ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปฝากตัวเป็นศิษย์  (อ่าน 4098 ครั้ง)

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
จะไปฝากตัวเป็นศิษย์
« เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 03:45:21 »
หลังจากที่ผมได้อยู่ี่เวปนี้มานานพอสมควร ใจผมเคยคิดว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาศไปฝากตัวเป็นศิษย์ได้สักทีเพราะเสาร์ อาทิตย์ก็ยังทำงาน
และแล้ววันที่ผมมีโอกาศก็มาถึงวันพุธที่ 20 นี้ผมหยุดงานพอดีประกอบกับเพื่อนผมมาบอกว่าอยากลงนะหน้าทองเลยชวนเพื่อนไปที่วัดบางพระ
แต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่อย่างนึง คือผมอยู่จันทบุรีกำลังคิดกันอยู่ว่าจะไปเส้นทางไหนเพราะไม่เคยไปกันเลย เลยอยากรบกวนพี่ๆน้องๆ ที่พอจะบอกเส้นทางจากจันทบุรีไปวัดบางพระให้ทีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: จะไปฝากตัวเป็นศิษย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 11:44:48 »
มาทางไหนก็ได้ ให้มุ่งสู่ จังหวัดนครปฐม
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 12:40:41 »
ทางเบื้องต้น

[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 12:56:17 »
ผมก็ไม่ค่อยชำนาญเส้นทางเท่าไหร่นะครับ....

แต่ถ้าเป็นผมจะวิ่งมาทางระยอง-ชลบุรี  มาทางมอเตอร์เวย์ แล้วออกไปทาง วงแหวนรอบนอก ที่จะไปอยุธยา

แต่เราไปออกแถวปทุมธานี แล้วก็วิ่งทางปทุมที่จะไป นครชัยศรีครับ...

วิ่งตามเส้นดังกระทู้นี้ครับ...

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=27557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2555, 12:59:25 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 01:40:07 »
ผมก็ไม่รู้เส้นทางจากจันทบุรีนะครับแต่ลองดูจากแผนที่ทั้ง2ภาพนี้เอานะครับ สังเกตุตรงตำแหน่ง Lotus แล้วเอาภาพที่1มาต่อกับภาพที่2ครับก็จะเป็นเส้นทางมาวัดบางพระ  (ภาพที่1) จากภาพที่1เลี้ยวตรงสามแยกเลยLotusตรงลูกศรที่ชี้ว่า ไปตลาดท่านา วัดกลางบางแก้ว สามแยกนี้ละครับคือ แยกท่านา ในภาพที่2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2555, 01:51:31 โดย Br2518 »
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 01:41:41 »
(ภาพที่2)

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 02:02:53 »
เอางี้ครับวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ อำเภอบ้านบึง ชลบุรี-กรุงเทพ  มาเรื่อยๆและจะผ่านทางสนามบินสุวรรณภูมิ  ให้สังเกตุป้ายบอกทางครับมุ่งหน้าต่อที่เส้นทางถนนกาญจนาภิเษก-พระราม2ครับ วิ่งสุดทางลงทางด่วนเลยครับ และวิ่งเส้นกาญจนาภิเษกจนถึงแยกแยกวงแหวน เดอะมอลล์บางแค จะเห็นป้ายบอกทางครับ
ให้เลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าสุ่ นครปฐมวิ่งตรงอย่างเดียวครับ จนถึงแยกท่านานครชัยศรี ขวามือจะเป็นห้างโลตัส จะเห็นสะพานโค้งข้ามแยกครับวิ่งขึ้นไปเลยครับ แล้วเจอ4แยกไฟแดงให้เลี้ยวซ้าย และก็จะข้ามทางรถไฟวิ่งไปตามทางครับ เจอ3แยกเลี้ยวซ้าย ตรงไปเจอ4แยกไฟแดง ให้เลี้ยวขวาครับจากแยกนี้ก็อีก2กิโลก็ถึงวัดแล้วครับ     เส้นทางมอเตอร์เวย์วิ่งง่ายๆครับจะมี ป้ายบอกตลอดทางครับ ขอให้ท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 02:37:00 »
เอางี้ครับวิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ อำเภอบ้านบึง ชลบุรี-กรุงเทพ  มาเรื่อยๆและจะผ่านทางสนามบินสุวรรณภูมิ  ให้สังเกตุป้ายบอกทางครับมุ่งหน้าต่อที่เส้นทางถนนกาญจนาภิเษก-พระราม2ครับ วิ่งสุดทางลงทางด่วนเลยครับ และวิ่งเส้นกาญจนาภิเษกจนถึงแยกแยกวงแหวน เดอะมอลล์บางแค จะเห็นป้ายบอกทางครับ
ให้เลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าสุ่ นครปฐมวิ่งตรงอย่างเดียวครับ จนถึงแยกท่านานครชัยศรี ขวามือจะเป็นห้างโลตัส จะเห็นสะพานโค้งข้ามแยกครับวิ่งขึ้นไปเลยครับ แล้วเจอ4แยกไฟแดงให้เลี้ยวซ้าย และก็จะข้ามทางรถไฟวิ่งไปตามทางครับ เจอ3แยกเลี้ยวซ้าย ตรงไปเจอ4แยกไฟแดง ให้เลี้ยวขวาครับจากแยกนี้ก็อีก2กิโลก็ถึงวัดแล้วครับ     เส้นทางมอเตอร์เวย์วิ่งง่ายๆครับจะมี ป้ายบอกตลอดทางครับ ขอให้ท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

วิ่งตามเส้นที่คุณหนุ่มบอกนี่ก็ดีมากเลยครับ...ถือว่าประหยัดเวลาการเดินทางได้เยอะเลยครับ...

ค่าทางด่วน กาญจนาภิเษก-พระราม2 ก็ไม่แพงด้วยครับ...

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2555, 06:18:50 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนมากๆนะครับได้เส้นทางและข้อมูลเยอะเลย วันพุธนี้มีพี่ๆน้องๆท่านใดไปที่วัดบ้างหรือเปล่าครับเผื่อจะได้เจอกันครับ

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2555, 08:12:34 »
ว่าจะไปกราบพระอาจารย์แป๊วเหมือนกันครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2555, 01:06:14 »
สรุปแล้วผมออกเดินทางจากบ้านด้วยรถส่วนตัวของเพื่อนผมตั้งแต่ตี 2 ของวันที่20 ไปไม่ถึงวัดบางพระครับเสียใจมากๆเพราะหลงทางในกรุงเทพครับประกอบกับรถในกรุงเทพเยอะมากๆจริงๆ เลยตัดสินใจใช้แผนสองเอารถไปจอดไว้ที่หอพักเพื่อนแถวๆเตาปูนแล้วมาหารถตู้ที่อนุสาวรีย์ที่จะไปนครปฐม
ปรากฏเพื่อนผมสองคนที่มาด้วยกันไม่มีอารมณ์อยากไปแล้วเพราะไม่ได้นอนทั้งคืนจนถึงเที่ยงๆ ส่วนผมศรัทธาเกินจะห้ามได้เลยเดินหารถตู้ที่จะไปให้ได้โดยมีเพื่อนผมสองคนเดินไปด้วยไปถึงเจอคิวนึงมีป้ายเขียนว่าไปนครปฐมเป็นผู้หญิง สอบถามเค้าว่าจะไปวัดบางพระไปอะไรยังไงต่อรถได้ที่ไหนบ้างแล้วเวลาจะกลับ กลับมายังไงสอบถามเรียบร้อย เค้าก็โทรไปบอกคนที่ขับรถตู้ว่าให้มารับผู้โดยสารสามคน ผมเลยบอกเค้าไปว่า ผมไปคนเดียวครับ ปรากฏว่าเค้าวางสายแล้วชี้มือบอกผมว่าให้ลองไปขึ้นที่คิวอื่นเพราะถ้าไปคนเดียวเค้าไม่คุ้ม ตอนแรกเค้าบอกว่ารถตู้เค้าสองสามคนก็ไปแล้วไม่ได้รอคนเต็ม ผมอารมณ์เสียมากที่ไม่ได้ไปที่วัดบางพระอย่างที่ตั้งใจ แต่ไหนๆก็มาแล้วเลยถือโอกาศไปไหว้พระที่วัดพระแก้วครับ แต่ผมยังไม่ล้มเลิกความตั้งใจผมต้องไปให้ได้ครับ

ออฟไลน์ sitmeekru

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2555, 02:27:37 »
ไม่ต้องเสียใจไปครับ ศิษย์พี่ โอกาสยังมีอีกเยอะ ครับผม ถ้า ศิษย์พี่ มุ่งมั่น และ ศรัทธา ขนาดนี้ โอกาสดีๆ จะเป็นของ ศิษย์พี่ เองครับผม ขอบารมี หลวงพ่อเปิ่น คุ้มครอง ศิษยืพี่ และเพื่อนๆ ของ ศิษย์พี่ ด้วยครับ

ออฟไลน์ minimint1150

• เลขที่สมาชิก ตรงกับเลขที่ชอบพอดีเลย 15259 ชอบจัง ><"
  • ตติยะ
    • www.facebook.com/mint.nan
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2555, 02:36:45 »
ถ้าได้มาอีก แบบขึ้นรถมานะค่ะ
ไปแบบลุยๆนะ  ไปที่ขึ้นรถ ...ถามรถไปนครปฐม   :052:

-->นั่งรถไปนครปฐม
-->ไปลงท่านา ...(บอกคนขับให้แจ้งเมื่อถึงแล้ว)

-->รอรถเมล์บางพระ ...(รถเมล์ป้ายบางพระ ค่ารถ 18 บาท)ที่แยกท่านา ฝั่งช็อปขายของ
(มีรถเมล์อีกคันป้ายไม่แน่ใจว่าชื่ออะไรตอนๆ..แต่ไม่ถึงต้องต่อรถมอไซต์อีก 20 บาท)

-->ลงหน้าวัดบางพระ ...(บอกกระเป๋ารถเมล์ไว้ ให้เตือนๆเผื่อลืม)
-->ถึงวัดจ้า ..สาธุ  :054:

รถเมล์เดินฝั่งซ้าย มองขวามือไว้ ..จะเจอป้ายหลังคาน้อย หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ซ้ายมือเป็นป้าย ..เชิญร่วมทำบุญวันคล้ายวันมรณะภาพหลวงพ่อเปิ่น 30 มิ.ย 55

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2555, 08:54:21 »
ถ้าได้มาอีก แบบขึ้นรถมานะค่ะ
ไปแบบลุยๆนะ  ไปที่ขึ้นรถ ...ถามรถไปนครปฐม   :052:

-->นั่งรถไปนครปฐม
-->ไปลงท่านา ...(บอกคนขับให้แจ้งเมื่อถึงแล้ว)

-->รอรถเมล์บางพระ ...(รถเมล์ป้ายบางพระ ค่ารถ 18 บาท)ที่แยกท่านา ฝั่งช็อปขายของ
(มีรถเมล์อีกคันป้ายไม่แน่ใจว่าชื่ออะไรตอนๆ..แต่ไม่ถึงต้องต่อรถมอไซต์อีก 20 บาท)

-->ลงหน้าวัดบางพระ ...(บอกกระเป๋ารถเมล์ไว้ ให้เตือนๆเผื่อลืม)
-->ถึงวัดจ้า ..สาธุ  :054:

รถเมล์เดินฝั่งซ้าย มองขวามือไว้ ..จะเจอป้ายหลังคาน้อย หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
ซ้ายมือเป็นป้าย ..เชิญร่วมทำบุญวันคล้ายวันมรณะภาพหลวงพ่อเปิ่น 30 มิ.ย 55

"ดอนตูม" ใช่ไหมเอ่ย  :052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 2555, 08:55:03 โดย หลวงพี่เก่ง »

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2555, 04:16:04 »
สรุปแล้วผมออกเดินทางจากบ้านด้วยรถส่วนตัวของเพื่อนผมตั้งแต่ตี 2 ของวันที่20 ไปไม่ถึงวัดบางพระครับเสียใจมากๆเพราะหลงทางในกรุงเทพครับประกอบกับรถในกรุงเทพเยอะมากๆจริงๆ เลยตัดสินใจใช้แผนสองเอารถไปจอดไว้ที่หอพักเพื่อนแถวๆเตาปูนแล้วมาหารถตู้ที่อนุสาวรีย์ที่จะไปนครปฐม
ปรากฏเพื่อนผมสองคนที่มาด้วยกันไม่มีอารมณ์อยากไปแล้วเพราะไม่ได้นอนทั้งคืนจนถึงเที่ยงๆ ส่วนผมศรัทธาเกินจะห้ามได้เลยเดินหารถตู้ที่จะไปให้ได้โดยมีเพื่อนผมสองคนเดินไปด้วยไปถึงเจอคิวนึงมีป้ายเขียนว่าไปนครปฐมเป็นผู้หญิง สอบถามเค้าว่าจะไปวัดบางพระไปอะไรยังไงต่อรถได้ที่ไหนบ้างแล้วเวลาจะกลับ กลับมายังไงสอบถามเรียบร้อย เค้าก็โทรไปบอกคนที่ขับรถตู้ว่าให้มารับผู้โดยสารสามคน ผมเลยบอกเค้าไปว่า ผมไปคนเดียวครับ ปรากฏว่าเค้าวางสายแล้วชี้มือบอกผมว่าให้ลองไปขึ้นที่คิวอื่นเพราะถ้าไปคนเดียวเค้าไม่คุ้ม ตอนแรกเค้าบอกว่ารถตู้เค้าสองสามคนก็ไปแล้วไม่ได้รอคนเต็ม ผมอารมณ์เสียมากที่ไม่ได้ไปที่วัดบางพระอย่างที่ตั้งใจ แต่ไหนๆก็มาแล้วเลยถือโอกาศไปไหว้พระที่วัดพระแก้วครับ แต่ผมยังไม่ล้มเลิกความตั้งใจผมต้องไปให้ได้ครับ
ไม่เป็นไรครับ ความตั้งใจของนายแน่วแน่และมุ่งมั่น ด้วยความศรัทธา ยังไงก็คงมีโอกาสที่จะเดินทางมาถึงวัดได้แน่นอนครับแต่ก่อนจะมาขอให้ศึกษาเส้นทางให้ดีก่อนละกันครับ(เพราะอยู่ไกล) ในแผนที่ของ Google นั้นช่วยได้เยอะเลยครับ ผมเอาใจช่วยนะครับ :001: :050:
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2555, 06:52:55 »

คราวหน้าถ้ามารถส่วนตัวอีกแล้วมาวัดพระแก้ว สนามหลวงถูก  ให้มุ่งหน้ามาเริ่มต้นที่นี่แล้วข้ามสะพานปิ่นเกล้าชิดขวาขึ้นคู่ขนานลอยฟ้า จนสุดคู่ขนานลอยฟ้ายิงยาวมุ่งหน้าสู่นครชัยศรีเลยครับ ถ้ามีโอกาสก็ถามทางเป็นระยะๆก็ได้ครับ   

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2555, 09:08:49 »
ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ