ผู้เขียน หัวข้อ: โยมเพชร - อัพเดท รอยสักยันต์ สายวัดบางพระ ( โยมพี่ท่านา )  (อ่าน 4366 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
วันที่ ๒๔ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖
ตรงกับวันพฤหัสบดี ขึ้น ๑๓ ค่ำ เดือนยี่(๒) ปีมะโรง จุลศักราช ๑๓๗๔
คริสตศักราช ๒๐๑๓ , มหาศักราช ๑๙๓๕ , รัตนโกสินทร์ศก ๒๓๑ , ชีววาร(ช) ปุสยมาส จัตวาศก , ปกติสุรทิน , ปกติมาส ปกติวาร

กราบนมัสการพระเดชพระคุณ หลวงปู่หิ่ม หลวงพ่อเปิ่น และ ครูบาอาจารย์ รวมไปถึง ศิษย์สายวัดบางพระทุกท่าน
วันนี้ โยมเพชร ได้นำรูปถ่าย โยมพี่ท่านา มาอัพเดท รอยสักหมึก เพราะตัวพี่แก สักน้ำมันมา 2 ปี เต็ม ทั่วทั้งหน้าและหลัง
ในปีที่3นี้ เกิดความศรัทธาใน พุทธานุภาพ ของรอยสักสายวัดบางพระ จึงตั้งใจว่า ในปี 2555 - 2556 จะขอสักน้ำหมึก
ไว้ติดกายเพื่อเป็นที่ระลึกถึง พระคุณของครูบาอาจารย์ และ ยึดเหนี่ยวจิตใจ กล่าวถึง โยมพี่ท่านา ทุกครั้งที่เห็นมาวัด
ไม่ได้มานั่งรอคิว เฉยๆ เปล่าๆ ทำตัวมีประโยชน์จนน่านับถือ กวาดลานวัด และ กุฏิสงฆ์ โบสถ์ ขุนอาหารสัตว์ในวัด ฯลฯ
เป็นตัวอย่างที่ดี แก่ สาธุชน ทั้งหลาย  เท่าที่ทราบมาจากการสอบถาม ยันต์ที่สักมา ด้านหน้า-หลัง นี้ใช้เวลาร่วมๆ1ปี
ใช้เวลาว่างหลังเลิกงาน หรือ วันหยุด วนเวียนอยู่ 1-3 กุฏิ เป็นฝีเข็มของ 3 พระอาจารย์ และ 1 อาจารย์ ฆราวาส
ด้านหลัง เป็นการสักยันต์หมึก ตามตำราหน้าเสือ วัดบางพระ ฝีเข็ม พระอาจารย์เดียว
เป็นระเบียบเรียบร้อย(ไม่ได้ขอ พระอาจารย์เมตตาให้เอง) ส่วนด้านหน้า เป็นฝีเข็ม 2พระอาจารย์ และ 1 อาจารย์ ฆราวาส
แต่ก็ยังคงไว้ซึ่งตำราเดิมของทางวัดบางพระในการวาง"รูปยันต์"ต่างๆตามตำราโบราณสายวัดบางพระ ไม่ว่าจะเป็นยันต์เสือครู
ไล่ลงมายันต์แม่ทัพ หรือ ตรงสะดือ ก็จะเป็นยันต์ หนุมานครองเมือง เป็นต้น  ตำหรับ ตำรา มหายันต์สายวัดบางพระ ควรค่าแก่การอนุรักษ์
ไว้ครับ ไม่อยากให้ สูญหายไปกับกาลเวลา และ แฟชั่นกระแสนิยม ของการสักยันต์ ในเมืองไทย ที่นับวันจะกลายเป็นแฟชั่นมากว่าคำว่า
ศรัทธา เพราะ ไม่ว่า จังหวัดไหนๆ ก็มีสำนักสักยันต์ ผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด  ปัญหาที่ตามมาคือ การนำเอา ลายสัก ของทางสายวัดบางพระ
ไป แอบอ้าง แล้วสักให้ กับ วัยรุ่น อายุไม่เกิน 18 ปี ทั้ง หญิงและชาย และ ชาวต่างชาติ ค่าครูก็ ราคาสูงผิดปกติ หรือ แม้แต่ตามร้านสัก
tattoo สวยงาม ก็ยังนำรูปถ่าย ลายยันต์อักขระ ซึ่งไม่สมควรไป โปรโมท เพื่อเรียกลูกค้า โยมเพชร จึงพยายาม นำลายยันต์อักขระ
ของทางวัดบางพระ มานำเสนอ เพื่อ เป็น วิทยาทาน แก่ท่านทั้งหลาย ทั้งศิษย์เก่าและใหม่ ไม่มีเจตนาใดแอบแฝง เชิญรับชม และ ติชม ครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ขอบคุณโยมเพชรที่นำนำลายยันต์อักขระของทางวัดบางพระมาให้ทั้งศิษย์เก่าและใหม่ได้ชมได้ศึกษากัน
หายหน้าหายตาไปนานกลับมายังคงสำบัดสำนวนโยมเพชรคนเดิม  ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ
สองอาทิตย์ที่แล้วก็ไปเจอพี่เล่ที่หน้ากุฏิใหญ่ ยังกะตี๋ใหญ่เกือบจำไม่ได้ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สวัสดีครับท่านโยมเพชร หายไปนานเลยนะครับ

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
bangphralism
ขอบคุณโยมเพชรที่นำนำลายยันต์อักขระของทางวัดบางพระมาให้ทั้งศิษย์เก่าและใหม่ได้ชมได้ศึกษากัน
หายหน้าหายตาไปนานกลับมายังคงสำบัดสำนวนโยมเพชรคนเดิม  ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ
สองอาทิตย์ที่แล้วก็ไปเจอพี่เล่ที่หน้ากุฏิใหญ่ ยังกะตี๋ใหญ่เกือบจำไม่ได้

สวัสดีครับ ท่าน bangphralism
หายหน้าหายตาไป เพราะหน้าที่ และ การงานครับผม นำรอยสัก สายวัดบางพระมานำเสนอ เพราะเจอ หลายสถานที่ แอบอ้าง
กลัวว่า สาธุชน ที่ ศรัทธาในรอยสักสายวัดบางพระ จะ สับสน 
ส่วนพี่เล่  เท่าที่ทราบ  แกเคยบอกว่า ถวายให้ทั้งร่างกายกับรอยสัก และ พร้อมที่จะปฏิบัติ
เพราะฉนั้น กาย สังขาร ภายนอก ไม่มีผล สำหรับ พี่เล่ แน่นอนครับ น่าเอาเยี่ยงอย่าง อิอิอิ

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
สวัสดีครับท่านโยมเพชร หายไปนานเลยนะครับ

สวัสดีครับ ท่าน ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ และ พี่ๆ สาย เสน่ห์ ทุกท่าน
 ปี 2555 ทั้งปี และไปวัดบางพระมาก็ พยายามเดินเที่ยวทุกๆกุฏินะครับ
เจอพี่กุ้งและพี่ผู้หญิงหน้ากุฏิหลวงพี่ญา ก็ได้สนทนากันบ้าง ช่วงหลังมานี้ ได้มีโอกาส นำ ญาติโยม สาธุชน
ที่เคารพศรัทธาหลวงพ่อเปิ่น ไปทำบุญ ไปลงนะ ไปสักยันต์ หลายต่อหลายคน โดยส่วนตัว แทบไม่ได้สักเพิ่มเลย
โอกาสดีจริงๆ ก็ได้สักน้ำมัน เป็นมงคล กับหลวงพี่ต้อย หลวงพี่ติ่ง และ ให้หลวงพ่อเป่าครอบ เปลี่ยนวัตถุมงคล กลับบ้าน เท่านั้นครับ
12 ปีมานี้ ไม่คิดอะไรแล้วครับ ถือว่า แก่แล้ว ได้สักหรือไม่ ไม่เครียดครับ ขอแค่คิดถึงวัด คิดถึง พระอาจารย์ทุกๆรูป ก็ไป
และ ยังได้ แนะนำ ผู้ศรัทธา ท่านอื่นๆ ที่ผมรู้จักไปทำบุญ เท่านี้ก็เรียกว่า เป็นลูกที่ดีของหลวงพ่อแล้วครับ
โอกาสดีๆ คิดว่า งานไหว้ครูปี 2556 นี้ จะไปตั้งแต่คืนวันที่ 22 มีค.

ฝากเนื้อฝากตัว กับ ศิษย์พี่ทุกๆท่านด้วยนะครับ โยมเพชร เป็นศิษย์ใหม่ ผิดพลาดประการใด กราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะ ขอรับ อิอิ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
หายไปนานเลยนะท่านโยมเพชร...ถึงจะไม่เคยได้เห็นหน้าตาแต่ความรู้สึกเหมือนเจอกันทุกอาทิตย์มีความโอบอ้อมอารีปรากฏในความรู้สึก...ศิษย์หลวงพ่อมีความรักกันเหมือนคนในครอบครัวสังเกตุได้ตอนไปวัดเมื่อวานไปก็เจอแต่กัลยาณมิตรที่ดีๆเรารักษากันไว้ให้ลูกหลานได้ประจักษ์ในการเป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

• สัตตมะ
  • **
berm
หายไปนานเลยนะท่านโยมเพชร...ถึงจะไม่เคยได้เห็นหน้าตาแต่ความรู้สึกเหมือนเจอกันทุกอาทิตย์มีความโอบอ้อมอารีปรากฏในความรู้สึก...ศิษย์หลวงพ่อมีความรักกันเหมือนคนในครอบครัวสังเกตุได้ตอนไปวัดเมื่อวานไปก็เจอแต่กัลยาณมิตรที่ดีๆเรารักษากันไว้ให้ลูกหลานได้ประจักษ์ในการเป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นครับ

สวัสดีครับท่าน berm
ไม่ว่าจะเป็น คนจากแห่งหนตำบลไหน ใกล้หรือไกล มียศฐา บรรดาศักดิ์หรือไม่ หากได้ยกพานบูชาครู ของวัดบางพระ
ก็มีสิทธิเท่าเทียมกัน คือ มีพ่อคนเดียวกัน หลายครั้งหลายครา ที่หลวงพี่ได้เชื่อเชิญ ให้ทำความรู้จักกับ พี่ๆน้องๆ หลายท่าน
ที่เดินทางมาสัก ด้วยการ สร้างความสามัคคี คือ การไปกวาดลานวัด ชุดละ 5-10 คน ไปเทถังขยะ ช่วยกัน กวาดโบสถ์
ก็เป็นกุศโลบายอย่างนึง ที่ทำให้ คนหลายๆ พื้นที่ในประเทศไทย ที่เดินทางมาวัดบางพระ รู้จักกัน รักกัน เหมือนพี่เหมือนน้อง
ในคราต่อๆไป บางท่านก็รู้จักกัน ในเวปวัดบางพระ บางท่านก็รู้จักกันในวัด เป็นความน่ายินดีโดยแท้ ของสังคมวัดบางพระ
เราๆ ท่านๆ เป็นตัวอย่างให้ ลูกศิษย์ ใหม่ๆ ได้เข้ามาเอาเยี่ยงอย่าง สืบไป ก็เป็นสิ่งที่ดี ข้าพเจ้าก็ได้พบเจอ กัลยาณมิตร
เช่นท่าน เหมือนกัน จนทุกวันนี้ กลายเป็น พี่น้อง ไปแล้ว  เพราะศิษย์สายบางพระทุกคน ไม่ถือตัว ไม่อวดเบ่ง เหมือนคำสอน
ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น กล่าวสั่งสอนไว้ ทุกประการ  เอวัง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สวัสดีครับท่านโยมเพชร แวะมาเยี่ยมบอร์ดบ่อยๆนะครับ คิดถึงๆ  36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
~เสน่ห์ack01~
สวัสดีครับท่านโยมเพชร แวะมาเยี่ยมบอร์ดบ่อยๆนะครับ คิดถึงๆ 

สวัสดีครับท่าน ~เสน่ห์ack01~
ตอนนี้ แวะเข้าบอร์ด วันละ หลายรอบครับ :001: ฟังธรรมะ ออนไลน์ ชมรอยสัก ชมวัตถุมงคล ฯลฯ
เพราะตอนนี้ยัง หาเวลา ที่จะไปวัดบางพระ เพือพบปะ พี่ๆสายเสน์ห์ยังมิได้เลยขอรับ คิดถึงมากๆเช่นกัน
และคราใดได้มีโอกาส ไปวัดบางพระ ก็คงต้องรบกวนพี่ ~เสน่ห์ack01~ พาไปสัก รอยสัก ที่โยมเพชรเคยปรึกษาไปครานั้นด้วย
(น้องกุมารทอง และ แม่เป๋อ)  หวังว่าจะได้รับความ อนุเคราะห์ จากพี่ๆ นะขอรับ ศิษย์ใหม่อย่างโยมเพชรขอฝากตัว  :005:

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณครับ  :054:
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ สองแถว

• เกียรติยศย่อมได้มาจากการกระทำที่สุจริจ
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - tawan456@hotmail.com
ผมก็ไม่ได้เข้าเว็ปมาตั้งแต่งานไหว้ครูปีที่แล้วครับ ติดตามกระทู้คุณพี่โยมเพชรมาตลอดอ่านแล้วรู้สึกดีลงลายละเอียดมากเข้าใจง่ายภาษาสวย อ่านแล้วน่าติดตามก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆลูกศิษย์สายบางพระทุกคน ที่มาใหม่เอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ  :054: