ผู้เขียน หัวข้อ: ไหว้ครูปีนี้ เตรียมตัวอย่างไรบ้าง แนะนำ น้องๆหน่อยครับ  (อ่าน 2683 ครั้ง)

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
 :002: :002:คือว่าผมอยากรู้ว่าเราควรเตรียมตัวอย่างไรดีครับในเรื่องของพิธีไหว้ครูประจำปีครับ ยกตัวอย่างเช่นเราต้องไปนอนค้างที่วัดล่วงหน้า ก่อนวันไหว้ครู 1วันหรือว่า
จองที่พักบริเวณนั้นไม๊  ที่จอดรถ และอื่นๆ อีกหลายๆอย่าง ควรจะทำแบบไหนดี เพื่อความสะดวกของทางวัดและส่วนรวมและ ช่วยอะไรกับทางวัดได้บ้างครับ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์
มาร่วมกันแชร์ความคิดเห็น เพื่อเป็นประโยชน์กับน้อง ๆ หรือศิษย์รุ่นใหม่ๆ ที่ยังไม่มีประสบการณ์ได้ นะครับ ด้วยเความเคารพ :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2555, 06:08:17 โดย j-club »

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
1 นอนให้เต็มที่

2 พยาม ไปถึงวัด ประมาณตี 5 ถ้าเอารถไป

3 พยาม มีของมีค่าติดตัวให้น้อยที่สุด เพราะคนเยอะ

4 นั่งให้ใกล้ ด้านหน้าพิธี เพราะปีที่แล้วผมเองเข้าแทบไม่ถึงน้ำมนต์ (น้ำมนต์หมด)

5 ไม่ควรนั่งด้านข้าง เพราะด้านหน้าจะดันมาแล้วออกข้าง ซ้ายขวา

เพราะฉะนั้นคนนั่งด้านข้างเลยเข้าไปรับน้ำมนต์ได้ยาก

ปล. อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวผมเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2555, 07:01:44 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ assis.aod

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกบางพระ
:002: :002:คือว่าผมอยากรู้ว่าเราควรเตรียมตัวอย่างไรดีครับในเรื่องของพิธีไหว้ครูประจำปีครับ ยกตัวอย่างเช่นเราต้องไปนอนค้างที่วัดล่วงหน้า ก่อนวันไหว้ครู 1วันหรือว่า
จองที่พักบริเวณนั้นไม๊  ที่จอดรถ และอื่นๆ อีกหลายๆอย่าง ควรจะทำแบบไหนดี เพื่อความสะดวกของทางวัดและส่วนรวมและ ช่วยอะไรกับทางวัดได้บ้างครับ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์
มาร่วมกันแชร์ความคิดเห็น เพื่อเป็นประโยชน์กับน้อง ๆ หรือศิษย์รุ่นใหม่ๆ ที่ยังไม่มีประสบการณ์ได้ นะครับ ด้วยเความเคารพ :002: :002:

ถ้ามีรถส่วนตัวมาก็ดีจะได้เดินทางมาถึงวัดแต่เช้า  ที่จอดรถฝั่งตรงข้ามแม่น้ำ หลังวัด สนามโรงเรียน น่าจะมีเพียงพอ
ถ้ามารถประจำทาง เดินทางมาค้างที่วัดก่อนวันงานน่าจะดีกว่า ที่นอนมีเพียงพอ
ที่พักใกล้ๆพอมีอยู่แต่ไม่ออกความเห็นดีกว่า  ถ้าอยากจองที่พักจริงๆเอาไว้มาเจอประสบการณ์เอาเอง
ถ้าอยากจะช่วยงานอะไรก็อาจไปอยู่แถวกุฏิที่เคยไปสักหรือกุฏิต่างๆเห็นใครทำงานอะไรก็ลองไปช่วยดูครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
:053: ตามที่พี่ด้านบนแนะนำเลยครับ...เตรียมตัวให้พร้อมที่สุดสำหรับครั้งแรกเพื่อซึมซับบรรยากาศที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในประเทศไทย
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ปี55ผมอยู่นนท์ ไปตอน6โมง 7โมงกว่าๆถึงวัดแล้ว
แต่ตอนครอบครู พระ อ. ติ่ง นะสิ นอนวัดก็ค้างมาแล้วแถมไปเป็นเด็กวัดเดินบิณฑบาตรอีกได้อารมณ์ท้องทุ่งดีไปอีกแบบชิวสุดๆ ลองดดูครับพี่ๆน้องๆ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ผมคิดว่า ควรมาก่อนวันงาน 1วันเพราะ ก่อนวันงาน1วันจะมีงานวัดอิอิ มีของกินมากมายพร้อมหนัง แต่นั่นเป็นแค่ เรื่องเล็กๆ ที่สำคัญคืออยากให้มาถึงก่อนวันงาน1วันเพราะถ้ามาวันงานคนจะเยอะมากเพราะเริ่มถยอยกันมา แล้วที่สำคุญมากๆถ้ามาก่อนวันนึงนั้นจะได้นั่งคุยเรื่องพระกันด้วยครับ อันนี้สำคุญ อิอิ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
1. ก่อนหน้าซัก 7 วัน ทำตัวและใจให้สะอาดที่สุด พร้อมที่จะรับเอาสิ่งดีๆ
2. ถ้าอยู่ไกลมาก่อนล่วงหน้า 1 วันดีกว่า ( ผมก็นอนค้างที่วัด  :061: )
3. ช่วยเหลือการเตรียมงาน เตรียมของ เตรียมสถานที่ ตามกำลังของตนเองเท่าที่จะทำได้
4. นั่งด้านข้าง ก็ดี ด้านหน้าก็ดี ให้ระวังพี่เพื่อนๆเค้าวิ่งชน โดยเฉพาะท่านที่นำเด็กๆไปร่วมพิธีด้วย
5. ช่วงพิธีเริ่มตั้งใจนึกถึงคุณครูบาอาจารย์
6. เสร็จพิธีก่อนกลับ ถ้าเป็นไปได้ ช่วยกันเก็บของเก็บขยะ ก่อนกลับบ้านนำไปทิ้งในที่ๆเตรียมไว้
7. ประพฤติตนให้อยู่ในคำสอนครูบาอาจารย์ ปีหน้าหรือปีต่อๆไป ก็จะได้ร่วมงานบุญกันอีกครับ  :001:

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
 :002: ขอบคุณ พี่พี่เพื่อนๆ ทุกคำตอบครับ ปีนี้ไปแน่ ครับ :002: