ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสักลายเส้นกับสักลายจุด(ไข่ปลา)ครับ  (อ่าน 8193 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
    พอดีเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เพื่อนของผมได้ไปที่วัดบางพระ ได้ไปสักกับพระอาจารย์โม ท่านเมตตาให้ยันต์แปดทิศมาเป็นลายจุด(ไข่ปลา)ครับ ผมจึงอยากสอบถามว่าที่วัดบางพระ มีพระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านใด สักลายเส้นครับ         
                        ขอบคุณครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทุกๆท่าน

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เท่าที่เห็นก็มี ของอาจารย์หนวดครับ

ของท่านอื่นไม่ทราบเหมือนกันครับ....
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
มีพระอาจารย์ และอาจารย์ที่สักเป็นเส้น  อยากรู้ก็ศึกษาหาข้อมูลเอา
วัดบางพระสักเป็นจุดไข่ปลามานานแล้ว  อยากจะได้เป็นลายเส้นเพื่ออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ส.ค. 2555, 11:48:31 โดย assis.aod »

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
เอกลักษณ์ลายสักของวัดบางพระจะเป็นจุดไข่ปลาครับ

หรือตามพี่ด้านบนครับลองศึกษาข้อมูลดูว่าพระอาจารย์ท่านไหนสักเป็นลายเส้น  หรือไม่ก็ไปสะพานพุทธครับลายเส้นกริบ ลงสีให้ด้วยเลย
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอขอบคุณอีกทีครับ พอดีผมเห็นรูปในกระทู้อื่นๆนะครับ บางยันต์ก็เป็นลายเส่น บางยันต์ก็เป็นไข่ปลา จึงสงสัยครับว่าพระอาจารย์หรืออาจารย์แต่ละท่านจะถนัดคนละอย่างหรืออย่างไรครับ

ออฟไลน์ boyup2you

• จตุตถะ
ส่วนตัวกระผม ก็ได้รับความเมตตากับ พระอาจารย์โบ มาตลอด จุดไข่ปลาเป็นเอกลักษณ์ของทางวัดบางพระมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ในการสักยันต์แบบเข็มเดี่ยวตั้งแต่โบราณมา จะใช้เหล็กโลหะที่เป็นปลายแหลม

แทงเข้าไปในผิวหนังตามร่างการ เป็นจุดๆ ตามลักษณะของหัวเข็ม อย่างที่พระอาจารย์

ที่วัดบางพระท่านใช้ก็จะทำให้หมึกเป็นจุด(ไข่ปลา) แต่ถ้าแทงเข็มให้จุดนั้นชิดๆกัน

มองไกลๆก็ดูเหมือนเป็นเส้นเดียวกัน (ไข่ปลาชิด ไข่ปลาห่าง) ขอยกตัวอย่างเช่น

อาจารย์หนวด (ต้องขออนุญาตเอ่ยนามของท่าน) ก็ใช่เข็มเดี่ยวสักไข่ปลาชิดกัน

จนทำให้ดูเหมือนเป็นเส้นเดียวกัน และที่สำคัญ ระยะห่างของกล้อง ในการถ่ายรูป

ก็อาจจะทำให้ดูเห็นจุดไข่ปลา เป็นแนวเส้นได้ครับ เท่าที่ผมได้ทราบมาในบางครั้ง

อาจารย์ท่านอาจจะทดสอบ ใช้เข็มสักแบบเครื่อง แทดทู มาลองสักบ้าง (ใช้เฉพาะเข็มนะครับ)

เช่น เข็ม3 เข็ม 4 เข็ม5 คือเป็นเหมือนเข็มเย็บผ้าเรียงชิดติดกัน มาต่อกับแท่งโลหะ

ใช้ปลายจำนวน 3 เล่ม ถึง 5เล่ม แบบนี้จะทำให้ลายเส้นละเอียดมากกว่าเข็มเดี่ยวแบบโบราณ

แต่ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใด  ขอให้ท่านภูมิใจว่า ลายสักยันต์จุดไข่ปลาคือเอกลักษณ์อย่างหนึ่ง

ที่จะบอกว่าเราได้เป็นศิษย์วัดบางพระ ขอให้ศรัธาเชื่อมั่น ทำแต่ความดี ตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรม

ปล. ในบางทีอาหารจานที่ดูสวยงาม อาจจะไม่มีคุณค่าทางโภชนาการและไม่ถูกสุขอนามัย

(คิดตีความ หาความหมายเอานะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2555, 01:27:36 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้คำตอบ     ได้คติคิด

สิ่งที่ได้มาว่ายาก    รักษาไว้ยิ่งยากกว่า

กตัญญู รู้หน้าที่ มีเมตตา
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
สักยันต์ที่เป็นมรดกตกทอด ด้วยวิธีที่ทำกันมาแต่โบราณ สืบสานตำนานครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ วันนี้ผมได้รู้เรื่องเกี่ยวกับวัดบางพระเพิ่มขึ้นอีกแล้วครับ ลายสักที่เป็นเอกลักษณ์ของวัดบางพระคือไข่ปลานั่นเอง ต่อไปถ้าผมมีโอกาสได้สักหมึก ผมจะหันหลังแล้วน้อมรับความเมตตาจากพระอาจารย์ครับ

ออฟไลน์ pesasit

• ตั้วครับ
  • จตุตถะ
  • ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
ลายไข่ปลาเค้าเรียกว่า แบบโบราณครับ เช่นหลวงลุงญา จะสักเป็นจุดไข่ปลานะครับ เป็นจุดไข่ปลาต่อจนเป็นเส้นเรียกว่าสักแบบโบราณครับ
จงพอใจในสิ่งที่ตนมี และภูมิใจในสิ่งที่ตนเป็น

ออฟไลน์ boyup2you

• จตุตถะ
จุดไข่ปลาเป็นเอกลักษณ์ของวัดบางพระมานานมากแล้วครับ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตองถามตัวเองก่อนเลยครับ จุดประสงค์เพื่อความสวยงาม หรือ เพื่อความศรัทธา..
คำถามนี้ผมส่งให้เพื่อนผมทุกคนที่คิดจะสักยันต์ครับ..
ส่วนตัวผม ทั้งตัวเป็นจุดไข่ปลาหมดเลยครับ มีเส้นแค่ 3 4 ยันต์ึครับเพื่อนผมบอกว่า สักที่ไหนมาไม่เห็นสวย ผมตอบไปว่าจุดประสงค์ของการสักยันต์นั้นเพื่อความสวยงามหรอ แต่ผมไม่ได้สักที่วัดบางพระนะครับ ผมสักกับ พระอาจาีรย์เจ๊ย กับหลวงน้าแมว ครับ แต่ก็นับถือหลวงปู่้เปิ่นมากครับ

ออฟไลน์ terdd

• ตติยะ
    • อีเมล
เท่าที่ผมทราบก็มี หลวงพ่อสมชาย พระอาจารย์ตั๊กครับ ที่สักเป็นลายเส้น ถูกผิดประการใดขออภัยครับ :054: :054:

ออฟไลน์ Tianchai

• ฉัฏฐะ
  • *
    พอดีเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เพื่อนของผมได้ไปที่วัดบางพระ ได้ไปสักกับพระอาจารย์โม ท่านเมตตาให้ยันต์แปดทิศมาเป็นลายจุด(ไข่ปลา)ครับ ผมจึงอยากสอบถามว่าที่วัดบางพระ มีพระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านใด สักลายเส้นครับ         
                        ขอบคุณครับ

สักยันต์กับพระอาจารย์ที่วัดบางพระ ข้อคิดของผมนะครับ(ไม่รู้จะถูกไหม)ผมก็เป็นศิษย์วัดบางพระคนนึง เคยไปสักยันต์มาแล้วก็หลายครั้ง ผมคิดว่าสักยันต์แบบไข่ปลากับเเบบเป็นเส้นมันก็แค่ข้อแตกต่างที่ผมเองไม่ได้ให้ความสำคัญเท่าไหร่ เพราะยังไงครูใหญ่ของวิชาก็คือหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันครับ ต้นฉบับขลังแน่นอน แต่ลงอักขระเลขยันต์ไว้ที่ตัวเราจะขลังหรือไม่นั้น.... แต่ละคนจะต่างก็ต้องตรงนี้แหละครับ ใครอยู่ในศีล 5 ไม่ด่าบิดาและมารดา ปฏิบัติตามข้อห้ามได้ หมั่นขยันทำบุญและสวดมนต์อยู่บ่อยๆ ระลึกถึงองครูใหญ่(หลวงพ่อเปิ่น)อยู่เสมอ ผมคิดว่าที่สักยันต์ไปนั้นย่อมจะไม่สูญปล่าว :069: พุทธคุณบังเกิดกับบุคคลที่ศรัทธาแน่นอนครับผม :054: