ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้ สอบถามหน่อยครับ !!  (อ่าน 5429 ครั้ง)

ออฟไลน์ Breezeza7

• เพียงในใจ !!
  • จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
อาการแบบนี้ สอบถามหน่อยครับ !!
« เมื่อ: 09 เม.ย. 2555, 09:30:17 »
ผมได้สักยันต์ ที่ วัดบางพระ .. อะครับ !!
ตอนนี้ ก็ ได้ มาเยอะ พอควรแล้วครับ  .. หลังสัก ท่านอาจารย์ ก็ บอกว่้า่ นั่งสมาธิ และสวดมนต์ภาวนา บ่อย ๆ

ผมก็ได้ปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด ! (แต่บางวันที่ ทำงานมาหนัก ๆ ผมก็ไม่ได้ทำ นอนเลย)

ช่วงเวลาที่ผมใช้ชีวิตประจำวัน .. บางครั้ง ผมรู้สึกได้ว่า ตรงรอยยันต์ ที่ผมสักมา
จะมีอาการคัน ๆ กระตุก ๆ เหมือนว่้าจะมี อะไรบางอย่าง วิ่งอยู่ภายใต้รอยสัก
ทีแรก ผมคิดว่า คงเป็นธรรมดา .. แต่ช่วงหลัง ๆ บ่อยมาก และรับรู้ได้ว่า มันเกิดขึ้นจริง ๆ ครับ
(ยิ่งตรงรอยสักพระพิฆเนศที่ต้นแขน และท้าวเวสสุวรรณ บ่อยมากครับ)
และ บางครั้ง ก่อนที่ ลูกค้า จะมาเข้าร้าน แบบเยอะ ๆ ก็จะมีอาการแบบนี้เกิดขึ้น

จึงอยากถามทุกท่านว่า เคยมีอาการแบบนี้ กันบ้างรึเปล่าครับ
ส่วนตัวผม ผมเชื่อโดยที่ไม่ต้องใช้จักรยาน .. เอ้ย วิจารณญาณ เลยครับ

และตอนนี้ ผมตั้งใจและกำลังเริ่มต้นการงดทานเนื้อสัตว์ ไปเรื่อย ๆ สักอาทิตย์ ( อาจจะยาวไปเรื่อย ๆ )

ขอบารมีคุณพระศรีรัตนตรัยและบารมีหลวงพ่อเปิ่น
คุ้มครอง ทุกท่าน   สาธุ ครับ  :001:
ความดีไม่มีขาย

ดีพอและพอดี

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: อาการแบบนี้ สอบถามหน่อยครับ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 เม.ย. 2555, 10:11:52 »
เดี๋ยวถ้ามี น้าๆพี่ๆ เข้ามาแซวก็ไม่ต้องคิดมากนะครับ (เขาทดสอบกำลังใจกันหนักหน่อย)
-อาจเป็นอาการตึงจากรอยสัก
-อาจเป็นอาการเกร็งจาก กล้าเนื้อ เส้นประสาท

ผมก็เคยเป็นแบบนี้... ตอน
-ที่หลวงพ่อสำอางค์เป่าให้ เสือเกี้ยว ที่หลังก็ผมกระตุก (ปึก ปึก ปึก)
-เวลาขับรถก็รู้สึกแปล๊บๆที่หลัง สักพักก็มีสิบล้อมาเฉี่ยวแต่ไม่โดน (ผมยังจอดรถปาดหน้าแล้วตบมือให้เขาอยู่เลย)
-ในงานไหว้ครูปีหน้าต้องมาไหว้ครูนะครับ (แล้วจะรู้ว่าสิ่งแปลกๆนี้เกิดขึ้นจากอะไร) สนุกนักเชียว

ถือศีล กินเจ ดีอยู่แล้ว
แต่ควรจะเดินสายกลาง คือตั้งใจทำให้ที่สุด หากช่วงไหนกำลังของกายหยาบเราต้องการ พักผ่อน กินเนื้อ หรือการผ่อนคลาย
ก็ต้องปล่อยไปตาม ลมๆ บ้างจะได้สุขแบบพอดี (จนกว่าเราจะเข้า50นั่นแหละถึงจะตัดได้มากขึ้น)

ผมก็ปฏิบัติเหมือนกัน สวดมนต์ นั้งสมาธิวันละ1ชั่วโมง มีความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เม.ย. 2555, 10:12:26 โดย singhanart »
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ Breezeza7

• เพียงในใจ !!
  • จตุตถะ
  • ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา
    • MSN Messenger - Breezeza7@hotmail.com
ตอบ: อาการแบบนี้ สอบถามหน่อยครับ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 เม.ย. 2555, 10:31:32 »
ขอบคุึณครับ .. ^^ 

ผมก็เดินสายกลางนะครับ !!  แต่ว่า ช่วงนี้  เนื้อสัตว์ มันไม่ชวนให้หลงไหลเลย  :092:

ปีนี้ ก็ไปไหว้ครู มาแล้วครับ ... แบบว่า  สุดยอด !!

ขอบคุณคุณสิงหนาืถ ที่มาแสดงความคิดเห็นครับ ^^

ออฟไลน์ KsT-YNV

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เม.ย. 2555, 12:10:59 »
ของผมก็เคยเป็นครับ จะร้อนลุ่ม คันๆ กระตุกๆ แบบจขกท.บอก พอจับดูรู้สึกนูนๆขึ้นมาครับ ไม่ต้องแปลกใจ อาการคันหลังรอยสัก เป็นเรื่องปกติครับ  :093: :093: :093:
บางสิ่งอาจไม่เห็นด้วยตา แต่รับรู้ด้วยความรู้สึก
"

ออฟไลน์ beethoven

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 เม.ย. 2555, 10:16:23 »
ผมว่าการงดทานเนื้อสัตว์เป็นสิ่งดีแต่ควรดูร่างกายด้วยนะครับส่วนอาการท่านคงไม่ทราบจริงๆแต่การเป็นคนดีคงย่อมบังเกิดแต่สิ่งที่ดีแหละครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 เม.ย. 2555, 05:34:32 »

ต้องไปขอเมตตาเพิ่มครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 เม.ย. 2555, 03:21:55 »
พี่เจมส์ตอบได้ถูกใจมากครับ 25; 25; 25; 25;
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"