ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นคนที่ประสพอุบัติเหตุ อยากขอให้ผลบุญที่เราสร้างไว้ช่วยเป็นส่วนหนึ่งให้เขารอดชีวิต ต้องทำยังไงบ้าง  (อ่าน 2128 ครั้ง)

ออฟไลน์ yimwann

• ปฐมะ
  • *
วันนี้ได้เห็นเด็กนักเรียนคนหนึ่งประสพอุบัติเหตุถูกประตูเหล็กทับที่ศีรษะ อาการเป็นตายเท่ากัน อยากขอให้ผลบุญที่เราได้สร้างเป็นส่วนช่วยให้เขาได้รอดชีวิต  ควรทำยังไงดีคะ แวบแรกที่เห็นรู้สึกสงสารจับใจ  ได้ตั้งจิตในใจระลึกขอให้ผลบุญของเราเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยให้เขารอด  อยากขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้  มีวิธีไหนอีกบ้างคะ  สงสารน้องเขาค่ะ ช่วยด้วยนะคะ ...ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
การนั่งสมาธิ   เป็นการสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่

พระท่านสอนไว้ว่า  ได้บุญมากกว่าสร้างวัดซะอีก

เพราะฉะนั้น  คุณก็สวดมนต์  แล้วก็นั่งสมาธิ

จากนั้น  ก็กำหนดจิต  ระลึกถึงน้องเขา

แล้วก็ขออำนาจบารมี ที่เรานั่งสมาธิในครั้งนี้

จงส่งผลให้น้องเขารอดชีวิต...

ปล. แต่ก็ขึ้นอยู่กับบุญของน้องเขาด้วย  มันเป็นไปตามกรรมฯ  แต่ที่แน่ๆคุณก็สบายใจ   ว่าได้ช่วยน้องเขาแล้ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2556, 08:20:54 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น