ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงรุณอาเสี่ย รบกวนผู้รู้ครับ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ  (อ่าน 1682 ครั้ง)

ออฟไลน์ cellszaru

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คือพระองค์นี้ผมได้มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ ก็ขึ้นคือมาตลอดครับ

แต่ผมศึกษาพระรุ่นนี้แล้วงงครับคือ

ผมไม่เคยเห็นการฝังตระกรุดแบบนี้ครับ มีแต่ฝั่งแนวขวางและฝังพลอย ดูมาหลายตำราก็ไม่เคยเจอครับ

ผู้ใหญ่ในเว็ปครับขอความกรุณาด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่เข้ามาอ่าน และ ตอบกระทู้ผมครับ

ด้านหน้า

ด้านหลัง

หากผมถามไม่เหมาะสมหรือผิดพลาดในเรื่องใดไปขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ   สวัสดีครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
แท้แน่นอนครับ คมชัดสวยงาม
เรื่องตะกรุดอาจเป็นความตั้งใจ หรือบังเอิญของผู้กดพิมพ์ก็ได้นะครับ
บางครั้งพระอาจารย์ท่านก็ใส่เส้นเกษาหลวงพ่อเปิ่นลงไปด้วยในบางองค์
แต่พระผงแบบพิเศษที่ตะกรุดวางแบบแปลกๆหรือมีเส้นเกษาเหล่านี้จะมีจำนวนน้อยครับ ไม่ค่อยพบเจอ
พระผงส่วนใหญ่รวมถึงรุ่นนี้ด้วยจะผสมผงและกดพิมพ์กันในวัด เช่นที่กุฏิพระอาจารย์ต้อยเป็นต้น 
ต้องบอกก่อนว่าพระในวัดบางพระสมัยนั้นนั่นแหละครับเป็นผู้กดพิมพ์
หลวงพ่อเปิ่นท่านจะเดินดูเสมอๆตอนในเช้าๆครับ
ยินดีด้วยครับ ที่มีของหายากไม่เหมือนใคร   

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เห็นด้วยกับคุณบางแก้วฟ้าครับ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
สวยงามมากครับผม
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
ถูกต้องแล้วครับ  ตามที่ท่านบางแก้วฟ้าตอบ

มีภาพมายืนยัน

เครดิตภาพจากหนังสือพระเครื่ิองลานโพธิ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2555, 08:18:19 โดย เสือเดือนแปด »

ออฟไลน์ cellszaru

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณทุกท่านครับนะครับ ภูมิใจสุดๆครับ    :005: :005: :005:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดีด้วย ครับ   :015:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับดีที่สุดแล้วครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล