ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห้นอย่างไรคัฟ  (อ่าน 1983 ครั้ง)

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ไม่ทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับเวลาไปวัดบางพระแล้วยกพานหลายๆครั้งทั้งที่มีลูกศิษย์เยอะมากๆที่รอพระอาจาร์ย เมตตาสักให้อยู่  คือผมเห็นใจทั้งคนรอให้พระอาจาร์ยเมตตา ละก็พระอาจาร์ยที่สักให้กับลูกศิษย์ ควรจะขึ้นแค่พานเดียวไม๊ครับ :002: :002:กระทุ้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อขอความเห็นจากพี่ๆ ครับไม่ได้มีเจตนาจะพาดพิงถึงใครครับ :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2555, 04:45:29 โดย j-club »

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
ตอบ: เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห้นอย่างไรคัฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 04:51:13 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=26947.0

ขออนุญาต แนะนำครับ

นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ฉิมพาลี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตอบ: เพื่อนๆ พี่ๆ มีความเห้นอย่างไรคัฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 08:34:25 »
วนแล้ววนอีกหน้าเดิม เมื่อก่อนพานเดียวตลอด ไม่งั้นโดนไล่ตะเพิด 10 ปีก่อน หลวงพี่ยังหนุ่มๆกว่าตอนนี้ ท่านด่าเลยเเหละ จำได้

ตอนนี้ท่านอายุเยอะขึ้น ท่านเลย เมตตามากขึ้น เเละ สงบมากขึ้น อารมณ์เดือดน้อยลง ท่านเลยไม่ค่อยได้พูดอะไร

ถ้าคำโพสต์ผิดพลาดบ้างบางคำขอประทานอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
รักกันหนอ เราชาวพุทธ

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 01:55:40 »
มาทีกะเอาเต็มหลัง พอเต็มหลัง ก็ไม่รู้จักวัดแล้ว
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ babybirth

• เบื้องหลังมหาบุรุษ คือ อิสตรี
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 05:55:57 »
ก็จริงค่ะ พระอาจารย์หลายๆ ท่านอายุก็ไม่ใช่น้อยแล้วการนั่งอยู่กับที่นานๆ นั่งท่าเดิมๆ เป็นเวลานานไม่ดีต่อสุขภาพท่านเลยค่ะ บางคนทั้งๆ ที่โตแล้วก็ยังคิดไม่เป็น คิดแต่ว่าไม่ค่อยมีเวลามา มาทั้งทีก็เอาไปเลยเยอะๆ ลองคิดดูว่าวันๆ ไม่ใช่แค่มีคุณคนเดียวที่คิดแบบนี้ แทนที่จะได้เมตตาไปกลับกลายเป็นเราทำบาปไปซะอีก อยากให้พิจารณาถึงความเหมาะสมกันสักนิด
มาทีกะเอาเต็มหลัง พอเต็มหลัง ก็ไม่รู้จักวัดแล้ว

เห็นด้วยค่ะ :054: :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ส.ค. 2555, 07:10:19 »

ใช่เลยครับส่วนมากเป็นแบบนี้กันเยอะ เต็มหลังแล้วก็หาทางมาวัดไม่ค่อยเจอ  งานยุ่ง ไม่ค่อยมีเวลา   :006: :006:

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 04:14:16 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=26947.0

ขออนุญาต แนะนำครับ

ยินดีครับ เห็นด้วยทุกกระทู้ครับ ขอบคุณครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 01:02:50 »
น้อมรับทุกความเห็นครับ :053: :053:ส่วนตัวผมผมเห็นว่านั่งรอนานแค่ไหนก็ไม่คิด ไม่รีบ ใครอยากสักก่อน อยากขึ้นหลายพานก็แล้วแต่พระอาจาร์ยท่านนั่งเมตตาสักให้ลูกศิษย์ทั้งวันท่านยังนั่งได้เราส่วนใหญ่มาสักเสร็จแล้วก็ลาท่านกลับผมเห็นศิษย์บางท่านสักเสร็จก็อยู่ช่วยจับช่วยดึงหนังให้หยิบจับโน่นนี่นั่นเห็นแล้วก็แอบปลื้มใจกับความมีน้ำใจครับบางท่านอาจจะมีธุระหรือหน้าที่การงานที่ต้องทำต่อผมก็คิดในแง่ดีไว้ครับผมอยากให้พี่น้องบางพระมีน้ำใจกันแล้วแต่โอกาสแล้วแต่เหตุอันสมควรและโอกาสครับ  :002: :002:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 01:31:10 »
ถูกต้องแล้วครับ เห็นมาเยอะสักกับพระอาจารย์ท่านใดมันยังลืมชื่อเลย ขอเพียงได้แต่คุยว่ากูก็สักวัดบางพระมาเขาเรียกพวกนี้ว่าเหลือบ พุทธคุณไม่คุ้มครอง ไม่ได้สักเพราะศรัทธา มันสักเพราะค่านิยมครับ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 03:24:33 »
ถูกต้องแล้วครับ เห็นมาเยอะสักกับพระอาจารย์ท่านใดมันยังลืมชื่อเลย ขอเพียงได้แต่คุยว่ากูก็สักวัดบางพระมาเขาเรียกพวกนี้ว่าเหลือบ พุทธคุณไม่คุ้มครอง ไม่ได้สักเพราะศรัทธา มันสักเพราะค่านิยมครับ
ตามความคิดผมนะถ้าคนคนนั้นเขาเป็นอย่างนั้นก็หมายความว่าไม่ระลึกถึงบุญคุณครูบาอาจาร์ยครับ ต้องมีความกตัญญูต่อบิดา มารดา ครูบาอาจาร์ยครับพุทธคุณถึงจะเกิดครูบาอาจาร์ยสิ่งศักดิสิทธิ์คุ้มครองครับ ผิดถูกยังไงก็อย่าว่ากันนะครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ส.ค. 2555, 05:45:56 »
ผมเห็นด้วยครับ :002:
รักและศรัทธา