ผู้เขียน หัวข้อ: รอยสักวัดบางพระ อยากทราบที่มาครับ...  (อ่าน 8942 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ

ตามรูป ที่ผมลงให้ดูครับ...(ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ)

ก็คงเป็นที่ทราบโดยทั่วกันว่า ตามรูปคือ แบบมาตราฐาน ของวัดบางพระ...

แต่ที่ผมอยากทราบว่า  ตามรูปนี้เป็นรูปแบบดั้งเดิมเลยหรือเปล่าครับ

หรือเป็นแบบ ที่ออกมาหลังจากหลวงพ่อเปิ่นเลิกสักแล้ว....เพื่อให้เป็นมาตราฐานเดียวกัน

พูดง่ายก็คืออยากรู้ประวัติของ รูปนี้ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะผมอยากทราบเพื่อเป็นความรู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2555, 12:29:12 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ FishkeRRRRR

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: รอยสักวัดบางพระ อยากทราบที่มาครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 01:22:28 »
อยากทราบเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รอยสักวัดบางพระ อยากทราบที่มาครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 11:56:20 »
อยากทราบเช่นกันครับผม

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2555, 12:03:23 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sMokE

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พ.ค. 2555, 04:52:44 »
ที่มานั้นเป็นไงไม่ทราบครับ แต่ที่น่าภูมิใจคือการวางยันต์ และ อักขระ ของสายวัดบางพระเรานั้น ติดระดับโลกครับ
เอากระทู้เก่ามาย้อนให้ชมครับ เผื่อบางท่านยังไม่ได้ดูเป็นกระทู้ที่ผมชอบเข้าไปดูบ่อยๆ
ลแงสังเกตุ หลังชาวต่างชาติดูนะครับแต่ละคนใช้คำว่าสุดยอดเลยครับ แต่สุดท้าย ยันต์วัดบางพระเราได้ที่หนึ่งระดับโลกครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=18210

ขอขอบคุณพี่โบตั๋นเจ้าของกระทู้เก่าด้านบนครับ ขออนุญาติเอามาแชร์นะครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2555, 04:54:26 โดย sMokE »

ออฟไลน์ baramee

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พ.ค. 2555, 01:23:48 »
ผมได้ไปดูกระทู้เก่ามาแล้วครับ ท่านอาจารย์หนวดสุดยอดมากเลยครับ :054:
แต่ผมอยากทราบว่าไปแข่งที่ประเทศอะไรเหรอครับ รบกวนท่านผู้รู้ทีนะครับ

ผิดพลาดประการได้ขออภัยด้วยนะครับ(น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัว)

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ค. 2555, 08:11:41 »

ตามรูป ที่ผมลงให้ดูครับ...(ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ)

ก็คงเป็นที่ทราบโดยทั่วกันว่า ตามรูปคือ แบบมาตราฐาน ของวัดบางพระ...

แต่ที่ผมอยากทราบว่า  ตามรูปนี้เป็นรูปแบบดั้งเดิมเลยหรือเปล่าครับ

หรือเป็นแบบ ที่ออกมาหลังจากหลวงพ่อเปิ่นเลิกสักแล้ว....เพื่อให้เป็นมาตราฐานเดียวกัน

พูดง่ายก็คืออยากรู้ประวัติของ รูปนี้ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะผมอยากทราบเพื่อเป็นความรู้ครับ

:054:รอท่านผู้รู้มาตอบเช่นกันครับ :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พ.ค. 2555, 11:22:26 »
คงต้องสอบถามกับพระอาจารย์ที่วัดแล้วครับ จะได้รู้ประวัติของ รูปนี้ครับ  :054: :054: :054:
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ zaberhook

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พ.ค. 2555, 04:44:48 »

แต่ที่ผมอยากทราบว่า  ตามรูปนี้เป็นรูปแบบดั้งเดิมเลยหรือเปล่าครับ

พูดง่ายก็คืออยากรู้ประวัติของ รูปนี้ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ  ขอบพระคุณครับ

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ  ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะผมอยากทราบเพื่อเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ prasong

• ทุติยะ
  • **
  • ♥P♥
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พ.ค. 2555, 08:28:08 »
ไม่มีไครตอบเลยหรอครับผมก็อยากรู้.เหมือนกัน มากๆๆด้วย.รบกวนศิษย์เก่ารุ่นพี่ด้วยครับ^^ขอบคุณ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 12:02:06 »
เดี๋ยววันเสาร์นี้...ผมอาจจะไปวัดฯ...

คงต้องปริ๊นรูปนี้....ลองเอาไปถามดูครับ...

เผื่ออาจได้คำตอบไม่มากก็น้อยครับ....

แล้วจะเอามาบอกนะครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 12:02:36 โดย naklop1911 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 11:42:31 »
เดี๋ยววันเสาร์นี้...ผมอาจจะไปวัดฯ...

คงต้องปริ๊นรูปนี้....ลองเอาไปถามดูครับ...

เผื่ออาจได้คำตอบไม่มากก็น้อยครับ....

เมื่อวานปริ้นรูปไว้แล้วครับ...วันนี้ว่าจะเอาไปถามที่วัดฯ

ปรากฎว่าลืมครับ...ตื่นสายรีบไปหน่อย..

เดี๋ยวมีโอกาสหน้าไปพลาดแน่ครับ...

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 12:11:10 »

เมื่อวานปริ้นรูปไว้แล้วครับ...วันนี้ว่าจะเอาไปถามที่วัดฯ

ปรากฎว่าลืมครับ...ตื่นสายรีบไปหน่อย..

เดี๋ยวมีโอกาสหน้าไม่พลาดแน่ครับ...

แก้คำผิดครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 02:53:38 »
สวยมากเลยครับ เหมือนอยู่บนหลัง ลูกศิษ เลย  :016: :015:

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พ.ค. 2555, 12:46:39 »
ยังอยากทราบอยู่นะครับ
ท่านใดพอจะทราบข้อมูลนี้บ้าง

เนื่องพระอาจารย์ผมเคยบอกว่าสมัยก่อนสักให้กันคนละยันต์สองยันต์
หลังจากนั้นยันต์ชุดลักษณะรวมเหมือนหน้าเสือ จึงบังเกิดขึ้นมา
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พ.ค. 2555, 01:27:06 »

เนื่องพระอาจารย์ผมเคยบอกว่าสมัยก่อนสักให้กันคนละยันต์สองยันต์
หลังจากนั้นยันต์ชุดลักษณะรวมเหมือนหน้าเสือ จึงบังเกิดขึ้นมา

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาที่ ก๊อปปี้ ไว้ไปถามที่วัดดูครับ...

คราวนี้ไม่ลืมแน่เดี๋ยวเอาใส่กระเป๋าไว้เลย...

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พ.ค. 2555, 08:34:20 »

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอาที่ ก๊อปปี้ ไว้ไปถามที่วัดดูครับ...

คราวนี้ไม่ลืมแน่เดี๋ยวเอาใส่กระเป๋าไว้เลย...

ดีครับพี่
จะได้เป็นประโยชน์แก่รุ่นน้องๆ

หากผมมีโอกาสจะสอบถามทางพระอาจารย์บ้างเหมือนกัน

แต่ที่สำคัญคือ
การตั้งคำถามต้อง กระชับ ชัดเจน เข้าใจง่าย
ลองๆคิดประมาณว่า "อาจารย์ท่านใดเริ่มสัก ให้ตำแหน่งยันต์ มองโดยรวมแล้วเป็นหน้าเสือครับ ?" พี่ว่าพอใช้ได้ไหม

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พ.ค. 2555, 09:33:42 »
สำหรับคำถามน่าจะใช้ได้ครับ....

วันนี้ตอนแรกผมว่าจะไปวัดครับ แต่ ตอนเช้าท้องใส้มันปั่นป่วนเล็กน้อย...เลยไม่ได้ไปครับ...

เดี่ยวลองดูวันพฤหัสฯ  ถ้าทุกอย่างปลอดโปร่งน่าจะได้ไปวัดฯ  ครับ...

แต่ถ้าผมจำไม่ผิด เคยมีพี่น้อง บอกว่าได้ภาพนี้มาจาก หลวงพี่แป๊ว  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2555, 09:37:58 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พ.ค. 2555, 10:38:43 »
จากรูปคิดว่ายังไม่ใช่แบบดั้งเดิม เพราะเท่าที่ดูจากผู้เฒ่าผู้แก่ที่หลวงปู่ท่านสักให้ไม่ได้สักเยอะขนาดนี้
รูปแบบมาตรฐานจึงน่าจะเกิดขึ้นหลักจากที่หลวงปู่ท่านวางเข็มแล้ว
รูปนี้น่าจะถ่ายไว้เป็นเวลานานพอสมควรแล้ว  ไม่แน่ใจว่าอยู่ด้านใน
กุฏิสมัยที่หลวงพี่พันสักอยู่ด้านใน ตรงกุฏิที่หลวงพี่แป๊วสักอยู่ในปัจจุบันหรือไม่

ถูกผิดประการใดข้าน้อยศิษย์ใหม่ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 พ.ค. 2555, 11:50:41 »
จากรูปคิดว่ายังไม่ใช่แบบดั้งเดิม เพราะเท่าที่ดูจากผู้เฒ่าผู้แก่ที่หลวงปู่ท่านสักให้ไม่ได้สักเยอะขนาดนี้
รูปแบบมาตรฐานจึงน่าจะเกิดขึ้นหลักจากที่หลวงปู่ท่านวางเข็มแล้ว
รูปนี้น่าจะถ่ายไว้เป็นเวลานานพอสมควรแล้ว  ไม่แน่ใจว่าอยู่ด้านใน
กุฏิสมัยที่หลวงพี่พันสักอยู่ด้านใน ตรงกุฏิที่หลวงพี่แป๊วสักอยู่ในปัจจุบันหรือไม่

ถูกผิดประการใดข้าน้อยศิษย์ใหม่ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

เห็นด้วยครับ

สมัยก่อนหลวงปู่เปิ่นท่านสักให้ลูกศิษย์แต่ละคนไม่มาก ท่านบอกว่าให้เอาไปใช้ทำมาหากิน หลักๆก็จะเป็นเสือตีนโต

แหล่งข้อมูลที่อาจเกี่ยวข้องกัน
- ตำราของหลวงปู่หิ่มท่านเก็บวิชาอักขระเลขยันต์ไว้หลายเล่ม และตกทอดมาเป็นรุ่นๆ ปัจจุบันเป็นของวัด ซึ่งหลวงพี่เชษฐ์เป็นผู้รวบรวมไว้มากที่สุด
- หลวงปู่เปิ่นท่านได้แจกตำราวิชาให้สายพระอาจารย์สักไว้คนละ1ชุด  "ศิษย์วัดเรียกว่า1กรุ"