ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญปี 38 ปลอม !?!?  (อ่าน 2378 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เหรียญปี 38 ปลอม !?!?
« เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 09:26:53 »
เผอิญได้รับเหรียญนี้มาจากน้องที่ทำงานครับ
(พักหลังนี้ผมไม่ได้ไปเช่าหาพระหลวงพ่อเปิ่นครับ มักจะโชคดีมีคนนำมาแบ่งให้เสมอครับ) 
เหรียญนี้เป็นเหรียญปี 38 เนื้อเงินเสียด้วย 
เปรียบเทียบพิมพ์แล้วก็ดูดี ดูด้านข้างเหรียญก็หนาและหนักกว่าเนื่้อทองแดง
ตอนแรกก็ดีใจ นึกว่าจะได้ของดีที่หายาก ปกติเหรียญเนื้อเงินของท่านหาง่ายๆซะที่ไหน
พอถามท่านผู้รู้ที่น่าเชื่อถือท่ีสุดท่านหนึ่งซึ่งคอยให้คำปรึกษากับพี่น้องเวปเรามาตลอด
ได้รับการยืนยันว่ารุ่นนี้ไม่เคยเห็นเลย
จึงนำมาให้พี่น้องทุกท่านได้พิจารณา
และเป็นข้อมูลครับว่าตอนนี้ระวังของปลอม สรุปได้ว่าตอนนี้ เหรียญปี 38 มีปลอมแล้ว ดังภาพ

ท่านใดมีภาพหรือความคิดเห็นใดๆ นำมาร่วมเผยแพร่ด้วยก็ขอขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ตอบ: เหรียญปี 38 ปลอม !?!?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 12:13:55 »
พึ่งทราบครับว่ามีปลอมออกมาแล้ว
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 02:23:35 »
ดูตำนิตรงใหนครับว่าปลอมหรือดูว่าเหรียญสีออกเหลืองๆครับจะได้ประดับเป็นความรู้ ฃ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 05:10:23 »
คือตอนแรก ผมเองยังคิดว่าดีเลยครับ
ขอไปส่องเทียบกับเหรียญทองแดงที่มีอยู่ก่อนนะครับ
เท่าที่เห็นเบื้องต้นเลยคืออักขระข้างหลังจะไม่ชัดเท่าเนื้อทองแดง 
เอาเป็นว่าเหรียญรุ่นนี้ถ้าเป็นเนื้อเงินแบบในภาพนี้ ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 06:41:04 »
ขอบคุณครับ ผมจะได้ประดับความรู้ครับ ขอบคุณครับท่านบางแก้วฟ้า :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พ.ค. 2555, 07:19:46 »
ลอง ขูดดูที่ขอบเหรียญ ซิครับ ว่าลอกหรือเปล่า...

อาจชุปเงินมา  ไม่ใช่เงินแท้ เป็นไปได้อาจเอาเหรียญทองแดงไปชุปเงิน...

เวลาชุป อาจขัดมากๆไปหน่อยทำให้เหรียญตื้นได้...

ถ้าจงใจปลอม น่าจะเจอ ปี2537 ปลอมก่อน...

ปล.อาจผิดพลาดจากที่ผมเล่ามาก็ได้ครับ...ก็ระวังกันไว้ไม่เสียหายครับ

ผมคาดเดาเอาจากการที่เดินสนามพระทุกอาทิตย์...

อย่างไรก็ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

แต่เท่าที่เดินสนามพระสะพานใหม่่...

มีเหรียญเงินแท้ๆ แต่พระปลอม หลายคณาจารย์ เลยครับ

โดยเฉพาะหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เก๊เฉียบจริงๆ ไม่แม่นจริงๆโดน....มีทุกรุ่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2555, 07:32:37 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 พ.ค. 2555, 10:37:22 »

เหรียนทองแดง ที่ผมมาจาก หลวงพ่อเปิ่นครับ เผื่อจะพอเป็นแนวทางใด้บ้างครับ  :054:

องค์ซ้ายมือ มีตอกโค๊ด(บนคำว่า หลวงพ่อเปิ่น)  องค์ขวา ไม่มีโค๊ต ครับ ใด้มาพร้อมกันเลยครับ :054:

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พ.ค. 2555, 11:11:21 »
เหรียญอย่างนี้น่ากลัวครับ ทำเนื้อแปลกหายากมา ไม่ได้ตั้งใจหลอกคนทั่วไปแล้วแต่เจาะจงนักสะสมเลย  :065:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้