ผู้เขียน หัวข้อ: ได้พระปลอมมา เอาไปทิ้งที่ไหนดี  (อ่าน 6567 ครั้ง)

ออฟไลน์ sun2kawa

• ตติยะ
เช่าพระปลอมจากเนต เอาไปทิ้งที่ไหนดีครับ ถึงจะเหมาะสมครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ พระเครื่องหลวงพ่อเปิ่น ปลอมเยอะจริง ๆ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ได้พระปลอมมา เอาไปทิ้งที่ไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 12:31:17 »
แนะนำว่าอย่าทิ้งครับ เก็บไว้ศึกษาผิดเป็นครูครับ ผมก็มีของทำปลอมเก็บอยู่พอประมาณ ไม่เคยทิ้งครับ เพราะเป็นรูปหลวงปู่ เป็นชื่อหลวงปู่ เป็นชื่อวัดบางพระ
ทางที่ดีหาคิดอยากเก็บพระหลวงปู่จริง ที่กุฏิใหญ่ยังพอมีที่ทันหลวงปู่ครับ ราคาก็เป็นราคาร่วมทำบุญ ได้ทำบุญด้วยและได้ของแท้แน่นอน หากยังไม่แม่นพิมพ์พอก็อย่าไปเสี่ยงกับพระในเว็บซื้อขายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค. 2555, 12:31:55 โดย อภิรัตน์ »

• ตติยะ
ตอบ: ได้พระปลอมมา เอาไปทิ้งที่ไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 12:48:01 »
ขอบคุณสมาชิกชาวเวปมากครับ  ที่ช่วยเตือนสติครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 02:39:56 »
แนะนำว่าอย่าทิ้งครับ เก็บไว้ศึกษาผิดเป็นครูครับ ผมก็มีของทำปลอมเก็บอยู่พอประมาณ ไม่เคยทิ้งครับ เพราะเป็นรูปหลวงปู่ เป็นชื่อหลวงปู่ เป็นชื่อวัดบางพระ
ทางที่ดีหาคิดอยากเก็บพระหลวงปู่จริง ที่กุฏิใหญ่ยังพอมีที่ทันหลวงปู่ครับ ราคาก็เป็นราคาร่วมทำบุญ ได้ทำบุญด้วยและได้ของแท้แน่นอน หากยังไม่แม่นพิมพ์พอก็อย่าไปเสี่ยงกับพระในเว็บซื้อขายเลยครับ
เห็นด้วยครับผมได้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ
25; 25; 25;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 03:48:16 »
 :075: เห็นด้วยครับ อย่าไปทิ้งเลยครับ เก็บแยกไว้ (เขียนไว้เตือนสติก็ได้ในถุงที่แยก ก็ได้)
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ hhpwut

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 08:03:25 »
อย่าทิ้งเลยครับ เก็บไว้ศึกษาลายละเอียดของพระ คราวหน้าจะได้ไม่พลาดครับ ของผมเก็บไว้เป็นกล่องเลยครับ ผิดพลาดอะไรอภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ม.ค. 2555, 11:05:06 »
หลวงพ่อเคยบอกว่า ไปบริจาคงานเททองหล่อพระหรือหล่อระฆังครับ

ออฟไลน์ ball omnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ม.ค. 2555, 01:36:44 »
ไม่สมควรทิ้งนะครับ

ออฟไลน์ praptr

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.พ. 2555, 05:13:30 »
ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับ ว่าอย่าทิ้งเลย พระจริงพระปลอมมันก้เป็นเพียงสิ่งที่เราสมมุติกันขึ้นเท่านั้น
ผมว่ามันอยู่ที่ศรัทธามากกว่าครับ อย่างไรก็เป็นรูปพระพุทธ ถ้าทำใจไม่ได้ ก็เอาไปเก็บไว้หรือให้ใครไว้ศึกษาเป็นตัวอย่างก็จะเกิดประโยชน์กว่าครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ก.พ. 2555, 05:58:17 »
ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับ ว่าอย่าทิ้งเลย พระจริงพระปลอมมันก้เป็นเพียงสิ่งที่เราสมมุติกันขึ้นเท่านั้น
ผมว่ามันอยู่ที่ศรัทธามากกว่าครับ อย่างไรก็เป็นรูปพระพุทธ ถ้าทำใจไม่ได้ ก็เอาไปเก็บไว้หรือให้ใครไว้ศึกษาเป็นตัวอย่างก็จะเกิดประโยชน์กว่าครับ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ เก๋2525

• ตติยะ
  • ชีวิตต้องก้าวต่อไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ก.พ. 2555, 06:00:14 »
พระปลอมของที่บ้านเก๋ก็มีคะ  แฟนเก๋ยังเก็บไว้อยู่บนหิ้งพระเลย
พระแท้ต้องบิณฑบาตรได้นะจ๊ะ
38; 38; 38;

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 08:01:34 »
สักวัน หลวงพ่อต้องมาโปรดแน่ๆครับ 05; 11; 06; 06;

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 09:18:03 »
ยึดติดในรูปลักษณ์เกินไปไหม?

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 12:33:17 »
คนเราต่างจิตต่างใจครับ  ความศรัทธาในธรรมเป็นเครื่องยึดจิตใจ
แขวนพระติดตัวเพื่อเตือนสติไม่ให้หลงผิด
อยู่กับพระอยู่กับโจรอยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ
[/shadow]

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 01:00:52 »
พอดี พระอาจารย์พัน กำลังเก็บรวบรวมมวลสารเช่น พระผงพุทธคุณ หรือพระโลหะ
ใครมีและต้องการต่อยอดให้เป็นบารมีบุญก็นำไปถวายท่านได้
หรือจะฝากผมไปก็ได้ครับ 081-298-7806

แท้ใหม่ เก๊เก่า ก็นำไปถวายได้ครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 03:06:58 »
คนเราต่างจิตต่างใจครับ  ความศรัทธาในธรรมเป็นเครื่องยึดจิตใจ
แขวนพระติดตัวเพื่อเตือนสติไม่ให้หลงผิด
อยู่กับพระอยู่กับโจรอยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ
[/shadow]
ผมหมายถึงกรณีเอาพระปลอมไปทิ้งครับ ย้ำว่าหมายถึงพระปลอม การที่เอาพระปลอมไปทิ้ง ถามว่าพระปลอมไม่มีคุณค่าอะไรเลยหรือ?

มีนืทานเรื่องหนึ่ง มีพระอาจารย์รูปหนึ่งไปพักนักที่วัด เนื่องจากเป็นพระต่างแดนเจ้าอาวาสไม่รู้จัก ไม่ได้ต้อนรับเท่าไรนัก แล้วในคืนนั้นพระอาจารย์นำพระพุทธไม้ออกมาเผาในบริเวณวัด เจ้าอาวาสเป็นพระอาจารย์เผาพระพุทธรูปไม้จึงถามเหตุผล พระอาจารย์บอกว่าหาพระบรมสารีริกธาตุ
เจ้าอาวาสด่าพระอาจารย์รูปนั้นว่ามันจะมีพระธาตุได้ไงเพราะทำด้วยไม้?
พระอาจารย์ถามกลับว่า บูชาทำไม ในเมื่อทำด้วยไม้?

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 06:03:24 »
ขนาดรูปถ่ายพระต่างๆเราก็ยังยกมือไหว้เลย

ออฟไลน์ ait_bit

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ก.พ. 2555, 10:55:05 »
อย่าที่พี่ๆ ทั้งหลายบอกครับ ว่าอย่าทิ้ง
ของผมเด็กรุ่นน้องได้มา พอรู้ว่าไม่แท้
มันก็เอามาให้ผม ผมก็ยังเก็บไว้ครับ ซักวันหนึ่งต้องเป็นประโยชครับ
อย่างน้อยก็เอาไปร่วม เททอง อย่าที่พี่ๆ เขาว่าก็ได้ครับ
ถ้าอยากสะสม พระของหลวงพ่อถ้าเป็นรุ่นต่อไปนี้ ขอให้ระวังไว้ครับ ถ้าไม่แม่นจริงๆ
1. เหรียญเสมา ออกวัดโคกเขมา
2. เหรียญไข่ 2519 ออกวัดบางพระ อันนี้บาดคอผมขาดเลย
3. เหรียญขี่เสือ 2520
4. เหรียญนั่งเสือ 2521 หางตรง และหางงอ
5. เหรียญหน้าเสือปี 2523 อันนี้ก็ปาดคอ
6. เหรียญขี่หมู นี้ก็เยาะครับ
7. เหรียญปืนไขว้ 2530 สร้างสะพาน เริ่มมีระบาดตามสนามพระทั่วไปมานานพอสมควร
นอกนั้น ยังไม่น่ากลัวครับ ยังพอมองออก ว่าเก๊ แท้ครับ

ส่วนใหญ่ผม ชอบเก็บรูปหล่อ กับหล่อฉีดของหลวงพ่อครับ เพราะสวยงาน และพอพิจารณาเก๊ แท้ง่ายกว่าครับ
ผมลงรูปไม่ติดครับ ถ้าติดแล้วผมจะเอามาลงให้ชมครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.พ. 2555, 02:08:22 »
เอาไว้เวลาที่วัดไหนเค้ามีการหล่อพระ..เราก็เอาพระเนื้อโลหะที่เราเช่าผิดมา..ไปถวายเป็นมวลสารในการหล่อพระ
แค่นี้พระปลอมของเราก็จะกลายเป็นพระแท้..แถมยังได้บุญอีกต่างหากครับ

ออฟไลน์ UssLaJLwaJ

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 06:33:07 »
คิดว่าไม่ควรจะทิ้งค่ะ เพราะ การที่คุณบูชาพระทางอินเตอร์เน็ตมาเพราะนับถือหลวงพ่อใช่มั้ยคะ ดังนั้น การที่คุณมาทราบว่าเป็นเหรียญปลอมก็คงไม่ทำให้คุณเสื่อมศรัทธารึว่าศรัทธาน้อยลงจริงมั้ยคะ  ดังนั้นเก็บไว้เถอะค่ะ :050:

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 ก.พ. 2555, 12:12:54 »
ถ้าหากเป็น พระผง ละครับ ควรทำอย่างไร  ออกความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ pitashioh

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ก.พ. 2555, 02:15:30 »
อย่าทั้งเลยครับเก็บไว้เป็นครูเหมือนกระทู้อื่นเค้าบอก

ออฟไลน์ เก๋2525

• ตติยะ
  • ชีวิตต้องก้าวต่อไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ก.พ. 2555, 09:47:47 »

[/quote][/left]
ว้า.....นึกว่าจะเข้าใจ  ลองคิดดูนะจ๊ะ 42;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2555, 09:49:10 โดย เก๋2525 »

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 ก.พ. 2555, 01:21:41 »
ผมก็สะสมพระเครื่องมาก็ร่วม 6-7ปี ได้ มีทั้งของเก๊และของแท้ ทั้งราคาหนักและราคาเบา ด้วยความโลภ สำหรับของเลียนแบบผมไม่เคยคิดว่าจะเอาไปทิ้งหรือให้ใคร  แต่ผมก็นำไปเป็นฉนวนในการสร้างหล่อพระ ปั้มพระครับ เหมือนเราได้ร่วมทำกุศลด้วย จิตอันกุศลย่อมนำพาเราไปสู่ความสุขในสัมปรายภพครับ ขอบคุณครับ
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"