ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ เครียดมากๆ  (อ่าน 3392 ครั้ง)

ออฟไลน์ payom37

• ฉัฏฐะ
  • *
สอบถามค่ะ เครียดมากๆ
« เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 05:54:32 »
คือว่าตอนดิฉันอาบนํ้าจะไม่ถอดสร้อยพระออก เวลาอาบนํ้าก็ต้องล้างจากข้างบนลงไปข้างล่าง
แล้วต้องล้างตรงนั้นของผู้หญิง คือถ้าล้างตรงนั้นแล้วมาล้างข้างบนจะเสื่อมมั้ยคะ แบบล้างตรงนั้นแล้วมาล้างตรงหน้าอก แล้วโดนพระ
กลัวว่าพระจะเสื่อม แล้วถ้ามีประจำเดือนด้วยแล้วทำแบบข้างบนที่เล่ามาจะเป็นไรมั้ยคะ

ถ้างงก็ขออภัยด้วยค่ะ :054: :054:

ออฟไลน์ toomeras

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: สอบถามค่ะ เครียดมากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 06:06:52 »
แนะนำว่าควรถอดสร้อยก่อนอาบน้ำหรือทำธุระที่ไม่เหมาะสมออกก่อนทุกครั้งครับ ซึ่งผมเองก็ทำแบบนั้น แต่ถ้าเราไม่มีเจตนาก็ไม่น่าจะเป็นอะไรครับโดยส่วนตัวคิดว่าถ้าเราตั้งมั่นในความดีพุทธคุณที่มีติดตัวยังไงก็ไม่เสื่อมครับ ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับทุกท่าน

ออฟไลน์ jokid2010

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 07:07:59 »
เห็นด้วยคับผม :053:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 07:36:44 »
มีคนเคยถามหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ท่านว่าเกี่ยวกับข้อห้ามของแหวน การจับต้องนู้นจับนี้จะเสื่อมไหม
หลวงปู่ท่านเมตตาตอบว่า ร่างกายของเราไม่มีส่วนไหนสะอาดหรอก มีแต่ใจเท่านั้นที่จะทำให้สะอาดได้
เรื่องนี้ทำใจให้สบายได้ครับ ไม่เสื่อม แต่มันเกี่ยวกับความเหมาะสมมากกว่าครับ ตามพี่ๆข้างบนดีกว่าครับ ก่อนอาบน้ำ หรือ ทำอะไรที่ไม่ควร ก็ควรถอดออก ไม่เกี่ยวกับเสื่อมไม่เสื่อม มันอยู่ที่ความเหมาะสมครับ บุญรักษาครับ  :002: :002: :002:

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 08:35:29 »
คิดว่า ไม่เสื่อม ถ้าไม่คิดมาก  :067:

ออฟไลน์ artcokes

• จตุตถะ
  • สัมมาอะระหัง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 09:35:18 »
พระอยู่ในอกนรกอยู่ในใจครับ.....คิดมากไม่เสื่อมหรอกครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 09:51:54 »
มีคนเคยถามหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ท่านว่าเกี่ยวกับข้อห้ามของแหวน การจับต้องนู้นจับนี้จะเสื่อมไหม
หลวงปู่ท่านเมตตาตอบว่า ร่างกายของเราไม่มีส่วนไหนสะอาดหรอก มีแต่ใจเท่านั้นที่จะทำให้สะอาดได้
เรื่องนี้ทำใจให้สบายได้ครับ ไม่เสื่อม แต่มันเกี่ยวกับความเหมาะสมมากกว่าครับ ตามพี่ๆข้างบนดีกว่าครับ ก่อนอาบน้ำ หรือ ทำอะไรที่ไม่ควร ก็ควรถอดออก ไม่เกี่ยวกับเสื่อมไม่เสื่อม มันอยู่ที่ความเหมาะสมครับ บุญรักษาครับ  :002: :002: :002:

จริงอย่างคุณumpawanครับ  ปู่ผมก็เคยบอกเช่นกัน ปู่ผมเป็นเด็กวัดสะแก อำเภออุทัย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ครับ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ก.พ. 2555, 10:46:26 »
เบื้องต้นหากเลี่ยมพระแบบปิดทั้งองค์ก็ โอเค
และถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ เวลาอาบน้ำ ให้รวบสร้อยคอไปทางด้านหลังของคุณ (เข้าใจว่าสร้อยของสาวๆมักจะสั้นถอดเข้าออกยาก)
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ก.พ. 2555, 01:42:19 »
ตามที่หลวงปู่ดู่ท่านพูดครับ

ออฟไลน์ praamulet

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ก.พ. 2555, 01:56:27 »
ไม่เสื่อมมั้ง ... คนมือสวย...อิอิ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ก.พ. 2555, 08:35:34 »
ความศรัทธาอยู่ในใจไม่เสื่อมครับ ถ้าคิดมากก็ถอตพระก่อนอาบครับจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ massuba

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ก.พ. 2555, 09:26:17 »
เคยพูดในกระทู้เก่า ๆ บ้างแล้วนะครับอย่าซีเรียส มากครับผมถามคุณแบบนี้ สมมุติคุณ ผู้ ญ ไม่อาบน้ำล่ะ แต่มือเคยสัมผัสของตัวเองมา หรือ คุณผู้ ช ล่ะ ที่เคย สัมผัสของผู้ ญ มา คุณคิดว่าน้ำล้างออกเหรอ เปรียบเหมือนมือนั้นเป็นของต่ำไปแล้วหรือ วันดีคืนดีมาจับพระ พระองค์นั้นจะเสื่อมหรือเปล่า หรือจับพระ องค์ไหนจะเสื่อมหรือเปล่า เหมือนเด็กเล็กล่ะครับ ห้อยพระ ไปรอดนั่นรอดนี่ หรือแม้กระทั่งเดินรอดขาคนนั้นคนนี้อย่างนี้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนพระรายวันเลยเหรอครับ คือตอนนี้คุณกำลังไม่สบายใจ ก็ทำให้สบายใจซะ โดยไม่ห้อยพระอาบน้ำแล้วกัน แต่ถ้าถีงกระนั้นแล้วคนสัก ผู้ ญ จะทำกันอย่างไร มือไม่เคยจับของตัวเองกันเลยเหรอ แล้วตอนขเอามือมาถูตัวเสยผมทำอย่างไร อันนี้มาพูดให้ฟังอย่ายีดติดมากเดี่ยวจะเครียดกว่าเก่าเอาเป็นว่าสบาย ๆครับ ยีดอำนาจพระพุทธคุณ พระเครือ่งเป็นสื่อกลางระหว่างอำนาจพระพุทธคูณเหมือนวิทยุซี่งรับคลื่นมาให้คุณฟังนั่นแหละครับคิดดีๆ คิดยาว ๆ แล้วจะเข้าใจ อย่าฟังโดยเค้า ลือ เค้า เล่าอ้าง

ออฟไลน์ sounthen boy

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ก.พ. 2555, 09:37:22 »
ทองยังไงก็ยังเป็นทองวันยังค่ำครับ สำคัญที่จิตใจครับอย่าให้จิตตกก็พอเเล้วครับ

***อิสระชนคนนครศรีฯ***

ออฟไลน์ BB.bumbim

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ก.พ. 2555, 01:22:07 »
ด้วยความเคารพครับ อย่าไปยิดติดกับสิ่งหนึ่งสิ่งใดควรระลึกถึงคุณความดีและ จงปฏิบัติตามคำสั่งสอนของบิดา มารดา ครูอาจารย์
ความดีและบุญที่เราสร้าง สะสมไว้สิ่งนี้แหละจะช่วยปกป้องคุ้มครองเราไปตลอดจนถึงชาติหน้า พระเครื่องคือวัตถุมงคลที่เอาไว้คอยยึดเหนี่ยวจิตใจ
จิตใจดี กระทำแต่ความดี มารหรือสิ่งต่างๆ ที่ไม่ดีก็ไม่สามารถทำอะไรเราได้ หรือหนักอาจจะกลายเป็นเบาได้นะครับ อย่าไปยึดติดนะขอรับ ไม่มีสิ่งใดที่จะเสื่อมไปจากจิตใจเราได้หรอกครับ ถ้าเราทำดี สร้างแต่กรรมดี ไม่เบียดเบียนใครและไม่ทำให้ใครเดือดร้อนเพราะเรานะครับ...
ด้วยความเคารพ สาธุ สาธุ   31; 30;17;

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ก.พ. 2555, 05:33:58 »
คิดมากไปครับ...พุทธคุณไม่เสื่อมง่ายขนาดนั้นหรอกครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ก.พ. 2555, 11:08:47 »
หลวงพ่อกวยท่านเคยกล่าวประมาณว่า "พระเครื่องฉันเหมือนงูพิษ งูพิษมันเลื้อยผ่านกองขยะ ผ่านน้ำเน่า ผ่านของไม่ดี พิษมันยังเหมือนเดิมมั๊ยหละ" เพราะฉะนั้นพุทธคุณไม่เสื่อมมีแต่ใจคนเท่านั้นที่เสื่อมครับ
"ความศรัทธาเชื่อมั่น เป็นมนต์ขลังอย่างยิ่ง"
ท่านพระครูศีลกิตติคุณ(อั้น คันธาโร)วัดพระญาติการาม

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 ก.พ. 2555, 12:10:46 »
คิดมากไปหรือเปล่า !

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 ก.พ. 2555, 03:19:04 »
เรื่องเล็กครับ