ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช้วยเหลือด่วนเรยคับ  (อ่าน 2373 ครั้ง)

ออฟไลน์ timemy15

• ตติยะ
ขอความช้วยเหลือด่วนเรยคับ
« เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 06:04:51 »
คือว่าผมลืมตัวไปมีไรกะแฟนแล้วผมไม่รู้ว่าแฟนผมเองเป็นประจำเดือนเวงกรรมเรยของผมจะเสือมมั๊ยอะคับ ยันต์ที่ผมสักไปมี
1.เก้ายอด2.นางพิม 3.ดำเซ็น 4.นารีสวน 5.จูงนาง 6.เพรธชพญาธร 7.ม้าเสพนาง 8.ขุนแผนชมตลาด 9.สาริกา คือผมอยากรู้ว่าของผมจะเสือมมั๊ยอะคับผมเคียดมาก
เรยนิ ผู้รู้ตอบด่วนเรยละกานคับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ขอความช้วยเหลือด่วนเรยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 07:58:44 »
คือว่าผมลืมตัวไปมีไรกะแฟนแล้วผมไม่รู้ว่าแฟนผมเองเป็นประจำเดือนเวงกรรมเรยของผมจะเสือมมั๊ยอะคับ ยันต์ที่ผมสักไปมี
1.เก้ายอด2.นางพิม 3.ดำเซ็น 4.นารีสวน 5.จูงนาง 6.เพรธชพญาธร 7.ม้าเสพนาง 8.ขุนแผนชมตลาด 9.สาริกา คือผมอยากรู้ว่าของผมจะเสือมมั๊ยอะคับผมเคียดมาก
เรยนิ ผู้รู้ตอบด่วนเรยละกานคับ

- ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ตติยะ
ตอบ: ขอความช้วยเหลือด่วนเรยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:18:27 »

- ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ เอยมะใช้ คำติชม ฮ่ามั๊ยนิ- -

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:32:16 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ เอยมะใช้ คำติชม ฮ่ามั๊ยนิ- -

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เอยไม่ใช่ คำติชม ฮ่ามั๊ยนิ- -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2555, 09:33:14 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2555, 09:50:54 »
เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ
ถ้าประจำเดือนไม่โดนบริเวณยันต์ (ไม่สูญครับ)
เสื่อมคงมีบ้าง ตั้งใจให้ดี ให้อาจารย์เป่าหัวให้ใหม่ เข้างานไหว้ครูประจำปี (ปึ้กเหมือนเดิม)
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 10:49:47 »
ด้วยความเคารพครับ
  ก่อนอื่นคงต้องบอกว่าเจ้าของกระทู้กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเสียก่อน และกรุณาเชื่อที่ผู้ดูแลเวป และผู้คุมกฏตักเตือนด้วย
  ในส่วนที่ถามมาถ้าเป็นนางพิม ดำเซ็น ของวัดท้องไทร ไม่เสื่อม ถ้าจะเสื่อมๆที่คนเสื่อม หาเรื่องเสื่อม  แต่ถ้าจะให้ดีให้สบายใจยันต์สายท้องไทร อ.อั้นและ  พระชาญท่านเรียนไว้ เอาดอกไม้ธูปเทียนไปบอกท่านให้ท่านทำน้ำมนต์รดให้
 ส่วนยันต์สายอื่นคงต้องสอบถามจาก อ.ที่สักให้เป็นผู้ตอบ
   "สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา  สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ cotton8088

• จตุตถะ
  • หมิ่นเบื้องสูง ไม่มีวันเจริญ...
    • นางพิม พิมพา แม่พิม แม่พิมพา ยันต์ เครื่องราง ของหลวงปู่อั๊บ วัดท้องไทร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 11:40:00 »
แวะมาค่ะ

ถ้าวันที่มีประจำเดือน คุณแฟนห้ามโดนตัว
ไม่ทานอาหารช้อนเดียวกัน กับข้าวทุกอย่างใช้ช้อนกลาง ไม่ดื่มน้ำแก้วเดียวกัน
ห้ามทำกับข้าวให้ทาน ห้ามซักเสื้อซักผ้าให้ ให้นอนที่นอนคนละฟูกค่ะ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 2555, 09:51:12 »
แวะมาค่ะ

ถ้าวันที่มีประจำเดือน คุณแฟนห้ามโดนตัว
ไม่ทานอาหารช้อนเดียวกัน กับข้าวทุกอย่างใช้ช้อนกลาง ไม่ดื่มน้ำแก้วเดียวกัน
ห้ามทำกับข้าวให้ทาน ห้ามซักเสื้อซักผ้าให้ ให้นอนที่นอนคนละฟูกค่ะ
แต่ของผมมันมากกว่านั้นอะสิครับมันไปหลายยกแล้วละ  
  ก่อนอื่นคงต้องบอกว่าเจ้าของกระทู้กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องเสียก่อน และกรุณาเชื่อที่ผู้ดูแลเวป และผู้คุมกฏตักเตือนด้วย
  ในส่วนที่ถามมาถ้าเป็นนางพิม ดำเซ็น ของวัดท้องไทร ไม่เสื่อม ถ้าจะเสื่อมๆที่คนเสื่อม หาเรื่องเสื่อม  แต่ถ้าจะให้ดีให้สบายใจยันต์สายท้องไทร อ.อั้นและ  พระชาญท่านเรียนไว้ เอาดอกไม้ธูปเทียนไปบอกท่านให้ท่านทำน้ำมนต์รดให้
 ส่วนยันต์สายอื่นคงต้องสอบถามจาก อ.ที่สักให้เป็นผู้ตอบ
   "สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา  สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"
Gearmour
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบสบายใจและ  :005: :006:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2555, 12:45:30 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ tom410

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2555, 09:30:33 »
พวกท่านทั้งหลายถือกันมากเกินไปหรือเปล่าครับ พระท่านว่าให้เดินทางสายกลางนะครับ ตึงเกินไปก็ขาดหย่อนเกินไปก็ไม่ดี
ผมก็สักมาเต็มตัวเวลาแฟนมีรอบเดือนก็กินข้าวด้วยกันปกติ เดินก็จับมือกันนอนก็กอดกันไม่เห็นว่าจะเสื่อมถ้าจะเสื่อมคงเป็นที่คนนะครับ
อย่าคิดมากไป

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2555, 05:28:00 »
แวะมาค่ะ

แต่ของผมมันมากกว่านั้นอะสิครับมันไปหลายยกแล้วละ 
  ในส่วนที่ถามมาถ้าเป็นนางพิม ดำเซ็น ของวัดท้องไทร ไม่เสื่อม ถ้าจะเสื่อมๆที่คนเสื่อม หาเรื่องเสื่อม  แต่ถ้าจะให้ดีให้สบายใจยันต์สายท้องไทร อ.อั้นและ  พระชาญท่านเรียนไว้ เอาดอกไม้ธูปเทียนไปบอกท่านให้ท่านทำน้ำมนต์รดให้
   "สิ่งใดมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา  สิ่งทั้งปวงย่อมมีความดับไปเป็นธรรมดา"
Gearmour
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบสบายใจและ  :005: :006:

ด้วยความเคารพครับ....ตอนแรกคุณบอกว่ามีอะไรโดยที่ไม่รู้ว่าแฟนมีประจำเดือน
แต่คุณมาบอกตอนหลังว่าหลายยก..โดยที่คุณไม่รู้ตัวเลยเนี่ยนะ...ผมว่ามันไม่ใช่นะ
( และที่สำคัญอย่างยิ่ง..ผมคิดว่าคำว่า "หลายยก" เป็นการใช้ถ้อยคำที่ไม่ถูกกาลเทศะ
สำหรับบอร์ดนี้เลย...เพราะในบอร์ดบุคคลมีทั้งที่เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ และ พระภิกษุ ร่วมใช้
อยู่ด้วยนะครับ..เหมือนไม่เคารพหลวงพ่อเปิ่นท่านด้วย)
และอีกอย่างนึงขนาดพี่ๆในบอร์ดตักเตือนเรื่องการใช้ภาษา....แต่คุณก็ยังตอบกลับ
ด้วยภาษาวิบัติเหมือนเดิม....ตรงนี้ผมอยากให้ปรับปรุงมากๆ
ลองคิดดูว่ามีหลายๆประเทศใกล้บ้านเรา..ต้องตกเป็นเมืองขึ้นของชาติอื่น
ภาษาใช้ในราชการก็ต้องใช้ภาษาของเจ้าอาณานิคมมาจนบัดนี้...
ในขณะที่ไทยเรามีเอกราช มีภาษาเป็นของตัว ฉะนั้นจงภูมิใจในภาษาไทย
ของเราและใช้มันให้ถูกต้องเถอะครับ....เมื่อก่อนผมก็ชอบพิมพ์ภาษาวิบัติแบบนี้ล่ะครับ
แต่ตอนนี้เมื่อเติบโตขึ้น...ผมจึงเข้าใจว่าภาษาไทยของเราเป็นภาษาที่สวยงามแค่ไหน
และมันจะไพเราะได้ก็ต่อเมื่อเราใช้มันอย่างถูกต้องเท่านั้น