ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ พุทธคุณของลายสักยันต์ รูปดอกบัว  (อ่าน 62312 ครั้ง)

ออฟไลน์ MrNoomInter

• ตติยะ
เรียน ท่านอาจารย์และท่านผุ้รู้ ทุกท่าน ผมขอความกรุณาอยากทราบ ความหมายหรือพุทธคุณของลายสักยันต์รุปดอกบัว
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
 เป็นยันต์ที่มีพุทธคุณทางด้านเมตรตาครับ เป็นมงคลยิ่ง  เป็นยันต์ที่มีความเย็นอยู่ในตัว  ถือว่าดอกบัวเป็น ดอกไม้ประจำศาสนาพุทธ ตามพุทธประวัติพบว่า บัวมีส่วนเกี่ยวข้องตั้งแต่ เมื่อพระพุทธเจ้าประสูติ ตรัสรู้ และปรินิพาน                - บัวในตำราพิชัยสงคราม ในการออกศึกสงคราม แม่ทัพผู้บัญชาการรบ จะพิจารณาเลือกการจัดทัพตามลักษณะพยุหะ (กระบวนทัพ) ที่มีอยู่ในตำราพิชัยสงคราม ให้สอดคล้องกับสภาพภูมิประเทศ ไม่ว่าจะเป็นขณะยกทัพ หรือการตั้งค่าย เพื่อความได้เปรียบทางยุทธศาสตร์ทุกขณะ ซึ่งการจัดทัพรูปทรงดอกบัวที่ชื่อว่า “ปทุมพยุหะ” ก็มีอยู่ในตำราด้วย กล่าวคือ เป็นการจัดผังเป็นรูปดอกบัวตูม กำหนดการวางทัพ โดยมีกองร้อยอยู่ส่วนยอดลดหลั่นลงมาเป็น พลทวน, กองม้า, กองช้าง, กองเขน, กองไล่, ส่วนทัพใหญ่ และทัพรองตั้งมั่นอยู่ตรงส่วนฐาน การจัดทัพแบบปทุมพยุหะ เหมาะกับภูมิประเทศที่เป็นที่ราบกลางทุ่ง ใช้ได้ทั้งการตั้งค่ายและยาตราทัพ
                                                 ผิดถูกประการใดต้องขอ อภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ cartoon_2

• ตติยะ
    • อีเมล
ได้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติมครับ พุทธคุณ ก็น่าจะประมาณ ปกป้องคุ้มภัย  ครับ

ส่วนยันต์บัววัดบางพระ

ผมได้ทราบจาก หลวงพี่สัมพันธ์ ท่านเล่าว่า สมัยก่อน พวกท่านได้รับมอบหมายจากหลวงพ่อเปิ่น

ให้เขียนยันต์บัวแบบที่สักนี้  ไว้ตามหัวเสาบ้าน ของโยมที่นิมนต์ ไปทำบุญที่บ้าน
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ shagath

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณคุณหนุ่มครับสำหรับความรู้ดีๆครับผม

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ยันต์บัวของพระอาจารย์สัมพันธ์ จะมีทั้งบัวคว่ำและบัวหงาย

ยันต์บัว นั้นงดงามจริงๆครับ แต่ตัวผมเองก็ยังไม่เคยได้

คิดถึงพระอาจารย์ครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ยันต์บัวของพระอาจารย์สัมพันธ์ จะมีทั้งบัวคว่ำและบัวหงาย

ยันต์บัว นั้นงดงามจริงๆครับ แต่ตัวผมเองก็ยังไม่เคยได้

คิดถึงพระอาจารย์ครับ

ผมเองก็เพิ่งได้มาไม่นานมานี้เองครับ

และอันนี้ ของหลวงพี่อภิญญา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2555, 10:22:25 โดย naklop1911 »

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล

ยันต์รูปดอกบัวของผมครับ ไหล่ขวาครับ

ส่วนรูปนี้ไหล่ซ้ายครับ

แบ่งกันชมครับ :001: :045: :058: