ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ใจซักนิดก่อนคิดจะโพส  (อ่าน 2664 ครั้ง)

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
ใส่ใจซักนิดก่อนคิดจะโพส
« เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 11:35:09 »
ก่อนอื่นต้องขอกล่าวสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆพวกเราศิษย์วัดบางพระทุกคน วันนี้มีเรื่องไม่สบายใจจะเอามาเล่าสู่กันฟัง เผื่อจะมีใครคิดเห็นเหมือนกันจะได้ร่วมมือกัน
                    เรื่องที่1 ก่อนอื่นต้องขอกล่าวเลยว่าที่นำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง เหตุผลเพราะเมื่อปลายเดือนกุมภาพันธ์เราคงได้ยินข่าวการสักยันต์ให้สุภาพสตรี ที่เป็นข่าววิพากษ์วิจารณ์ในโลกออนไลน์ในแง่มุมต่างๆ ทั้งในทางเสื่อมเสียหรือไม่เสื่อมเสียก็ตาม ซึ่งมีผลโดยตรงกับการสักยันต์ของวัดบางพระ เรื่องที่เกิดขึ้นก็เนื่องมาจากการถ่ายภาพถ่ายคลิปเอาไปลงในยูทูบ เฟสบุ๊ค ทวิสเตอร์ ฯลฯ ซึ่งเราต้องยอมรับว่ายุคและสมัยนี้กระแสข่าวสามารถแพร่กระจายได้ในไม่กี่นาที ดังนั้นก่อนที่เราจะโพสอะไรเขียนอะไร ขอให้นึกถึงผลที่จะตามมาด้วย ซึ่งเรื่องที่ข้าพเจ้าไม่สบายใจก็คือมีสุภาพสตรีถ่ายรูปการสักยันต์แล้วเอามาลงในกระดานสนทนาของทางวัดหรือทางเฟสบุ๊ค แล้วระบุว่าสักกับพระอาจารย์ท่านใด ซึ่งข้าพเจ้าขอบอกว่าไม่เหมาะสม(ในความคิดของของข้าพเจ้า ผิดถูกประการใดขอภัยด้วย)เนื่องด้วยทางวัดเคยบอกว่างดสักให้สุภาพสตรี จัดให้ลงนะหน้าทองอย่างเดียว แต่เนื่องด้วยเป็นที่รู้กันมาว่าลูกศิษย์ของทางวัดมีสุภาพสตรีค่อนข้างมาก พระอาจารย์ท่านให้ความเมตตาแล้วก็มิควรจะทำให้พระอาจารย์ท่านต้องเดือดร้อน คนที่สักเขารับรู้อยู่แล้วว่าในการสักมิได้ถูกเนื้อต้องตัวแต่อย่างใด แต่คนที่เข้ามาอ่านกระทู้หรือหาข้อมูลบางคนอาจจะมองในมุมที่ต่างกัน อาจจะส่งผลกระทบต่อการสักยันต์ให้สุภาพสตรีท่านอื่นและมีผลต่อพระอาจารย์ท่านที่สัก อาจจะเป็นข่าวได้อีก เพราะถ้าเป็นข่าวอีกครั้ง ทางวัดคงเดือนร้อน จึงใคร่ขอความร่วมมือให้ช่วยกันใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่อาจจะก่อให้เกิดความเดือดร้อนอย่างมหันต์ด้วยเถิด

เรื่องที่2 การแต่งกายเข้าวัดสำหรับสุภาพตรี พวกเราทุกคนรู้อยู่แล้วว่าวัดเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธ์ เราควรแต่งกายให้ถูกกาลเทศะ ถ้าจะมาสักยันต์ควรเตรียมตัวให้พร้อม ถ้าเสื้อโป๊เว้าลึก ส่อไปในทางล่อแหลมก็ควรใส่เสื้อคลุมรึไม่ก็มีผ้าคลุมไหล่ปกปิดเพื่อเคารพสถานที่และสร้างความเหมาะสมแก่ผู้
พบเห็นและยังสร้างคาวมสะดวกให้แก่ตนเองด้วย ขอขอบคุณนะที่เข้ามาอ่านกัน

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ออฟไลน์ jokid2010

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: ใส่ใจซักนิดก่อนคิดจะโพส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ค. 2555, 11:44:54 »
เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 12:13:22 »
น่าภูมิใจกับความคิดนี้จริงๆครับ

เห็นด้วยอีกคนครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ ployQ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 01:01:56 »
คนประพฤฒิดี มีการศึกษา ศรัทธาในคำสอน แต่งกายสุภาพ รักษาชื่อเสียงครู ก็มีนะคะ
ขอกรุณาอย่า เหมารวม
ขอบคุณ
ความสงบ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 01:19:12 »
เห็นด้วย อย่างยิ่งกับศิษย์พี่ครับผม :016: :016: :016:

ออฟไลน์ Generalist

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 03:46:45 »
ช่วยเพิ่มเติมในข้อที่ 2. ให้ครับ จาก http://fail.in.th/

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 05:12:57 »
ก่อนอื่นต้องขอกล่าวสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆพวกเราศิษย์วัดบางพระทุกคน วันนี้มีเรื่องไม่สบายใจจะเอามาเล่าสู่กันฟัง เผื่อจะมีใครคิดเห็นเหมือนกันจะได้ร่วมมือกัน
                    เรื่องที่1 ก่อนอื่นต้องขอกล่าวเลยว่าที่นำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง เหตุผลเพราะเมื่อปลายเดือนกุมภาพันธ์เราคงได้ยินข่าวการสักยันต์ให้สุภาพสตรี ที่เป็นข่าววิพากษ์วิจารณ์ในโลกออนไลน์ในแง่มุมต่างๆ ทั้งในทางเสื่อมเสียหรือไม่เสื่อมเสียก็ตาม ซึ่งมีผลโดยตรงกับการสักยันต์ของวัดบางพระ เรื่องที่เกิดขึ้นก็เนื่องมาจากการถ่ายภาพถ่ายคลิปเอาไปลงในยูทูบ เฟสบุ๊ค ทวิสเตอร์ ฯลฯ ซึ่งเราต้องยอมรับว่ายุคและสมัยนี้กระแสข่าวสามารถแพร่กระจายได้ในไม่กี่นาที ดังนั้นก่อนที่เราจะโพสอะไรเขียนอะไร ขอให้นึกถึงผลที่จะตามมาด้วย ซึ่งเรื่องที่ข้าพเจ้าไม่สบายใจก็คือมีสุภาพสตรีถ่ายรูปการสักยันต์แล้วเอามาลงในกระดานสนทนาของทางวัดหรือทางเฟสบุ๊ค แล้วระบุว่าสักกับพระอาจารย์ท่านใด ซึ่งข้าพเจ้าขอบอกว่าไม่เหมาะสม(ในความคิดของของข้าพเจ้า ผิดถูกประการใดขอภัยด้วย)เนื่องด้วยทางวัดเคยบอกว่างดสักให้สุภาพสตรี จัดให้ลงนะหน้าทองอย่างเดียว แต่เนื่องด้วยเป็นที่รู้กันมาว่าลูกศิษย์ของทางวัดมีสุภาพสตรีค่อนข้างมาก พระอาจารย์ท่านให้ความเมตตาแล้วก็มิควรจะทำให้พระอาจารย์ท่านต้องเดือดร้อน คนที่สักเขารับรู้อยู่แล้วว่าในการสักมิได้ถูกเนื้อต้องตัวแต่อย่างใด แต่คนที่เข้ามาอ่านกระทู้หรือหาข้อมูลบางคนอาจจะมองในมุมที่ต่างกัน อาจจะส่งผลกระทบต่อการสักยันต์ให้สุภาพสตรีท่านอื่นและมีผลต่อพระอาจารย์ท่านที่สัก อาจจะเป็นข่าวได้อีก เพราะถ้าเป็นข่าวอีกครั้ง ทางวัดคงเดือนร้อน จึงใคร่ขอความร่วมมือให้ช่วยกันใส่ใจในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆที่อาจจะก่อให้เกิดความเดือดร้อนอย่างมหันต์ด้วยเถิด

เรื่องที่2 การแต่งกายเข้าวัดสำหรับสุภาพตรี พวกเราทุกคนรู้อยู่แล้วว่าวัดเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธ์ เราควรแต่งกายให้ถูกกาลเทศะ ถ้าจะมาสักยันต์ควรเตรียมตัวให้พร้อม ถ้าเสื้อโป๊เว้าลึก ส่อไปในทางล่อแหลมก็ควรใส่เสื้อคลุมรึไม่ก็มีผ้าคลุมไหล่ปกปิดเพื่อเคารพสถานที่และสร้างความเหมาะสมแก่ผู้
พบเห็นและยังสร้างคาวมสะดวกให้แก่ตนเองด้วย ขอขอบคุณนะที่เข้ามาอ่านกัน

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

น้องอ้วน จัดหนักเลยนะครับสงสัยอึดอัดใจมานาน 
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 07:11:45 »

ช่วยเพิ่มเติมในข้อที่ 2. ให้ครับ จาก http://fail.in.th/

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ  25; 03;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ ibabynew

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 08:12:38 »
คนประพฤฒิดี มีการศึกษา ศรัทธาในคำสอน แต่งกายสุภาพ รักษาชื่อเสียงครู ก็มีนะคะ
ขอกรุณาอย่า เหมารวม
ขอบคุณ
ต้องขออภัยนะคะถ้าข้อความดังกล่าวไม่เหมาะสมเรื่องที่2 ข้าพเจ้ามิได้เหมารวมแต่อย่างใด  แต่ที่นำมาบอกต่อเพราะได้พบเห็นมาแล้วและข้าพเจ้าก็มิได้กล่าวอ้างพาดพิงถึงตัวบุคคล สำหรับท่านที่ทำดีอยู่แล้วก็ขอชื่นชม ไม่ต้องเอ่ยปากชื่นชม แต่คนที่พบเห็นเขาก็ชื่นชมอยู่แล้ว และขอให้เป็นตัวอย่างที่ดีสืบไป

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 06:49:46 »
ตามนั้นเลยครับท่าน

ออฟไลน์ ARMTASAO

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พ.ค. 2555, 08:38:16 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่เอามาบอกกล่าวนะครับ  ผมเห็นแล้วก็ำไม่สบายใจเหมือนกันนะครับ
" ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว "

ออฟไลน์ sittinon

• ทรัพย์สมบัติ เงินทองเป็นของนอกกาย ตายไปก็เอาไปไม่ได้ มีแต่ความดีความชั่วเท่านั้นที่จะอยู่กับเราไปจนวันตาย
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ค. 2555, 08:26:49 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะถ้าเข้าวัดไม่ว่าจะที่ไหน ถ้าเป็นสุภาพสตรี ก็ต้องแต่งกายให้เรียบร้อย ถ้าจะไปสักก็ควรมีผ้าคลุมไปด้วยในกรณีที่เสื้อมีส่วนเว้าเป็นต้น
ศิษย์วัดบางพระ

**ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว**
**ดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงหรือต่ำอยู่ที่ทำตัว**

ออฟไลน์ Iann

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 พ.ค. 2555, 04:46:43 »
รับทราบคะ และก็จะบอกเพื่อนๆให้อีกที คะ (ปกติเวลาไปสักก็แต่งกายเรียบร้อยนะ) :001:

ออฟไลน์ kla

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 พ.ค. 2555, 10:12:39 »
เห็นด้วยครับ เราจะต้องศรัทราและเคารพอย่างจริงใจ แล้วมารยาทหรือความสมควรหรือไม่สมควรจะมาในจิตใจของตนเองแน่นอนครับ

ออฟไลน์ meef2002

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 พ.ค. 2555, 10:58:04 »
เห็นด้วยครับ เพราะเมื่อวันที่ 14/5/55 ผมไปวัดบางพระมาครับเห็นผู้หญิงแต่งกายไม่เหมาะสมเลยครับ พอเค้านั่งยองๆเห็นถึงข้างในเลยครับผมจริงว่าไม่เหมาะสม

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พ.ค. 2555, 10:11:24 »
เห็นด้วยกับท่านเจ้าของกระทู้อย่างยิ่งครับ เห็นหลายครั้งแล้วเช่นกันสำหรับสุภาพสตรีบางคน ที่แต่งตัวไม่สุภาพ หวือหวาจนเกินไปครับ  (ผมขอย้ำนะครับว่า''บางคน''ไม่พาดพิงใครนะครับ) :093: :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2555, 10:12:30 โดย Aoong »