ผู้เขียน หัวข้อ: สักห้าแถว และ นะหน้าทอง ครับ  (อ่าน 5278 ครั้ง)

ออฟไลน์ narong_kk

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
สักห้าแถว และ นะหน้าทอง ครับ
« เมื่อ: 09 ส.ค. 2556, 02:07:44 »
รบกวนสอบถามเรื่องการสักยันต์ห้าแถวครับ ไม่ทราบว่าวันเสาร์ อาทิตย์ จะสามารถเข้าไปสักได้หรือปล่าวครับ เวลาประมาณกี่โมง คือผมต้องทำงาน จันทร์-ศุกร์ ครับ อยากไปวันเสาร์กลับวันอาทิตย์ครับ ผมสามารถสักยันต์ด้วยลงนะหนาทองด้วยในวันเดียวกันเลยได้ไหมครับ และค่าครูผมต้องเตรียมไปประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Phatthanan

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: สักห้าแถว และ นะหน้าทอง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ส.ค. 2556, 03:21:55 »
ตอบตามที่ทราบ...ลงนะหน้าทองกับสาริกาลิ้นทอง เราลงกับพระอาจารย์ติ่งค่ะ ค่าพานครู 100 บาท เต็มสูตร ทอง 9 แผ่น ส่วนกับพระอาจารย์ท่านอื่น ๆ ไม่ทราบค่ะ

ส่วนการสักห้าแถว  ตามที่ทราบกติกาของวัดบางพระที่สืบทอดกัน คือเราไม่สามารถเลือกลายสักได้ตามใจชอบหรอกค่ะ แล้วแต่พระอาจารย์แต่ละท่านจะเมตตา ถ้าลงหมึกรู้สึกคิวจะแน่นมากนะคะ

ลองท่านอื่น ๆ มาชี้แนะต่อแล้วกันค่ะ :054:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ตอบ: สักห้าแถว และ นะหน้าทอง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ส.ค. 2556, 03:38:02 »
ห้าแถว วัดบางพระ ขอหลวงพี่นัน ดู

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ส.ค. 2556, 10:06:48 »
ได้แน่นอนครับ อย่างน้อยๆก็หนึ่งพานครับ แต่เรื่องของยันที่ต้องการ นั้นไม่แน่ใจครับเพราะปกติไม่เคยขอ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ส.ค. 2556, 02:48:08 »
ไปบ่อย ๆหันหลังอย่างเดียว ได้แน่ครับ  ดีทุกยันต์ครับ :002: :002: ปล.ความเห็นส่วนตัวผมครับ

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 02:02:50 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ พอดีผมทำงานเลยไม่อยากให้มีรอบสักมากที่หลัง อยากได้แค่ห้าแถวพอเป็นศิริมงคลน่ะครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 02:48:57 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ พอดีผมทำงานเลยไม่อยากให้มีรอบสักมากที่หลัง อยากได้แค่ห้าแถวพอเป็นศิริมงคลน่ะครับ

แฟร์ชั่นมั้ง......

รู้จักยันต์นี้มาจากไหนก็ไปสักที่นั่นซิครับ...หรือแพงไป

ตามห้างร้านสักเดี๋ยวนี้ ก็ยังต้องมี 1500 บาท เลย

เลยจะหันมาพึ่งวัดบางพระเป็นคำตอบสุดท้าย......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2556, 02:54:10 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 04:13:19 »
จำเป็นด้วยหรือ ที่จะต้องสักเต็มหลัง เพื่อหวังยันต์ที่ต้องการ โดยเฉพาะผู้หญิง

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 04:14:50 »
จำเป็นด้วยหรือ ที่จะต้องสักเต็มหลัง เพื่อหวังยันต์ที่ต้องการ โดยเฉพาะผู้หญิง

ผู้หญิงน่าจะเป็นข้อยกเว้นครับ...ใครไปวัดก็น่้าจะเห็น

แต่ถ้าเป็นผู้ชายก็แล้วแต่...ใครมีช่องทางอะไรก็ตามสะดวกครับ

เรื่องแบบนี้ไม่มีใครห้ามใครได้  ธรรมเนียมมี ขึ้นอยู่ว่าจะทำหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2556, 04:22:04 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 10:00:21 »
และยันต์อื่นๆไม่มีสิริมงคล ตรงไหนครับ :066:

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 08:20:32 »

ผู้หญิงน่าจะเป็นข้อยกเว้นครับ...ใครไปวัดก็น่้าจะเห็น

แต่ถ้าเป็นผู้ชายก็แล้วแต่...ใครมีช่องทางอะไรก็ตามสะดวกครับ

เรื่องแบบนี้ไม่มีใครห้ามใครได้  ธรรมเนียมมี ขึ้นอยู่ว่าจะทำหรือไม่

ถูกต้องครับ  :002:

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 09:23:28 »
และยันต์อื่นๆไม่มีสิริมงคล ตรงไหนครับ :066:
มีสิริมงคลทุกยันต์ครับ เพียงแค่ตามที่ดูๆมามียันต์นี้ดูเรียบๆ และในแต่ละแถวจะมีคุณที่ต่างกันและครอบคุมดีครับ เลยคิดแต่ว่า สักยันเดียว ช่วยหลายเรื่องครับ ฮวงจุ้ย หนุนดวง คุณไสย โชคลาภความสำเร็จ และเมตตามหานิยม แค่นี้ผมก็ว่าพอแล้วครับ คือ อยากมี แต่ไม่อยากมีให้มากครับ เอาพอควร

**ไม่ได้คิดหวังพึงวัดเพราะสักข้างนอกแพงครับ ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมเดินทางไปสักไม่แพงกว่าหรอครับ เงินแค่พันห้าถ้าผมจะสักเพื่อแฟชั่น ผมแวะเข้าร้านสักประหยัดทั้งเงินทั้งเวลาครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 09:44:55 »
มีสิริมงคลทุกยันต์ครับ เพียงแค่ตามที่ดูๆมามียันต์นี้ดูเรียบๆ และในแต่ละแถวจะมีคุณที่ต่างกันและครอบคุมดีครับ เลยคิดแต่ว่า สักยันเดียว ช่วยหลายเรื่องครับ ฮวงจุ้ย หนุนดวง คุณไสย โชคลาภความสำเร็จ และเมตตามหานิยม แค่นี้ผมก็ว่าพอแล้วครับ คือ อยากมี แต่ไม่อยากมีให้มากครับ เอาพอควร

**ไม่ได้คิดหวังพึงวัดเพราะสักข้างนอกแพงครับ ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมเดินทางไปสักไม่แพงกว่าหรอครับ เงินแค่พันห้าถ้าผมจะสักเพื่อแฟชั่น ผมแวะเข้าร้านสักประหยัดทั้งเงินทั้งเวลาครับ

5 แถวที่วัดบางพระ สัก  มันไม่เหมือนกับ 5 แถว ที่ปทุมฯนะครับ...

รู้ดีแล้วหรือ  ว่า 5 แถวที่บางพระ   แถวไหนมีความหมายอะไร

ถ้ายังไม่รู้  อย่ามาสู่รู้ดีกว่า...

พวกชอบแฟชั่น แต่หวังพุทธคุณด้วย  จะเล่นลิ้นอย่างไรมันก็เพื่อแฟชั่นอย่างเดียว

ปล. ผมจะบอกให้เอาบุญ  5 แถวนี่แต่เดิมวัดบางพระไม่มีสัก

แต่มีลูกศิษย์ที่เป็น สุภาพสตรี นั้นขอมาเยอะ

พระอาจารย์หรืออาจารย์ท่านก็เมตตาสักให้

แต่ใช้ยันต์ที่มีมาแต่โบราณ แล้วแต่ท่านจะคัดมาลงให้

ยันต์อะไรผมทราบดีแต่คงไม่ต้องบอก  เพราะถ้าสักแบบไม่รู้อะไรจริงแล้วทำมาสู่รู้ไม่มีประโยชน์

เจอพวกแบบนี้แล้วเซ็งจิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2556, 09:56:03 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 10:06:52 »
อ่านไปอ่านมา เหมือนเดินเข้าไปร้านอาหารแล้ว นั่งดูเมนูอยู่ตั้งนาน
    สุดท้ายสั่งผัดกะเพรา

ออฟไลน์ Tanaphatc

• ศิษย์อาจารย์แป๊ว
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 01:54:19 »
ขอแสดงความคิดเห็น ลงนะหน้าทองไปที่กุฏิใหญ่ลงกับท่านเจ้าอาวาส หรือ จะไปลง
กับหลวงพี่ติ่งก็ได้ ส่วนค่าดอกไม้ พานครูถามได้ที่คนขายครับ ส่วนห้าแถว ก็ลองเข้า
ไปกราบหลวงพี่แป๊วดู แล้วให้ท่านสอบถามอะไรบ้างสักเล็กน้อย บางทีท่านอาจเมตตา
ก็ได้ กุฏิหลวงพี่แป๊วอยู่ติดกับหลวงพี่ติ่งเลยครับ เดินเข้าไปอยู่ขวามือ ขอให้โชคดีครับบบบบบ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 02:41:25 »
ขอแสดงความคิดเห็น ลงนะหน้าทองไปที่กุฏิใหญ่ลงกับท่านเจ้าอาวาส หรือ จะไปลง
กับหลวงพี่ติ่งก็ได้ ส่วนค่าดอกไม้ พานครูถามได้ที่คนขายครับ ส่วนห้าแถว ก็ลองเข้า
ไปกราบหลวงพี่แป๊วดู แล้วให้ท่านสอบถามอะไรบ้างสักเล็กน้อย บางทีท่านอาจเมตตา
ก็ได้ กุฏิหลวงพี่แป๊วอยู่ติดกับหลวงพี่ติ่งเลยครับ เดินเข้าไปอยู่ขวามือ ขอให้โชคดีครับบบบบบ

เขาคงไม่เอาหรอกครับ...5 แถวแบบนอนกลางหลัง  เขาจะเอาแบบตั้งไหล่ซ้าย

ฟังเหตุผลเขา  5 แถวบางพระไม่ได้ตอบโจทย์เขา

ความต้องการของเขาคงต้องไปที่ แถวๆประทุมฯ ถึงจะตอบโจทย์เขา  แต่ทำไมไม่ไปหล่ะ จะมาที่วัดบางพระทำไม

คนที่จะมารับความเมตตาสักยันต์ที่วัดบางพระ หลักสำคัญคือ ต้องศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่น......

การศรัทธาในหลวงพ่อฯ  ก็ต้องทำตามธรรมเนียม ของวัดฯ

ถ้าศรัทธาใน 5 แถว มาผิดที่แล้วครับ...

ปล.ทำไมผมถึงบอกมาขอรับเมตตาสักยันต์  ก็เพราะที่นี่ ค่าครู 25 บาท ทุกยันต์   ไม่ใช่ทำเพื่อการค้า

ราคาเป็นพันเป็นหมื่น   อยากได้ยันต์อะไรก็ได้ตามกำลังทรัพย์

เรื่องขอยันต์  ศิษย์รุ่นพี่โปรดอย่าแนะนำกันเลยครับ  

จะทำให้คนขอยันต์กลายเป็นคนสู่รู้เกินพระอาจารย์  โดยไม่ตั้งใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2556, 02:56:38 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 06:18:48 »
ตามนั้นครับ ศรัทธา ถือหลักทำดีไม่ทำชั่ว ดีชั่วรู้ที่ตัวคุณ พระรัตนตรัย บิดามารดาครูอาจารย์ ไปครั้งแรกยกพานหันหลัง แล้วแต่พระอาจารย์จะเมตตา ยันต์ ที่ๆๆได้รับมาในวันแรกวันนั้นผมรับรองว่าสุดยอด ครอบจักรวาล สิริมงคล แก่ตัวคุณแน่ครับ ทุกๆท่าน  :002: :002:

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ส.ค. 2556, 01:49:10 »

เขาคงไม่เอาหรอกครับ...5 แถวแบบนอนกลางหลัง  เขาจะเอาแบบตั้งไหล่ซ้าย

ฟังเหตุผลเขา  5 แถวบางพระไม่ได้ตอบโจทย์เขา

ความต้องการของเขาคงต้องไปที่ แถวๆประทุมฯ ถึงจะตอบโจทย์เขา  แต่ทำไมไม่ไปหล่ะ จะมาที่วัดบางพระทำไม

คนที่จะมารับความเมตตาสักยันต์ที่วัดบางพระ หลักสำคัญคือ ต้องศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่น......

การศรัทธาในหลวงพ่อฯ  ก็ต้องทำตามธรรมเนียม ของวัดฯ

ถ้าศรัทธาใน 5 แถว มาผิดที่แล้วครับ...

ปล.ทำไมผมถึงบอกมาขอรับเมตตาสักยันต์  ก็เพราะที่นี่ ค่าครู 25 บาท ทุกยันต์   ไม่ใช่ทำเพื่อการค้า

ราคาเป็นพันเป็นหมื่น   อยากได้ยันต์อะไรก็ได้ตามกำลังทรัพย์

เรื่องขอยันต์  ศิษย์รุ่นพี่โปรดอย่าแนะนำกันเลยครับ  

จะทำให้คนขอยันต์กลายเป็นคนสู่รู้เกินพระอาจารย์  โดยไม่ตั้งใจ

อ่า ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรครับ ก็ไม่สักก็ไม่ได้เป็นไรครับ ไม่ได้สู่รู้ครับ แต่รู้เท่านี้ ถ้ามันไม่ใช่ก็แค่อธิบายครับ

ถ้าผมยังไม่รู้จัก จะให้ผมหาข้อมูลในเน็ตแล้วศรัทธาเลยหรอ? ผมจึงต้องขอโอกาศทำความรู้จักไง

ขอบคุณทุกท่านครับที่มาตอบ  :015:  :054:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ส.ค. 2556, 01:55:23 »
ก็ตามนั้น...แฟชั่นโชว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2556, 01:57:48 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ TECHTHEP

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ส.ค. 2556, 10:01:29 »
สวัสดีครับ เท่าที่อ่านดูผมพอจะเข้าใจครับ
ตัวผมเองเมื่อก่อนก็เคยมีความคิดแบบท่าน narong_kk
เวลาไปสักอยากเคยจะขอโน้นขอนี่ แล้วก็ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆในเว็บนี้
จนในปัจจุบันนี้ตัวผมเองเวลาไปสัก(สักน้ำมันครับ)ก็ไม่เคยขอพระอาจารย์ท่านเลย
ส่วนท่าน narong_kk อาจจะยังไม่เคยไปสักหรือรู้ขนบธรรมเนียมของวัด(ก็คงไม่ผิดอะไร)
ไม่ยากครับผมว่าลองไปที่วัดดูสอบถามพี่ๆ ก็จะทำให้ได้รับความรู้ต่างๆมากมาย
ในปัจจุบันผมก็พาพี่ๆ น้าๆ แถวบ้านไปสักประจำ ไม่ได้รับค่านายหน้าแต่อย่างใด
และตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้สักแต่อยากเผยแผ่บารมีหลวงพ่อครับ ได้ไปกราบหลวงพ่อก็ดีใจแล้วครับ
ส่วนใหญ่คนที่ไปถ้าเป็นผู้หญิงก็อยากสักห้าแถว ผมก็จะแนะนำว่าถ้าเป็นวัดบางพระ
ให้พระอาจารย์ท่านเมตตาเองครับ ก็จะได้รับเมตตาเก้ายอดมา พุทธคุณคงไม่ต้องพูดถึง
ขอแค่คุณมีความศรัทธาหลวงพ่อก็พอครับ ผมว่าถ้าไม่อยากสักหลายยันต์อาจจะลองหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อดูครับ
มีที่ทันหลวงพ่อและได้ร่วมทำบุญด้วย ที่กุฏิใหญ่ครับ หรืออาจจะลองหาข้อมูลดูก่อนก็ได้ครับ
ในเว็บมีลงไว้มากมาย สิ่งที่หลวงพ่อท่านสอนท่านทำเอาไว้ มากมายครับ ส่วนเรื่องประสบการณ์ก็คงไม่ต้องพูดถึง
ถ้าศึกษาถึงวัตรปฏิบัติ หรือ การทำนุบำรุงศาสนา ช่วยเหลือชาวบ้าน คุณคงศรัทธาอย่างแน่นอน

สุดท้านนี้ถ้าผิดพลาดประการใดผมก็ขออภัยด้วยนะครับ :015:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ส.ค. 2556, 10:10:58 »
 :025:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2556, 10:18:18 โดย นักรบอาทมาต »

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 12:07:12 »
สวัสดีครับ เท่าที่อ่านดูผมพอจะเข้าใจครับ
ตัวผมเองเมื่อก่อนก็เคยมีความคิดแบบท่าน narong_kk
เวลาไปสักอยากเคยจะขอโน้นขอนี่ แล้วก็ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆในเว็บนี้
จนในปัจจุบันนี้ตัวผมเองเวลาไปสัก(สักน้ำมันครับ)ก็ไม่เคยขอพระอาจารย์ท่านเลย
ส่วนท่าน narong_kk อาจจะยังไม่เคยไปสักหรือรู้ขนบธรรมเนียมของวัด(ก็คงไม่ผิดอะไร)
ไม่ยากครับผมว่าลองไปที่วัดดูสอบถามพี่ๆ ก็จะทำให้ได้รับความรู้ต่างๆมากมาย
ในปัจจุบันผมก็พาพี่ๆ น้าๆ แถวบ้านไปสักประจำ ไม่ได้รับค่านายหน้าแต่อย่างใด
และตัวผมเองก็ไม่ค่อยได้สักแต่อยากเผยแผ่บารมีหลวงพ่อครับ ได้ไปกราบหลวงพ่อก็ดีใจแล้วครับ
ส่วนใหญ่คนที่ไปถ้าเป็นผู้หญิงก็อยากสักห้าแถว ผมก็จะแนะนำว่าถ้าเป็นวัดบางพระ
ให้พระอาจารย์ท่านเมตตาเองครับ ก็จะได้รับเมตตาเก้ายอดมา พุทธคุณคงไม่ต้องพูดถึง
ขอแค่คุณมีความศรัทธาหลวงพ่อก็พอครับ ผมว่าถ้าไม่อยากสักหลายยันต์อาจจะลองหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อดูครับ
มีที่ทันหลวงพ่อและได้ร่วมทำบุญด้วย ที่กุฏิใหญ่ครับ หรืออาจจะลองหาข้อมูลดูก่อนก็ได้ครับ
ในเว็บมีลงไว้มากมาย สิ่งที่หลวงพ่อท่านสอนท่านทำเอาไว้ มากมายครับ ส่วนเรื่องประสบการณ์ก็คงไม่ต้องพูดถึง
ถ้าศึกษาถึงวัตรปฏิบัติ หรือ การทำนุบำรุงศาสนา ช่วยเหลือชาวบ้าน คุณคงศรัทธาอย่างแน่นอน

สุดท้านนี้ถ้าผิดพลาดประการใดผมก็ขออภัยด้วยนะครับ :015:

ขอบคุณมากครับ ผมไม่ได้นึกถึงเรื่องสักน้ำมันเลย อย่างไรผมลองหาข้อมูลนะครับ

#comment ท่านมีประโยชน์มากครับ ไม่ใช่จะอัคติอย่างเดียว จนลืมคำว่า "แนะนำ" ไปหมด ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จากใจจริงๆ :090:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 12:55:21 »
พวกสักตามแฟชั่น  อคติแน่นอน  มากด้วย  จะบอกให้

ไม่จำเป็นต้องให้ประโยชน์อะไร  กับคนอย่าง.........!

จะสักบางพระแต่เอาข้อมูลที่อื่นมาถาม  เฮ้ยคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2556, 01:03:49 โดย นักรบอาทมาต »

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 03:36:12 »
พวกสักตามแฟชั่น  อคติแน่นอน  มากด้วย  จะบอกให้

ไม่จำเป็นต้องให้ประโยชน์อะไร  กับคนอย่าง.........!

จะสักบางพระแต่เอาข้อมูลที่อื่นมาถาม  เฮ้ยคน

ไม่ตอบก็ไม่ตายนะครับ ไม่ให้ข้อมูลผมหาจากที่อื่นได้ครับ ไม่มีคุณมาตอบผมก็ไม่ได้เดือดร้อนนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่เสียสละเวลามาตอบ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 03:39:05 »
พวกสักตามแฟชั่น  อคติแน่นอน  มากด้วย  จะบอกให้

ไม่จำเป็นต้องให้ประโยชน์อะไร  กับคนอย่าง.........!

จะสักบางพระแต่เอาข้อมูลที่อื่นมาถาม  เฮ้ยคน

ไม่ตอบก็ไม่ตายนะครับ ไม่ให้ข้อมูลผมหาจากที่อื่นได้ครับ ไม่มีคุณมาตอบผมก็ไม่ได้เดือดร้อนนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่เสียสละเวลามาตอบ

ตายอยู่แล้วครับ....น้องแฟชั่น

ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า  ครับ

ไม่ตายก็ดีซิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2556, 03:43:37 โดย นักรบอาทมาต »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 04:02:03 »

และเว็ปนี้คือเว็ปฯ ของวัดฯ ที่สนทนาของศิษย์วัดฯ  และผู้สนใจศรัทธาในวัดบางพระ

น่าจะไม่ใช่เว็ปของน้องนะครับ

รู้สึกว่าเขาไม่ได้ห้ามที่จะแสดงความคิดเห็นนะครับ

ส่วนความเห็นของผมจะทำให้น้องพอใจหรือไม่อันนี้ผมไม่ทราบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2556, 04:11:17 โดย นักรบอาทมาต »

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 06:18:29 »

และเว็ปนี้คือเว็ปฯ ของวัดฯ ที่สนทนาของศิษย์วัดฯ  และผู้สนใจศรัทธาในวัดบางพระ

น่าจะไม่ใช่เว็ปของน้องนะครับ

รู้สึกว่าเขาไม่ได้ห้ามที่จะแสดงความคิดเห็นนะครับ

ส่วนความเห็นของผมจะทำให้น้องพอใจหรือไม่อันนี้ผมไม่ทราบ

เอิ่ม.. ผมไม่ได้มีความหมายว่าห้ามพี่มาตอบนะครับ พี่อ่านยังไงว่าผมไปห้ามพี่แสดงความคิดเห็น? :069:

แล้วผมรบกวนพี่สละเวลาอ่าน comment ของพี่นะครับ

"พวกสักตามแฟชั่น  อคติแน่นอน  มากด้วย  จะบอกให้
ไม่จำเป็นต้องให้ประโยชน์อะไร  กับคนอย่าง.........!"

ไม่ทราบเหมือนกันว่าไอ้ที่ ... นั่นคืออะไร หรือพี่ต้องการอะไร

ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้บังคับให้พี่มาตอบครับ เพราะตอนนี้ผมก็ทราบแล้ว หลายท่านมาตอบ ผมก็พอสรุปและสามารถเข้าใจได้แล้วครับ

ต่างคนต่างมีเหตุผลที่ไม่เหมือนกันครับ ลองเปิดใจรับฟังครับ เหตุผลบางอย่างไม่สามารถเปิดเป็น public ได้ครับ

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 07:32:01 »
เอาเข้าไปใครมั่วกันแน่.....น่าจะมั่วมาตั้งแต่เริ่มแล้วมั้ง...น้องชาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2556, 07:32:39 โดย นักรบอาทมาต »

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 08:50:10 »
รบกวนสอบถามเรื่องการสักยันต์ห้าแถวครับ ไม่ทราบว่าวันเสาร์ อาทิตย์ จะสามารถเข้าไปสักได้หรือปล่าวครับ เวลาประมาณกี่โมง คือผมต้องทำงาน จันทร์-ศุกร์ ครับ อยากไปวันเสาร์กลับวันอาทิตย์ครับ ผมสามารถสักยันต์ด้วยลงนะหนาทองด้วยในวันเดียวกันเลยได้ไหมครับ และค่าครูผมต้องเตรียมไปประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบว่า พี่ นักรบอาทมาต นี่เป็นอะไรมากหรือปล่าวครับ เอาเป็นว่าผมจะอธิบายตามที่ผมเข้าใจให้อ่านเป็น "ภาษาไทย" นะครับ กับสิ่งที่ผมตั้งกระทู้ถามไป แยกตามประโยคๆ เลยนะครับ เผื่อท่านไม่เข้าใจอะไร

1 เสาร์ อาทิตย์ สามารถเข้าไปสักได้หรือป่าวครับ
2 เวลาประมาณกี่โมงครับ
3 ผมสามารถสักยันต์ด้วยลงนะหนาทองด้วยในวันเดียวกันเลยได้ไหมครับ
4 เรื่องค่าครูครับ

คือท่านอื่นๆ ก็เข้ามาตอบกันทำให้ผมหายสงสัย และตอบโจทย์จริงๆผมได้นะครับ แต่ไม่ทราบว่าคุณเป็นอะไรกับแฟชั่นมากมั้ย? ท่านไหนมาตอบก็ว่าแฟชั่นๆ มีอะไรหรือปล่าวครับ เหตุผลผมก็บอก แต่ดูเหมือนคุณจะชอบหาเรื่องมาดราม่าจัง

เอาเป็นว่าผมเข้าใจครับ และผมก็ไม่ได้ดื้ออะไร ผมเข้าใจครับ ว่าถ้าเป็นวัดบางพระ เราไม่สามารถขอยันที่เราต้องการ แล้วแต่พระอาจารย์แต่ละท่านจะเมตตา ซึ่งอันนี้ผมเข้าใจและเคารพครับ ก็แค่นั้นครับ ผมมีเหตุผลของผม จะให้ทุกคนคิดเหมือนคุณไม่ได้หรอกครับ ในเมื่อเหตุผลของผมไม่ใช่ผมก็จบ  
ผมอาจเข้าใจผิดว่าห้าแถวของที่วัดก็เช่นเดียวกับห้าแถวทั่วไป พอท่านมาตอบผมก็รับฟัง และเข้าใจ (ก็น่าจะจบ) ในเมื่อไม่ใช่ผมก็ไม่ต้องการให้ใช่นี่ครับ ผมก็ต้องหาวิธี วิถีทางของผมต่อไป แค่นั้นเอง

รวมๆ ผมแค่เข้ามาหาข้อมูลนะครับ แต่เจอคำแบบนี้เข้าไป ผมงงจริงๆ คุณเป็นอะไรกับแฟชั่นมากป่ะ? แล้วถ้าผมบอกว่า "ครับ ผมจะสักเพื่อแฟชั่น" จะพอใจคุณมั้ย คุณจะนอนหลับฝันดีเลยป่ะ  :010: :010: :010:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 08:54:53 »
เอาครับ  น้องชนะ  ขี้เกียจอ่านแล้ว...ครับ

จะไ้ด้จบ  อยากจะสักอะไรก็แล้วแต่เถอะ...

จะแฟชั่น ไม่แฟชั่น  ตามสะดวกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2556, 09:00:01 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 25 ส.ค. 2556, 11:42:42 »
 :004: :004: :004: :004: :004:
นับวันผมว่า กระดานสนทนาวัดบางพระ แห่งนี้จะเหมือนสนามรบเข้าไปทุกวันนะครับ
สำหรับผมคิดว่าการที่เราจะถามหรือว่าตอบอะไรคัย ก็ควรใจเย็นนึกถึงเหตุและผลว่า
ควรที่จะถามอย่างไรหรือตอบอย่างไรบ้างสำหรับผม จะอ่านแต่ไม่ค่อยสนใจเท่าไร
เพราะถ้าผมบอกว่าไปขอก็จะโดนด่าทันที แต่ถ้าจะให้บอกก็ควรทำตามกฎและ
กติกามารยาทของวัดนะครับท่าน เพราะแต่ละคนมีสมองและความคิดไม่เหมือนกัน
ฉะนั้นให้เป็น บทเรียนที่ดีนะครับว่า  :053: ก่อนพูดควรคิด ก่อนถามควรไตร่ตรอง ก่อนตอบควรพิจารณา  :054:
อย่าให้เหมือนกับว่า............อยู่อย่างเดียว  :069: :069: :069: :069: :069: :069: :069: :069:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 ส.ค. 2556, 06:12:07 »
:004: :004: :004: :004: :004:
นับวันผมว่า กระดานสนทนาวัดบางพระ แห่งนี้จะเหมือนสนามรบเข้าไปทุกวันนะครับ
สำหรับผมคิดว่าการที่เราจะถามหรือว่าตอบอะไรคัย ก็ควรใจเย็นนึกถึงเหตุและผลว่า
ควรที่จะถามอย่างไรหรือตอบอย่างไรบ้างสำหรับผม จะอ่านแต่ไม่ค่อยสนใจเท่าไร
เพราะถ้าผมบอกว่าไปขอก็จะโดนด่าทันที แต่ถ้าจะให้บอกก็ควรทำตามกฎและ
กติกามารยาทของวัดนะครับท่าน เพราะแต่ละคนมีสมองและความคิดไม่เหมือนกัน
ฉะนั้นให้เป็น บทเรียนที่ดีนะครับว่า  :053: ก่อนพูดควรคิด ก่อนถามควรไตร่ตรอง ก่อนตอบควรพิจารณา  :054:
อย่าให้เหมือนกับว่า............อยู่อย่างเดียว  :069: :069: :069: :069: :069: :069: :069: :069:

สำหรับผมคิดครับ  ก่อนโพส

แต่การที่จะพูดเหตุผลกับคนบางประเภทไม่มีประโยชน์ครับ

ภาษาไทยมันดิ้นได้  แต่ความหมายไม่เปลี่ยนแปลง

กับคนบางคน  ไม่จำเป็นต้องใช้เหตุผล  ไม่เกิดประโยชน์ครับ

เรื่องยันต์หลายแถว  ผมเห็นมาแต่ต้นแล้วครับ  โดยส่วนตัวก็ไม่อยากโพสครับ

เป็นคำถามที่มีมาบ่อยจริงๆ  ก็อยากให้ไปศึกษาเองที่วัด  ก็เห็นว่ากำลังจะไปที่วัดอยู่

เขาโพสวันที่ 9 ผมเข้ามาตอบวันที่ 22 ห่างกันกี่วัน ผมเข้าเว็ปฯทุกวันก็เห็นอยู่ครับ

แต่ก็ไม่อยากยุ่งอะไร

แต่นี่สังเกตุ  ผมพึ่งมาโพสตอนกระทู้ที่ 2 ของเจ้าของกระทู้

เพราะอะไรพี่น้องลองอ่านดูผมถือเป็นการดูถูก  ยันต์ของวัดบางพระ

พี่น้องบางท่านก็ยังรู้สึกเหมือนผม ยังเข้ามาโพสเลย

สมองขนาดนี้แล้ว  จะไม่รู้เชี่ยวหรือครับ ว่าโพสนั้นหมายความว่าอะไร

มีพี่น้องมาเตือนแล้วแต่ก็ไม่ได้ขอโทษ

แล้วยังมาเล่นลิ้น  เลี่ยงบาลีอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ส.ค. 2556, 06:31:50 โดย นักรบอาทมาต »