ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อห้ามของคนที่ลงนะหน้าทองหรือสาริกาลิ้นทองซึ่งแตกต่างจากเวปอื่นๆ  (อ่าน 54641 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jirat

• ทุติยะ
  • **
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิคใหม่ค่ะ
อยากรบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พูดถึงข้อห้ามของคนที่ลงนะหน้าทองหรือสาริกาลิ้นทอง เห็นบางเว็บเขียนไว้เยอะและดูยาก น่าปวดหัว  :010:
1. ห้ามพูดหยาบคาย ด่าพ่อว่าแม่
2. ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม
3. ห้ามกินของเหลือจากคนอื่น ห้ามกินน้ำร่วมกับผู้อื่น (ร่วมแก้ว ร่วมขวด)
4. ห้ามกินของเซ่นไหว้ ของงานศพ
5. ห้ามลอดราวตากผ้า
6. ห้ามคนเล่นหัว
อยากทราบว่า ข้อห้ามเยอะขนาดนี้แล้วบางข้ออาจทำได้ยากหรือบางครั้งอาจเผลอเลอ (เช่นข้อ 3-6) จะทำอย่างไรคะ แล้วนะที่ลงจะเสื่อมหรือไม่คะ  :073:
แต่เท่าที่อ่านในกระทู้ของที่นี่ เห็นข้อห้ามมีแค่ ห้ามด่าว่าร้ายบุพการี (ซึ่งก้อเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอยู่แล้ว) ห้ามว่าร้ายผู้อื่น แล้วก้อให้ คิดดี พูดดี ทำดี รักษาศีล 5 เท่านั้น

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ darulrut

• ปฐมะ
  • *
แต่เพ่งไปลงนะมาเมื่อวันศุกร์ ท่านบอกแต่ว่าห้ามบ้วนน้ำลายลง
โถส้่วม กะห้ามสวมกระโปรงทางหัว แต่ชุดแซกก้อต้องสวมหัว แล้วจะทำไงดีหว่า

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ,,, เมื่อครูบาอาจารย์ได้มีกฏข้อห้ามต่างๆ หากเราทำผิด มันก็เสื่อมลงอยู่แล้วล่ะค่ะ
ไม่มีข้อยกเว้น!!! ข้อห้ามบางอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้อาจต้องเผชิญ ก็ขอให้เผชิญอย่างมีสติ คิดดี พูดดี ทำดี
ระลึกถึงคุณของพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ รักษาศีล 5 โดยส่วนตัวทุกวันนี้ก็ต้องรอดใต้ราวผ้าเข้า - ออกบ้านทุกวัน
เพราะติดข้อจำกัดของสถานที่ ถามว่าผิดไหม เสื่อมหรือเปล่า ก็ต้องบอกว่าผิด เสื่อมลงแน่นอน ดังนั้นควร
ปฏิบัติตามกฎข้อห้ามอย่างเคร่งครัด แต่หากหลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็ขอให้มีสติ และขอขมาต่อครูบาอาจารย์
หมั่นทำความดี ตามที่ศิษย์หลวงปู่เปิ่นหลายท่านได้กล่าวไว้ในหลายๆ กระทู้ค่ะ

- ผิดถูกต้องกราบขออภัยด้วยค่ะ -

ออฟไลน์ Jirat

• ทุติยะ
  • **
ตอนนี้สับสนค่ะ ว่าข้อห้ามจริงๆ มีอะไรบ้างกันแน่คะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
เท่าที่ผมถามมาครับ จับประเด็นว่า ห้ามด่าว่าพ่อแม่ ไม่ว่าของเราหรือของคนอื่น ห้ามบ้วนน้ำลายลงโถส้วม ห้ามบ้วนน้ำลายลงในถังขยะ ห้ามกินมะเฟืองและน้ำเต้า (ของอาจารย์ติ่งเพราะมีการสักด้วย) ให้ถือศีล 5 มีแค่นี้ ผมก็รับมาแค่นี้ ที่เหลือผมไม่ไปอ่านแล้ว อาจารย์ติ่งให้ถือแค่นี้ ผมก็เอาแค่นี้ตามครูบาอาจารย์ให้ถือครับ คิดมาก ไปอ่านมาก รู้มาก ลำบากใจ รับคำตามที่ท่านบอก เหมือนกับเราให้สัจจะกับท่าน ก็เท่านั้น