ผู้เขียน หัวข้อ: ครึ่งทางของการเป็นลูกศิษย์วัดบางพระคับ  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ออฟไลน์ metal

• ตติยะ

หลังผมส่วนใหญ่จะเป็นฝีเข็มพระอาจาร์ยนันคับ..ยกเว้นปิดตามหาอุตต์ พระอาจาร์ยญา และเสือทางด้านซ้าย-พระอาจาร์ยโมทย์ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2555, 01:01:02 โดย metal »

ออฟไลน์ vill

• จตุตถะ
 :017:สวยงามมากๆ ครับ  :017:

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ weery6599

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - weerapon_2530@hotmail.com
    • อีเมล
สวดยวดมากครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
อีกไม่นานคงถึงจุดหมาย   21;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขออภัยครับ ผมอาจอ่านหัวข้อแล้วสับสนก็เป็นได้

การเป็นศิษย์วัดบางพระ เริ่มเป็นตั้งแต่ที่เรามีใจศรัทธาอย่างแรงกล้าในองค์หลวงปู่เปิ่น แล้วถอดเสื้อหันหลังให้พระอาจารย์ลงยันต์ครูให้ ก็ถือว่าเป็นลูกศิษย์วัดบางพระเต็มตัวแล้วไม่ใช่หรือครับ

ขออภัยที่กล่าวล่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2555, 12:54:22 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ผมรู้จักวัดบางพระและบารมีหลวงปู่ จึงเกิดความรู้สึกอยากเป็นลูกศิษย์ ขณะนั้นน่าจะเรียกว่าใจไป 10% ครับ แต่พอได้ขึ้นยันต์เก้ายอด จากพระอาจารย์แป๊ว และได้ไปกราบหลวงปู่ ณ.กุฏิใหญ่ ในปี 38 ซึ่งได้รับการเป่าและตบที่ศรีษะและตัวยันต์จากหลวงปู่เปิ่นเอง ครานั้นผมมั่นใจว่าผมเป็นศิษย์วัดบางพระ 100% เต็มครับผม หากเทียบกับปริมาณยันต์ต่อพื้นที่หลัง บอกไม่ถูกว่ากี่เปอร์เซ็นต์ครับ
      ขอบคุณครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ พุทธสาวก

• ตติยะ
ความศรัทธาที่แท้จริงหรือการเป็นลูกศิษย์ที่แท้จริง ไม่ได้เกิดจากการเพิ่มจำนวนของหมึกบนร่างกาย คุณค่าของความเป็นศิษย์อาจารย์ไม่ได้อยู่ที่จำนวนหรือพื้นที่น้ำหมึก ไม่ใช่ว่าหมึกบนร่างมากแล้วความเป็นศิษย์จะมีมากตามไปด้วย ถ้าความเห็นนี้ไม่เข้าหูผมกราบขออภัยจริง เพราะผมคิดแบบนี้ ว่าคุณค่าของความเป็นศิษย์ไม่ใช่อยู่ที่ลวดลายหรือจำนวนหมึก เพราะหมึกไม่ใช่สิ่งที่วัดความเป็นศิษย์หรือความศรัทธาที่มีต่ออาจารย์

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
อ่านกระทู้ให้เข้าใจ  ผมตีความได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้สักได้ครึ่งหลังแล้วใกล้เต็มหลังแล้วนั่นเอง
ไม่ใช่ตีความตามความมากน้อยของยันต์มาเปรียบเทียบกับความศรัทธาไม่ได้

• ตติยะ
ผมตีความตามชื่อกระทู้ครับ ชื่อกระทู้บอกว่า ครึ่งทางของการเป็นลูกศิษย์วัดบางพระ แล้วนำเสนอรอยสักบนหลัง ก็นำเสนอแค่นี้จริงๆเหมือนเอาความเป็นศิษย์ไปไว้ที่รอยสัก

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ผมตีความตามชื่อกระทู้ครับ ชื่อกระทู้บอกว่า ครึ่งทางของการเป็นลูกศิษย์วัดบางพระ แล้วนำเสนอรอยสักบนหลัง ก็นำเสนอแค่นี้จริงๆเหมือนเอาความเป็นศิษย์ไปไว้ที่รอยสัก

รู้จักคำว่าศรัธาไหมครับ ถามจริงๆเคยสักยันต์หรือเปล่า เจ็บนะครับไม่ใช่ว่าไม่เจ็บ

ท่านเจ้าของกระทู้ ต้องมีความศรัธามีความเชื่อและเคารพ จึงมีรอยสักติดตามตัว  

ลองคิดดูสิครับว่าบางคนทำไมถึงนำพระเครื่องมาแขวนกัน บางท่านก็หลายๆองค์

ทำไมไม่เอาขี้หมามาแขวนคอหล่ะครับ เพราะว่า ความเชื่อหรือศรัธาหรือเปล่า

แล้วการเดินทางไปสักที่วัด ผมว่าก็คงไม่สะดวกสบายเหมือนไปร้านสะดวกซื้อ

เครื่องปรับอากาศก็ไม่มี รอคิวก็นาน ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆอีก (ด้วยความศรัธา)

นี่แหละที่ผมคิดว่าสามารถดูรอยสักก็ใช้เป็น ส่วนประกอบพิจารณาคำว่าศิษย์

ได้เหมือนกันนอกจากดูความประพฤติตัว กริยามารยาท

เข้ามาในบ้านในบอร์ด ศึกษาดูดีๆ ที่นี่มีวัฒนธรรมขององค์กร ที่เป็นเอกลักษณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 03:07:33 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ตติยะ
ตอบ: ครึ่งทางของการเป็นลูกศิษย์วัดบางพ&
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 04:48:52 »

รู้จักคำว่าศรัธาไหมครับ ถามจริงๆเคยสักยันต์หรือเปล่า เจ็บนะครับไม่ใช่ว่าไม่เจ็บ

ท่านเจ้าของกระทู้ ต้องมีความศรัธามีความเชื่อและเคารพ จึงมีรอยสักติดตามตัว 

ลองคิดดูสิครับว่าบางคนทำไมถึงนำพระเครื่องมาแขวนกัน บางท่านก็หลายๆองค์

ทำไมไม่เอาขี้หมามาแขวนคอหล่ะครับ เพราะว่า ความเชื่อหรือศรัธาหรือเปล่า

แล้วการเดินทางไปสักที่วัด ผมว่าก็คงไม่สะดวกสบายเหมือนไปร้านสะดวกซื้อ

เครื่องปรับอากาศก็ไม่มี รอคิวก็นาน ไหนจะค่าใช้จ่ายต่างๆอีก (ด้วยความศรัธา)

นี่แหละที่ผมคิดว่าสามารถดูรอยสักก็ใช้เป็น ส่วนประกอบพิจารณาคำว่าศิษย์

ได้เหมือนกันนอกจากดูความประพฤติตัว กริยามารยาท

เข้ามาในบ้านในบอร์ด ศึกษาดูดีๆ ที่นี่มีวัฒนธรรมขององค์กร ที่เป็นเอกลักษณ์

งั้นคนที่เขาเป็นศิษย์ ต้องได้รับการสักถึงได้ขึ้นชื่อว่าเป็นศิษย์เหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 04:50:53 โดย พุทธสาวก »

• ตติยะ
ความเป็นศิษย์ไม่ใช่เอาหมึกมาวัดอย่างเดียว ผมว่าการพิจารณาการเป็นศิษย์ไม่ใช่ดูที่หมึกบนหลังเท่านั้น แล้วหมึกบนหลังไม่ใช่เครื่องบ่งชี้ เหมือนการที่ใครสักคนยืนตรงในโรงหนังทุกครั้งก่อนหนังฉายแล้วร้องเพลงดังๆให้คนอื่นได้ยิน ไม่ใช่สิ่งที่บ่งบอกว่าคนๆนี้มีความจงรักภักดีกว่าคนคนที่ไม่แหกปากร้องเพลงในโรงหนัง การแหกปากร้องหรืออ้าปากพะงาบๆในโรงหนังก่อนหนังฉายไม่ใช่สิ่งที่บ่งบอกว่าคนนั้นคนนี้จงรักภักดีมากกว่าแค่ไหน

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ความเป็นศิษย์ไม่ใช่เอาหมึกมาวัดอย่างเดียว ผมว่าการพิจารณาการเป็นศิษย์ไม่ใช่ดูที่หมึกบนหลังเท่านั้น แล้วหมึกบนหลังไม่ใช่เครื่องบ่งชี้ เหมือนการที่ใครสักคนยืนตรงในโรงหนังทุกครั้งก่อนหนังฉายแล้วร้องเพลงดังๆให้คนอื่นได้ยิน ไม่ใช่สิ่งที่บ่งบอกว่าคนๆนี้มีความจงรักภักดีกว่าคนคนที่ไม่แหกปากร้องเพลงในโรงหนัง การแหกปากร้องหรืออ้าปากพะงาบๆในโรงหนังก่อนหนังฉายไม่ใช่สิ่งที่บ่งบอกว่าคนนั้นคนนี้จงรักภักดีมากกว่าแค่ไหน

เอาๆ ไปๆมาๆ คุณนี่ลามปามไปกันใหญ่แล้ว

ข้อความไหนครับ ที่สื่อว่า สักแล้วถึงได้ชื่อว่าเป็นศิษย์วัดบางพระ ผมบอกว่า

ใช้เป็นส่วนประกอบพิจารณาคำว่าศิษย์ ได้เหมือนกันนอกจากดูความประพฤติตัว

กริยามารยาท

ผมว่าขอเบอร์โทรศัพย์หน่อยสิครับ พูดคุยกัน น่าจะสื่อความหมายได้ดีกว่าพิมพ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 05:11:17 โดย โองการยันนะรังสี »

• ตติยะ
ส่งข้อความแล้วนะครับ

ส่งข้อความแล้วนะครับ

บอกอะไรกับใคร หรือ ???

ตกใจนึกว่าบอกกับผม ไปเปิดดูไม่ยักจะเห็นมีข้อความอะไร

ขอจริง ชอบนะครับ แต่ถ้าเกรียนไม่ชอบ อ่ะ

โพสข้อความลามปาม เชิญออกไปเป็นผู้อ่านผู้ชมจะดีว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 05:28:39 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
มีมารมาก่อกวนอีกแล้วหรือนี่ :093:
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
ไม่ชอบเลย  :065: การกล่าวล่วงผู้อื่น
ท่านที่ ใช้ ชื่อ login ที่ไม่สมกับการกระทำ
ท่าน นั้น มิใช่ ศิษย์วัดนี้ เป็นแน่
ความสงบ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ระวังนรกจะกินปากนะครับ เรื่องแบบนี้ไม่สมควรที่คุณจะเอามากล่าวล่วง

เชิญไปเป็นผู้ชมอยู่นอกบอร์ดเถอะนะครับ คุณไม่เหมาะสมกับเว็บบอร์ดนี้จริงๆ
  10;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
อ่านกระทู้ให้เข้าใจ  ผมตีความได้ว่าท่านเจ้าของกระทู้สักได้ครึ่งหลังแล้วใกล้เต็มหลังแล้วนั่นเอง
ไม่ใช่ตีความตามความมากน้อยของยันต์มาเปรียบเทียบกับความศรัทธาไม่ได้
:016: ผมก็เข้าใจตามนั้นครับ  อย่าคิดมากครับ :002:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
จะอวดเก่ง จะเกรียนยังงัยก็ให้มันมีขอบเขตหน่อยนะครับ เรื่องที่ไม่ควรดึงลงมา ก็อย่าได้ทำอีก
สังคมนี้มีแต่พี่น้องกัน ถ้าคุณปรับตัวปรับใจ ปรับมุมมอง ปรับแนวคิดให้เข้ากับวัฒนธรรมองค์กร
ถ้าไม่แตกต่างทางความคิดกันมากมายจนเกินไป ผมคิดว่า เพื่อนๆจะได้มุมมองอะไรดีๆอีกหลายอย่างจากคุณครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ผมขอโทษแล้วกัน ที่อ้างและพูดถึงอะไรแบบนี้ ทั้งที่แค่อ้างเฉยๆไม่มีเจตนาลามปามอะไร ผมขอโทษจากใจจริงครับ ผมสำนึกผิดแล้ว ต่อไปจะไม่ทำอีกแล้วครับ

ส่วนคุณโองการฯ ผมส่งข้อความเบอร์โทรให้แล้ว ตอนนี้ผมกำลังรอสายอยู่

อ้าว...มีหลายยูชเซอร์อีก......

สมัครกี่ยูชเซอร์กันแน่เนี้ย....ทำเพื่ออะไร....หวังผลอะไร....
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ผมความสามารถน้อย ความรู้น้อย ไม่คู่ควรที่จะพูดคุยด้วยหลอกครับ ขอโทษด้วยจ้าาา

[quote author=พุทธสาวก link=topic=27373.msg209429#msg209429 date=1336730402
ผมว่าขอเบอร์โทรศัพย์หน่อยสิครับ พูดคุยกัน น่าจะสื่อความหมายได้ดีกว่าพิมพ์

งั้นก็ลบข้อความนี้ออกด้วยแล้วกัน ถือว่าผมไม่ได้ส่งแล้วกัน ในเมื่อบอกไม่คู่ควร ก็ลบตรงที่ขอเบอร์ออกด้วยแล้วกัน เกรงว่ามันจะดูขัดแย้งกัน
ตอนแรกบอกขอเบอร์พูดคุยกัน แต่พอให้เบอร์ บอกว่าไม่คู่ควร งงฮะ
[/quote]

[/quote]
ไม่ต้อง งง หรอกครับ มีเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน ที่เข้าใจ จ้า....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 09:34:16 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

มีเรื่องเล่า
ครั้งหนึ่งมีบุรุษได้ไปขอบวชกับฤาษี หลังจากนั้นบุรุษคนดังกล่าวได้เพียรพยายามที่บรรลุถึงเป้าหมาย สุดท้ายก็สำเร็จ แต่บุรุษท่านก็ยังกลับมากราบฤาษีที่ท่านเคยมาขอบวช และได้มีการเผยแผ่สิ่งต่างๆที่ได้สำเร็จจากความเพียรปฏิบัติ ต่างคนก็รับฟังซึ่งกันและกัน หลังจากสนทนาเสร็จ ฤาษีได้ยกย่องว่าบุรุษมีความสูงส่งกว่าเราแล้วในตอนนี้ บุรุษได้รับฟังและน้อมรับแต่กระนั้นก็ยังคารวะให้ฤาษีเป็นอาจารย์มาตราบจนทุกวันนี้

นี่คือเรื่องเล่าจากพระอาจารย์ท่านหนึ่งแห่งวัดบางพระ เป็นเรื่องราวของพระโคตมและหัสดินฤาษี

ที่อยากจะบอกคือ ที่เห็นอาจไม่เป็นอย่างที่คิด ที่คิดอาจมีมากกว่าที่เห็น (ความกตัญญูและศรัทธาอย่างแท้จริง ดั่งเรื่องข้างบนเป็นตัวอย่าง ยังพอมีอยู่ครับ)

ด้วยความนับถือ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก