ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีความรู้เรื่องมีดหมอ ดูให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 1877 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnn123

• ตติยะ
เป็นของบรรพบุรุษครับประมาณ10-20ปี ไม่ทราบว่าเป็นมีดหมอของท่านใดครับ
ใครทราบช่วยบอกรายละเอียดหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
เหล็กน้ำพี้ หรอ คับ

ลงไว้ แค่

นะมะพะทะ

นะโมพุทธายะ

แค่นี้หรอ คับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
เดี๋ยวนี้ ร้านขายมีด ประเภทมีดอรัญญิก ทั่วไป ไม่เว้นแถว จ.อุตรดิษย์  เขาก็ตีมีดออกมาขาย
มีหลายแบบ มีทั้ง ดาบลงอักขระ ทำเป็นมีดหมอลงอักขระ มีหลายแบบหลายอย่าง ทำให้ตอบยาก
แต่ไม่ได้ปลุกเสก   ถ้าอยากได้ก็ต้องนำไปให้ท่าน หลวงพ่อ หลวงปู่ที่เคารพนับถือ ช่วยเรียกอักขระ
เลขยันต์ ปลุกเสกให้ (ดีนอก) ถ้ามวลสารดี เขาเรียก ดีใน+ดีนอก
ฉนั้น จะต้องมีเอกลักษณ์เพราะ จึงจะพอจับยัดวัดให้ได้