ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสักมาแล้วทำผิดในข้อห้ามควรจะทำไงหรอครับ  (อ่าน 3285 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xchill

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พอดีแฟนผมเป็นประจำเดือนน่ะครับ แล้วเขาก็ลืมเอาขามาพาดผมงี้ถือว่าผิดป่าวครับ และควรแก้ยังไง. วอนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
ไม่ต้องทำอะไรหรอก ถ้าคิดแบบนั้นผัวเมียกันคงมีอะไรกันไม่ได้ จะทำลูกทีนึงต้องมาคิดว่านั่นห้ามนี่ห้าม จริงๆแฟนคุณแฟน ถามว่าเอาขาพาดคุณพาดตรงไหนครับ ผู้หญิงเอาขาไปพาดคนอื่นอันนี้ต้องพิจารณาเอง ว่าผู้หญิงทำเหมาะสมหรือไม่

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
อยู่ที่ใจครับ

• ตติยะ
อยากให้มีระบบแก้ข้อความจัง บางทีรู้ทีหลังว่าตรงไหนพิมพ์ผิด จะได้แก้ทัน

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ. ผิดถูกประการใดก็ขอโทษด้วยนะครับ :054: :054:

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
อย่าคิดมากครับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พอดีแฟนผมเป็นประจำเดือนน่ะครับ แล้วเขาก็ลืมเอาขามาพาดผมงี้ถือว่าผิดป่าวครับ และควรแก้ยังไง. วอนผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ :054: :054: :054:

ไม่ผิดเพราะไม่เจตนา (แต่ที่จริงแล้วในใจเราทุกคนนั้นกลัวของเสื่อมหรือของเข้าตัว)

แค่คร่อมแต่ไม่ได้ข้าม ของยังไม่เสื่อมหรือสูญ
เสื่อม คือ การที่เราทำผิดในข้อห้ามโดยไม่ได้ตั้งใจ พุทธคุณจะยังคงอยู่
สูญ คือ การที่โดนถอนทำลายพุทธคุณออกจากตัว ไม่ได้ทำได้ง่ายๆจำเป็นจะต้องรู้ว่าในตัวคนนั้นมีคาถาใดกำกับอยู่บ้างแล้วใช้บทแก้ให้ตรงในแต่ละบทที่มีอยู่ในตัวของคนนั้นๆ แต่ถ้าให้ง่ายกว่านั้นก็คือใช้วัตถุไปทำเคล็ดอาถรรพ์ก่อนจึงจะทำให้คาถาในตัวคนนั้นๆสูญลงได้ (แต่ยันต์ของวัดบางพระเป็นจุดไขปลาคนที่ไม่ได้ร่ำเรียนก็อ่านไม่ออกแก้ไม่ได้ และยังมีหลายบทอยู่บนแผ่นหลังหรือเต็มตัวไปหมด) แล้วขนาดนี้ใครจะมากล้าถอดของให้สูญได้

ถ้าไม่คิดมากก็ไม่เป็นอะไร (ทองอย่างไรก็เป็นทองแต่ก็สึกได้เหมือนกัน)
วันหลังเราไป สักเพิ่มหรือเป่าเพิ่มยิ่งได้ไหว้ครู ของก็กลับมาเหมือนเดิมถ้ายังไม่สบายใจให้สวดบท ขอขมาพระรัตนตรัย(อุกาสะ อัจจะโย โน ภันเต อัจจัคคะมา ยะถาพาเล ยะถามุฬเห ยะถาอะกุสะเล เย มะยัง กะรัมหา  เอวัง ภันเต มะยัง อัจจะโย โน ปะฏิคคัณหะถะ อายะติง สังวะเรยยามิ)

ในความเห็นส่วนตัวหาก ยังไม่ถึงที่ ของในตัวเราต้องช่วยเราไม่ให้เจ็บหรือตายได้แน่นอน แต่ในใจของพวกเราทุกคนก็คงหวังให้ของช่วยเราได้ถึงขนาดที่โดนแล้วไม่ระคายผิวหนังเลย ผมว่าอย่างไงก็เป็นไปไม่ได้ การที่พุทธคุณถึงขั้นฟันแทงไม่เข้าเลยคงต้องเป็นคนที่ปฏิบัติและถืออย่างจริงจังเพื่อให้พุทธคุณทั้งร้อยแปดมีความเข้มขลังถึงที่สุด
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
คิดมากเสื่อมมาก คิดน้อยเสื่อมน้อย ไม่คิดไม่เสื่อม  :001: :001: บุญรักษาครับ 

ออฟไลน์ CHARATORN

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากๆเลยครับ  ค่อยรู้สึกสบายใจขึ้นมาหน่อยครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ผมไม่เครียดแระ :002:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
แค่ศีล 5 นอกนั้นไม่ต้องไปสนใจ เรื่องข้อห้าม ถ้าสีล5ได้ก้สุดๆแล้วครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ใครถือศีล5 ได้ครบก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ Sukit

• ตติยะ
    • อีเมล
อยากให้มีระบบแก้ข้อความจัง บางทีรู้ทีหลังว่าตรงไหนพิมพ์ผิด จะได้แก้ทัน
[/quot
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
[/quot
ตามนั้นครับ

อ่านก่อน... ที่จะตั้งหัวข้อ,.. หรือตอบกระทู้.!
 - กรุณาปฏิบัติตาม กฎ กติกา มารยาท ของกระดานสนทนาวัดบางพระ อย่างเคร่งครัด
- พึงระลึกเสมอว่า ก่อนที่จะตั้งหัวข้อ,.. หรือตอบกระทู้ เราย่อมเป็นนายในสิ่งเหล่านั้นๆ...
   แต่เมื่อเราตั้งหรือตอบกระทู้ไปแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นนั้น ย่อมเป็นนายและมีอำนาจเหนือเราเสมอ
- คุณมีเวลา ๑๕ นาที ในการแก้ไขข้อความ หลังจากตั้งหัวข้อ,.. หรือตอบกระทู้ไปแล้ว
- ห้ามทำการตั้งหัวข้อ,..หรือตอบกระทู้ ที่เข้าข่ายการปั่น การปั๊ม หรือขุดกระทู้เก่าขึ้นมาตอบโดยไม่มีเหตุจำเป็น
- ตั้งหัวข้อกระทู้ให้สัมพันธ์กับหมวดหมู่หรือให้ตรงตามคำอธิบายของหมวดนั้นๆ
- ตั้งชื่อหัวข้อ,.. กระทู้ให้ชัดเจน สื่อถึงความต้องการ และสอดคล้องกับเนื้อหา
- ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ที่เค้าให้เวลาแค่นี้ในการแก้ไขข้อความ เพราะว่า เมื่อก่อนเคยมีคนพลิกลิ้นน่ะครับ
เขียนๆด่าชาวบ้านเป็นวันๆ แล้วก็แอบมาแก้ ทำทีเป็นว่า ไม่ได้เขียนแบบนั้น
ส่วนมากก่อนจะโพสท์ ผมจะใช้ปุ่มแสดงตัวอย่างเพื่อตรวจทานนะครับ ไม่ทราบว่ามีใครเห็นหรือเปล่า

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผิดตรงไหนหรอครับ ขออภัยด้วยนะครับ

• ตติยะ
เล่นในมือถือครับ พวกสคริปต์บางอย่างไม่ทำงาน บางความเห็นที่ผมพิมพ์ผิดเพราะเล่นในมือถือ จะกดอะไรลำบาก กดตรวจทานไม่ติด ยิ่งพิมพ์ไปสักพักพักเห็นคำผิดไปโผล่บรรทัดแรก ต้อลบบตทัดนั้นแล้วพิมพ์ใหม่