น

ผมเคยมีโอกาส ทำงานชิ้นหนึ่ง  พิธีกร ถาม พระอาจารย์รูปนึง  ถึงการสำเร็จ ญาณ  ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเรา ได้ ปฐมญาณแล้ว

พระอาจารย์ก็ตอบว่า  ของแบบนี้จะรู้ได้ด้วยตัวเอง......

มาเข้าเรื่องของขึ้นของพวกเราดีกว่า สำหรับความคิดผม  ที่ได้สัมผัสมานั้น  ผมแบ่งเป็น 3 อย่าง

1 ขึ้นจริง          

ก็เป็นแบบที่พี่น้องหลายๆ  ท่านบอก  ขนลุก หนังหนา ลมออกหู  อาการอาจมีลักษณะคล้ายกับรูปสัีก เช่น เสือ หนุมาน  หมู เป็นต้น

แบบนี้จะไม่ค่อยได้ออกท่ามาก  รู้อยู่กับตัว  คุมได้ แบบนี้จะไม่ลุกขึ้นวิ่งไปไหนมาไหน

2 ขึ้นโดยมีความเชื่อมากระตุ้น   (อันนี้ผมว่าเยอะ)

อันนี้อธิบายๆได้ไม่ยากเลย  คล้ายกับการแสดง หนังหรือละคร  เราอ่านบท รับรู้ว่ารับบทอะไร

เราต้องเชื่อก่อนว่าเรา  เป็นตัวละครตัวนั้น  จากนั้นก็จะเล่นออกมาได้สมจริง  แต่การทำให้ได้อย่างที่ผมว่ามาก็ไม่ใช่เรื่องง่าย

ต้องเข้ารับการฝึกมา หรือที่เขาเรียกกันว่า " WORKSHOP" ถึงจะมี อินเนอร์ แบบที่ผมว่ามาได้

เปรียบเสมือนเราที่ไปสักมา   ก็เหมือนได้รับรู้มาว่า  มีรอยสักต่างๆ อยู่ที่ตัว

ตอนสักก็มีความเชื่อเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เปรียบเสมือนได้ทำ WORKSHOP มาแล้ว

พอได้ยินเสียง ร้องของเสือ เสียงร้องของลิง เสียงร้องของหนุมาน ก็เหมือนกับได้ยินเสียงผู้กำกับสั่ง " แอ็คชั่น "

ก็เริ่มแสดง ท่าทางของบทบาทของตัวเอง  เพราะเราเชื่ออยู่แล้ว  เหมือนสะกดจิตตัวเอง

ปล1. แต่ขึ้นแบบที่ 2 นี้ บางทีก็ไม่ได้ออกท่ามากก็มี คล้ายๆกับการขึ้นแบบที่ 1

ต่างกันตรงที่ว่า จิตคิดไปเอง แต่แบบที่ 1 จิตว่างไม่ได้คิด  แต่ขึ้นเอง

ปล2. แต่ขึ้นแบบที่2 นี้อาจมีการรวมกัน คือ ขึ้นแบบที่1ผสมกับความเชื่อในแบบที่2 ก็ถือว่าขึ้นจริงเหมือนกัน

หรือที่การแสดงเรียกว่า  โอเวอร์แอ็คติ้ง

3 ขึ้นปลอม  

ไม่ต้องอธิบายมาก  เห็นเขาขึ้นก็อยากขึ้นบ้าง  อยากโชว์ว่าของเขาดี  อันนี้เขาจัดเต็ม

สักอะไรมา  จะค่อยๆ โชว์ที่ละอย่างจนครบ  ไม่พอใจมีรอบ 2

สำหรับผมขอแสดงความเห็นเท่านี้ครับ  ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 2555, 01:50:13 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 เม.ย. 2555, 04:24:00 »
เมื่อก่อนก็เคยมีความสงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้ ตั้งแต่ตอนที่ลูกศิษย์บางคนถวายพานสักกับหลวงพี่นัน หลวงพี่แป๊ว
ก็เกิดอาการของขึ้น แสดงออกทั้งท่าทาง และร้องเสียงดัง ด้วยความที่เป็นลูกศิษย์ใหม่พึ่งไปสักได้ไมนานก็เลยสงสัย
คิดในใจว่าทำไมต้องส่งเสียงร้องด้วยอะไรด้วย พอวันนึงสิ่งนั้นเกิดขึ้นกับตัวเราเองก็เลยหมดความสงสัย   

ออฟไลน์ chakarow

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 เม.ย. 2555, 04:46:57 »
 :090:ผมว่าจะขึ้นมากขึ้นน้อยเราก็ศิษย์หลวงพ่อเหมือนกันครับ  รักและเคารพหลวงพ่อเปิ่นหรืออาจารย์ทุกๆท่านครับ :005: :090:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 12:01:34 »
ผมสงสัยว่าหนุมานเป็นแค่ตัวละครใรวรรณคดี จะมีจริงได้อย่างไร? แล้วหนุมานของไทยมาจากรามเกียรติ์ เป็นวรรณคดีแต่งเอาไว้เล่นโขน
เค้าโครงความจริงหนุมานรวมไปถึงพวกกองทัพลิงคือตัวแทนของชนพื้นเมืองที่มาร่วมรบกับพวกป่าเถื่อนที่กรุงลงกา

ผมสงสัยว่าหนุมานมาลงจริงหรอ?

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 01:35:54 »
ผมสงสัยว่าหนุมานเป็นแค่ตัวละครใรวรรณคดี จะมีจริงได้อย่างไร? แล้วหนุมานของไทยมาจากรามเกียรติ์ เป็นวรรณคดีแต่งเอาไว้เล่นโขน
เค้าโครงความจริงหนุมานรวมไปถึงพวกกองทัพลิงคือตัวแทนของชนพื้นเมืองที่มาร่วมรบกับพวกป่าเถื่อนที่กรุงลงกา

ผมสงสัยว่าหนุมานมาลงจริงหรอ?

ขอตอบตามความรู้ที่มีนะครับ....

แน่นอนครับ  หนุมาน คือตัวละครตัวหนึ่ง ในรามเกียรติ์

แต่ก็เป็นเทพฯ ที่อยู่ใน ศาสนา พราหมณ์ หรือ ฮินดู

เช่นเดียวกับ  พระนารายณ์ พระแม่อุมา พระศิวะ  พระอิศวร  พระพิฆเณศ   ครับ

ถ้าบอกมาถึงตรงนี้แล้วน่าจะเข้าใจมากขึ้นแล้วนะครับ...

เพราะไม่ได้แค่เป็นเพียงตัวเอก  ในวรรณคดีเท่านั้นครับ

และแน่นอน ศาสนา พราหมณ์ และ พุทธ แยกจากกันไม่ขาด  ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2555, 01:38:40 โดย naklop1911 »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 02:35:56 »
แต่หนุมานไทยกับหนุมานฮินดูนี่มันคนละเรื่อง รามเกียรติ์ไทยมันแต่งเอาไว้เพื่อเล่นโขน ฉบับเก่าสุดสมัยอยุธยาคือฉบับที่พากย์หนังใหญ่ พากย์โขน

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 03:08:44 »
แต่หนุมานไทยกับหนุมานฮินดูนี่มันคนละเรื่อง รามเกียรติ์ไทยมันแต่งเอาไว้เพื่อเล่นโขน ฉบับเก่าสุดสมัยอยุธยาคือฉบับที่พากย์หนังใหญ่ พากย์โขน

นั้นเอาอย่างนี้ครับ...เอาประวัติไปอ่านครับ  อันนี้ผมคัดลอกมาอีกที  ไม่ใช่ผมคิดเอง

บทละครเรื่อง รามเกียรติ์ เป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธอดฟ้า
จุฬาโลกมหาราช เนื้อเรื่องมาจากวรรณคดีของอินเดียเรื่อง รามายณะ อันเป็นวรรคดี
ที่สำคัญและมีมานานกว่า ๒๐๐๐  ปีมาแล้ว
ไทยเรานำมาเล่นเป็นหนังและโขน
ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีก็ได้ทรงพระราชนิพนธ์เรื่อง
รามเกียรติ์ เป็น กลอนบทละคร แต่ไม่แพร่หลายพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬา
โลกมหาราชทรงเกรงว่า เรื่อง รามเกียรติ์ จะสูญไปเสียจึงได้ทรงพระราชนิพนธ์ขึ้น
และได้โปรดเกล้าฯ ในกวีในสมัยของพระองค์ร่วมนิพนธ์ด้วยหลายตอนรามเกียรติ์
ฉบับพระราชนิพนธ์ฉบับนี้ ถ้าเปรียบเทียบกับวรรณคดีเรื่อง รามายณะ ของอินเดีย
แล้วก็มีที่แตกต่างกันหลายอย่าง เช่น เนื้อเรื่องบางตอน ชื่อตัวละครบางตัว เป็นต้น

นอกจากนี้ในอินเดีย วรรณคดีเรื่องนี้ถือกันว่าเป็นคัมภีร์สำคัญเพราะเป็นเรื่องราว
ที่แสดงให้เห็นอิทธิฤทธิ์ของ พระผู้เป็นเจ้าในศาสนาพราหมณ์ ด้วยเหตุที่ไทย
เรานับถือพุทธศาสนา เราจึงมิได้ยึดถือเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงจังนัก ดังที่กล่าวไว้

ปล. ที่เขาเอามาปรุงแต่งใหม่ ก็เพิ่มตัวละครลงไป แต่ตัวละครเอก หนุมานยังเหมือนเดิม

โครงเรื่องหลักยังเหมือนเดิม  ลองไปเช่า รามยณะ ของอิเดียมาดูก็ได้ครับ เนื้อเรื่องหลักเหมือนกัน

เพียงแต่ที่นำมานิพนธ์ใหม่ก็เพื่อให้เป็นไทย แล้วก็ใ้ห้เป็น "บทกลอน"

ไม่ว่ากันครับ บางครั้งเราได้รับรู้มาไม่หมด ก็ทำให้เข้าใจผิดได้ครับ

แต่ที่สำคัญ  รู้แล้ว จะยอมรับมันได้แค่ไหน  พี่น้องกันไม่ต้องกลัวเสียหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2555, 03:24:07 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 03:30:35 »

นั้นเอาอย่างนี้ครับ...เอาประวัติไปอ่านครับ  อันนี้ผมคัดลอกมาอีกที  ไม่ใช่ผมคิดเอง

บทละครเรื่อง รามเกียรติ์ เป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธอดฟ้า
จุฬาโลกมหาราช เนื้อเรื่องมาจากวรรณคดีของอินเดียเรื่อง รามายณะ อันเป็นวรรคดี
ที่สำคัญและมีมานานกว่า ๒๐๐๐  ปีมาแล้ว
ไทยเรานำมาเล่นเป็นหนังและโขน
ตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา สมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีก็ได้ทรงพระราชนิพนธ์เรื่อง
รามเกียรติ์ เป็น กลอนบทละคร แต่ไม่แพร่หลายพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬา
โลกมหาราชทรงเกรงว่า เรื่อง รามเกียรติ์ จะสูญไปเสียจึงได้ทรงพระราชนิพนธ์ขึ้น
และได้โปรดเกล้าฯ ในกวีในสมัยของพระองค์ร่วมนิพนธ์ด้วยหลายตอนรามเกียรติ์
ฉบับพระราชนิพนธ์ฉบับนี้ ถ้าเปรียบเทียบกับวรรณคดีเรื่อง รามายณะ ของอินเดีย
แล้วก็มีที่แตกต่างกันหลายอย่าง เช่น เนื้อเรื่องบางตอน ชื่อตัวละครบางตัว เป็นต้น

นอกจากนี้ในอินเดีย วรรณคดีเรื่องนี้ถือกันว่าเป็นคัมภีร์สำคัญเพราะเป็นเรื่องราว
ที่แสดงให้เห็นอิทธิฤทธิ์ของ พระผู้เป็นเจ้าในศาสนาพราหมณ์ ด้วยเหตุที่ไทย
เรานับถือพุทธศาสนา เราจึงมิได้ยึดถือเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงจังนัก ดังที่กล่าวไว้

ปล. ที่เขาเอามาปรุงแต่งใหม่ ก็เพิ่มตัวละครลงไป แต่ตัวละครเอก หนุมานยังเหมือนเดิม

โครงเรื่องหลักยังเหมือนเดิม  ลองไปเช่า รามยณะ ของอิเดียมาดูก็ได้ครับ เนื้อเรื่องหลักเหมือนกัน

เพียงแต่ที่นำมานิพนธ์ใหม่ก็เพื่อให้เป็นไทย แล้วก็ใ้ห้เป็น "บทกลอน"

ไม่ว่ากันครับ บางครั้งเราได้รับรู้มาไม่หมด ก็ทำให้เข้าใจผิดได้ครับ

แต่ที่สำคัญ  รู้แล้ว จะยอมรับมันได้แค่ไหน  พี่น้องกันไม่ต้องกลัวเสียหน้าครับ

เพิ่มเติมครับ  ผมไฮไลท์ส่วนที่สำคัญไม่ทัน

ที่นี้มาถึงหนุมาน ที่เราพูดถึงกันครับ...

ชื่ออินเดีย กับ ชื่อไทย อาจไม่เหมือนกันที่เดียว

แต่ที่เมือนกันก็คือ

1 เป็นลิง
2 เป็นลูกพระพาย
3 เหาะได้
4 แสดงอภินิหารได้มากมาย

เหล่านี้ผมว่า หนุมานไทย กับ อิเดีย ก็คือ ร่างเดียวกันนั่นหล่ะครับ แค่คนไทยเอามาเล่าให้คนไทยฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2555, 03:43:20 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 04:48:58 »

ขออนุญาติร่วมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ  ว่าด้วยเรื่องการ"ของขึ้น"ที่สงสัยกันมานานว่าแบบไหนแรง แบบไหนดี มีจริงไหม?

ผมขอตอบเลยนะครับ แค่รู้ว่าของยังอยู่กับตัว ผมก็พอใจที่สุดแล้วครับ จะขึ้นแค่ขนลุก หูอื้อหรือออกท่าทาง ไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่าแรงหรือไม่แรง รู้แต่เพียงว่าคนที่ของขึ้นแล้วออกท่าทางของลายสักนั้นๆจะเหนี่อยครับ พุทธคุณลายสักที่หลวงพี่หรืออาจารย์ที่ท่านเป็นฆาราวาสท่านเมตตาให้นั้น  จะประสพกับศิษย์แต่ละท่านเอง เพราะฉะนั้น ก็เป็นความศรัทธาที่ได้พบแต่ละเหตุการณ์ของแต่ละบุคคล ส่วนเรื่องการของขึ้นในแต่ละครั้ง เช่นงานไหว้ครูวัดบางพระ ศิษย์วัดบางพระทุกท่านทราบว่าเป็นงานใหญ่ การที่ของขึ้นส่วนมากจะเป็นของจริง ส่วนน้อยเท่านั้นที่ไม่ใช่ ถ้าขึ้นหลอกๆก็เหมือนลบหลู่ครูบาอาจารย์ เพราะเป็นงานไหว้ครูใหญ่ ผมไม่สามารถบอกได้ว่าคนไหนขึ้นจริงหรือไม่ แต่ถ้าทุกท่านสังเกตุก็พอจะทราบได้ งานไหว้ครูใหญ่ไม่ใช่มีแต่ศิษย์วัดบางพระเท่านั้นที่เข้าร่วมพิธี ส่วนเรื่องที่ถามว่า "สงสัยว่าหนุมานมาลงจริงหรอ?" ผมขอบอกว่าเป็นความเชื่อและความศรัทธาแต่ละบุคคลครับ แต่ขอบอกว่าศิษย์วัดบางพระทุกท่านที่ไปสักที่วัดบางพระ รักและเคารพศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่นและหลวงพี่และอาจารย์ที่ท่านเป็นฆาราวาสที่เมตตาลายสักให้

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 05:26:45 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ...สำหรับคนที่ไม่เชื่อเรื่องของขึ้น....

เพราะจะมีคำถามตามมาว่า..."แล้วเวลาของขึ้นเป็นหนุมาน  ทำไมไม่เหาะ ขึ้นไปบนปรัมพิธีเลยหล่ะ"

ตอบได้เลยว่า  ที่ขึ้น มันคือหัวใจหนุมาน จิตหนุมาน เท่านั้น ยังไงร่างกายก็ยังเป็นมนุษย์ เลยเหาะไม่ได้...

หรือจะยกตัวอย่างให้เห็นภาพยิ่งขึ้น คือผมเป็นนักบอลโรงเรียน เล่นกองหน้่า ฝีมือไม่ธรรดา

มี สโมสรเคยชวนไปอยู่ แต่ผมไม่ชอบเท่าไหร่นัก เลยไม่เล่นบอลสโมสร นั่นหมายถึงตอนผมอายุ 16-22 ปี ที่เล่นเต็มที่

แต่กาลเวลาผ่านไป ตอนนี้ผมอายุึ 44 ปี ไปเล่นบอลที่โรงเรียนลูกกับ อาจารย์ ในงานสมาคมฯ

วิ่งแค่ 5 นาที ก็เหนื่อยแล้ว ความเร็วก็ไม่เหมือนก่อน ทั้งที่ใจและความคิดไปถึงไหนแล้ว แต่ร่างกายทำไม่ได้...

ก็เหมือนกับที่กล่าวมาข้างต้นครับ แค่ใจสั่งแต่ร่างการมันทำไม่ได้...

อย่างเช่น หนุมาน สังเกตุได้เลยว่า คนที่ขึ้นพยายามจะเหาะ แค่ร่างกายที่เป็นกายหยาบ (มนุษย์)มันทำไม่ได้

ปล. เพราะอภินิหาร ที่เราทราบๆกัน ในหมู่เทพฯ นั่นหมายถึง การกระทำอีกภพนึงมิใช่ภพของมนุษย์

ถ้าศึกษาให้ดีตามความเชื่อสืบต่อกันมา  เมื่อก่อน 3 ภพ หรือ 3 โลกยังไม่ได้แยกจากกัน เหมือนเดี๋ยวนี้
....

บอกตามตรงเมื่อสมัยก่อนผมเองก็ชอบมีความคิด ต่อต้าน ในมุมมองของตนเองแบบคุณ พุทธสาวก

ถามว่าผิดไหม ไม่ผิดครับ แต่เราต้อง มองให้มันรอบด้านขึ้นไปอีก ไม่ยึดความคิดตนเป็นหลัก

เพราะมุมมอง มันมีมากกว่า 1 หรือ 2 มันยังมี 3 4 5 อีก มองให้เยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2555, 05:40:17 โดย naklop1911 »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 07:09:28 »
ภาพนี้อธิบายได้มากมาย
ในภาพจากซ้ายไปขวา
- กลุ่มคนที่นั่ง
- พี่คนที่เดินด้วยท่าทางอันดุดัน
- พี่คนขวามือสุดที่ควบคุมตนได้ (แสดงว่าเขามีและสามารถนำพลังนั้นไปใช้งานได้)

ณ ปัจจุบันผมขอเอาพี่คนนี้เป็นแบบอย่าง

คนของขึ้นไม่ใช่คน "จิตอ่อน" แต่เขาเป็นคน "จิตไว"
แล้วที่หลายท่านเขามาบอกเล่าเรื่องของขึ้น ก็ ไม่ใช่เป็นการอวดตัว (เพียงแต่มาบอกเล่าสู่กันฟังว่า "จริง")

เทียน จุด ติด ไฟ ไม่ เท่า กัน ทุก เล่ม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 07:17:35 »
          ร่างที่แท้จริงของ
               หนุมาน
ใหญ่กว่ายักษ์100เท่า สี่หน้า แปดกร

"เราพร้อมแล้วหรือที่จะมียันต์หนุมานบน กาย หากมีแล้วจะเอาไปทำอะไร"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เม.ย. 2555, 07:25:15 โดย singhanart »

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 07:46:15 »
"เหนือฟ้ายังมีฟ้า"

ของขึ้นผมเชื่อว่าจริง

แต่ไม่ได้หมายว่าเรา เหนือ เก่ง กล้า

เราของขึ้นแทบตาย(ผมก็คนนึง)  แต่ใครก็ไม่รู้เดินมาเป่าหัวเราสองที  จนเรา->กระเด่ง->กระดอน->ก้นล่วง->กระแทกพื้น->ไปเลย

ตั้งอยู่ในความดี หมั่นหาความรู้ หมั่นฝึก เดินให้ถูกทาง หมั่นเมตตาให้คนอื่น(เพราะว่าพุทธคุณจะเกินร้อยต้องมีแรงจากเมตตามาเสริม) เท่านี้ก็นับได้ว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 09:20:09 »
ขอบพระคุณ ทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นส่วนบุคคล..(ปัจจัตตัง)รับรู้ได้เฉพาะบุคคล  เฉพาะกาละ เทศะ ....บางท่าน โลกทัศน์แคบ ก็สุดแท้.....กับ วาสนา และปัญญาที่ขบคิดได้

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 09:39:41 »
ขอบพระคุณ ทุกท่านที่มาแสดงความคิดเห็นส่วนบุคคล..(ปัจจัตตัง)รับรู้ได้เฉพาะบุคคล  เฉพาะกาละ เทศะ ....บางท่าน โลกทัศน์แคบ ก็สุดแท้.....กับ วาสนา และปัญญาที่ขบคิดได้

สวัสดีครับ

ไม่รู้อย่างไง บอกไม่ถูก เซนต์ของผมคอยบอกว่า ท่านnong-juk
ต้องเป็นระดับ ครูอาจารย์ แน่ๆ

นับถือครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 11:02:53 »
หนุมานอินเดียเน้นเรื่องความจงรักภักดีมากกว่า พละกำลังของหนุมานได้มาจากเทพหลายองค์ประทานให้
แล้วผมไม่คิดว่าร่างใหญ่โตเป็นร่างแท้จริง เพราะหนุมานเดิมก็เป็นลูกลิงธรรมดาแล้วได้พลังพิเศษจากเทพหลายองค์ โดยเฉพาะพระพายเป็นผู้มอบพลังให้ตั้งแต่อยู่ในครรภ์ของนางอัญชนา ในรามเกียรติ์ไทยกล่าวตรงกันว่าร่างเดิมไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมาย บอกว่าเกิดจากนางสวาหาที่ถูกนางกาลอัจนาสาปให้ยืนอ้าปากกินลมบนเชิงเขาแล้วก็ตั้งท้องขึ้นมาเอง

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 18 เม.ย. 2555, 11:17:58 »
จะยาวไปถึงไหนขอรับ  จะออกอ่าวไทยแล้ว ดูหัวข้อกระทู้หน่อยครับ
ใครสงสัยข้องใจเรื่องไหนมากนักก็ลองศึกษาค้นคว้าลองเข้ามาสัมผัส
ด้วยตัวเองบ้างก็ดีครับ ลอง รู้ ด้วยตัวเองไปเลยครับ จะได้หายสงสัยซักที

ออฟไลน์ TIGERS

• ไม่เคยกลัวสิ่งใด โบราณท่านว่าคนดีผีคุ้ม / พระอยู่กับเรา เราอยู่กับพระ
  • จตุตถะ
  • พระพุทธเจ้าอยู่เหนือหัว ครูอาจาริย์อยู่ในดวงจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 เม.ย. 2555, 12:57:49 »
เป็นปัจเจกบุคคล รู้ใด้เฉพาะตนเท่านั้น
ความเมตตาเป็นบ่อเกิดแห่งโภคทรัพย์ทั้งปวง

ออฟไลน์ c@kan

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "อยู่เหนือความคิด..ได้เมื่อไร..อยู่เหนือความทุกข์..ได้เมื่อนั้น"
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 23 เม.ย. 2555, 01:21:58 »
 ~ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและทัศนะคติ....ต่อกันนะค๊ะ....
ของอย่างนี้เป็นความเชื่อและความศรัทธาส่วนตัวเฉพาะบุคคลจริงๆค่ะ...
ซึ่งคงยังหาข้อสรุปไม่ได้ต่อไปค่ะ...... :001: :001:

:054: :054:
**ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะค๊ะ....

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 23 เม.ย. 2555, 06:32:36 »
จะยาวไปถึงไหนขอรับ  จะออกอ่าวไทยแล้ว ดูหัวข้อกระทู้หน่อยครับ
ใครสงสัยข้องใจเรื่องไหนมากนักก็ลองศึกษาค้นคว้าลองเข้ามาสัมผัส
ด้วยตัวเองบ้างก็ดีครับ ลอง รู้ ด้วยตัวเองไปเลยครับ จะได้หายสงสัยซักที
คงยากครับท่าน หากเขาตัดความระแวงสงสัยออกไปไม่ได้ ก็จะเกิดความลังเล และเมื่อเกิดความลังเล ก็คงจะยาวไปถึงอ่าวไทยโน่นจริงๆหล่ะขอรับท่าน  :004: