ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหา? มาสอบถามครับ  (อ่าน 2798 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
มีปัญหา? มาสอบถามครับ
« เมื่อ: 25 มี.ค. 2555, 11:05:30 »

สวัสดีครับท่านสมาชิกและศิษย์วัดบางพระทุกท่าน ผมมีคำถาม? มาให้เพื่อนๆสมาชิกและศิษย์วัดบางพระทุกท่านได้ร่วมกันช่วยดูพระหลวงพ่อ 2 เหรียญนี้ให้หน่อยครับ ว่า
  1)เป็นรุ่นไหน?
  2)เป็นเนื้ออะไร?
  3)เป็นปีอะไร?
   เพ่งดีๆนะครับ

ขอบตุณครับ

คนรักษ์พระ

ปล.ผมมีรางวัลให้สำหรับผู้ที่ตอบถูก 1 ท่านนะครับ จำนวน 1องค์ เป็นพระผงยางานต้มยา 100 ปีของหลวงปู่พรหมวัดช่องแค หลวงพ่อลออปลุกเสกครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ตอบ: มีปัญหา? มาสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2555, 11:11:20 »
เหรียญทั้ง2เหรียญเป็น รุ่นย้อนยุคปี 37

เหรียญที่1 สีดำเป็นเนื้อนวะ ส่วนเหรียญที่2 ออกน้ำตาลๆเป็นเนื้อทองแดง

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mootun@nt

• จตุตถะ
  • นะโมพุทธายะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มี.ค. 2555, 11:22:42 »
เป็นเหรียญย้อนยุค 19 สร้างเมื่อปี 2537 ครับ ที่เห็นเป็นเนื้อนวะ กับเนื้อทองแดง ครับ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มี.ค. 2555, 11:28:30 »
เดาครับ
จากรูป เหรียญซ้ายรุ่นย้อนยุคเนื้อทองแดงรมดำปี37
เหรียญขวารุ่นย้อนยุคเนื้อทองแดงปี45

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2555, 11:33:20 โดย assis.aod »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2555, 11:39:55 »
เหรียญทั้ง2เหรียญเป็น รุ่นย้อนยุคปี 37

เหรียญที่1 สีดำเป็นเนื้อนวะ ส่วนเหรียญที่2 ออกน้ำตาลๆเป็นเนื้อทองแดง

ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ

ขอตอบด้วยครับ....

เหมือนท่านนี้ครับ...ที่เป็นเหรียญย้อนยุค ปี 2537

ที่ไม่เหมือนคือ

เหรียญซ้าย เป็นทองแดงรมดำ ครับ....

เหรียญขวา นวะ  ครับ....

สลับกัน

เดา  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2555, 11:41:57 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มี.ค. 2555, 07:39:48 »
เหรียญทองแดงรมดำทั้งสองเหรียญเลยครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มี.ค. 2555, 11:34:26 »
เหรียญด้านซ้ายผมไม่ค่อยชอบครับ อาจจะเพราะมุมกล้องหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ
แต่เหรียญด้านขวาเป็นเหรียญรูปไข่เต็มองค์รุ่นพิเศษ เนื้อทองแดงรมดำ ปี 2537

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ BB.bumbim

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มี.ค. 2555, 09:47:48 »
ขอผมแสดงความคิดเห็นนะครับ
"เป็นเหรียญย้อนยุค สร้างปี ๓๗ พระอาจารย์ต้อยท่านกรุณาสร้างและมีส่วนหนึ่งท่านได้จารเอาไว้"
เหรียญที่ ๑ ดูดีครับแต่ผมคิดว่าหน้าหลวงพ่อผิดพิมพ์ไปนิดนะครับ
เหรียญที่ ๒ (ขวามือ) พิมพ์ชัดเจนดีครับ สวย ดูง่ายครับ
 "ทั้งสองเหรียญเนื้อทองแดงครับ"
(ผิดพลาดประการใดขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับผมอาจจะศึกษามาน้อยหรืออาจจะมองไม่ค่อยชัด)
หมายเหตุ ผมเคยเจอเหรียญย้อนยุคปี ๓๗ มีปลอมแล้วนะขอรับถ้าเจอะเจอก็ศึกษาดูให้ดีๆ นะครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 เม.ย. 2555, 12:52:22 »

สวัสดีครับ ถึงเวลาที่ต้องมาเฉลยกันแล้วนะครับ เพราะผ่านมา10วัน และมีท่านสมาชิกที่ตอบถูกแล้ว จึงขอเฉลยนะครับ เหรียญทั้ง 2 เหรียญ

1)เป็นรุ่นพิเศษ(ย้อนยุค)เหมือนกัน

2)เป็นเนื้อทองแดงเหมือนกัน

3)เป็นปี 2537 และ 2545 นะครับ

เดาครับ
จากรูป เหรียญซ้ายรุ่นย้อนยุคเนื้อทองแดงรมดำปี37
เหรียญขวารุ่นย้อนยุคเนื้อทองแดงปี45

ขอบคุณครับ

สำหรับท่าน assis.aod ที่ตอบถูก รบกวนส่งที่อยู่มาทางข้อความส่วนตัวถึงผมนะครับ แล้วผมจะจัดส่งของรางวัลให้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านครับ

คนรักษ์พระ

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 เม.ย. 2555, 12:53:08 »
ขอบคุณพี่คนรักษ์พระ สำหรับกิจกรรมตอบคำถาม
ขอขอบคุณสำหรับของรางวัลครับ