ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญนั่งหนุมานเคลือบเรซิ่น พ.ศ. 2525  (อ่าน 2216 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่าน เมื่อวานนี้หลวงปู่เปิ่นท่านดลใจมาโปรดผมให้ได้ครอบครองเหรียญนี้แบบ อัศจรรย์ยิ่งนักเรื่องมีว่า....
   ช่วง10โมงเช้าเศษๆ ของวันที่ 21 สิงหาคม 2556 ผมกำลังนอนเล่นๆๆฟังเพลง โดยวิทยุตัวเล็กของผม นอนตากพัดลมสบายใจ ขณะนั้นเองมีเสียงโทรศัพท์กรีดร้องขึ้นมา ผมจึงรับสาย  มีเสียงคนรู้จักกันแต่ไม่สนิทนัก เขาเรียกผมไปช่วยดูเหรียญหลวงพ่อเกษม ผมก็ตกลงไปโดยดี ไม่ได้คิดอะไรมากเพราะ อยากสร้างความสัมพันธ์ที่ดีไว้กับคนต่างๆๆให้มากๆๆ ไปถึงบ้านน้องเขา  น้องคนนี้ก็ปลดสร้อยทองพร้อมพระเลี่ยมทองเหรียญหลวงพ่อเกษมรุ่นแตงโมมาให้ดู ผมก็ดูแล้วบอกไปแท้ดูง่าย แล้วน้องเขาก็ขนพระที่เขาพอมีติดกล่องพระเล็กๆๆมาให้ผมดู ซึ่งส่วนมากเป็นพระใหม่ ในสายตาน้องเขาคนนี้เขาสนใจแต่หลวงพ่อเกษมเท่านั้น อย่างอื่นเขาเฉยๆๆ ผมดูพระในกล่องเล็กใบนี้แล้ว มาสดุดตากับเหรียญ เหรียญนั่งหนุมาน นี่ละครับ ซึ่งดูแล้วแท้สภาพยังสวยๆ แต่ผมก็นิ่งๆๆ แล้วผมก็ถามไปว่าขอแบ่งซื้อพระย่อยเหล่านี้ไปติดเพื่อไว้แลกเปลี่ยนสนุกๆๆกับคนเล่นพระอื่นๆๆได้ไหม เขาว่าได้  ผมก็เลยหยิบพระอื่นๆๆมาด้วยรวมกับเหรียญเหรียญนั่งหนุมาน หยิบมา 5 องค์ แล้วถามน้องเขาไปว่า ผมจะเอา 5 องค์นี้คิดราคาเท่าไหร่ ซึ่งพระอื่นๆๆอีก 4 องค์ แค่หยิบประกอบเพื่อไม่ให้น้องเขาทราบสิ่งที่ผมมุ่งหวังอยากได้แค่เหรียญนั่งหนุมาน กลัวไก่ตื่น   น้องเขาก็บอกว่า พ่อสั่งไว้ไม่ให้ขายพระ แต่หากอยากได้ก็เอาพระมาแลกกัน ผมก็บึ่งรถกลับมาบ้านค้นพระย่อยๆไป10 องค์ ใน นั้นมีเหรียญหลวงพ่อเกษม ติดเผื่อไปด้วย 1 องค์ เป็นพระแท้แต่ไม่ใช่รุ่นหลัก พอไปถึงบ้านน้องเขาอีกครั้ง ก็เปิดกล่องพระของผมให้น้องเขาดู แล้วบอกว่าให้เลือกได้เลย หยิบไปก่อนแล้วกัน 1 องค์  น้องเขาก็ดูๆๆ แล้ว หยิบเหรียญหลวงพ่อเกษมแค่ 1 เหรียญ น้องเขาบอกว่า ชอบแต่หลวงพ่อเกษม พระอย่างอื่นไม่รู้จัก ผมก็อมยิ้มแล้วในใจ ผมก็ทำการหยิบเหรียญนั่งหนุมาน มา แล้วก็บอกพอละ ผมจะไปธุระต่อ นั่นเพราะผมได้สิ่งที่มุ่งหวังแล้ว โดยง่ายดาย ไม่ต้องควักเงินแม้แต่ 1 บาท เหรียญหลวงพ่อองค์ที่น้องเขาหยิบไปก็มีคนให้มาฟรีๆ  นี่ก็คือเรื่องที่ผมได้เหรียญนั่งหนุมาน องค์นี้มาแบบอัศจรรย์ยิ่งนัก ผมจึงเชื่อว่าสิ่งไหนที่เป็นของเรา มันย่อมมีอันที่จะได้มาแบบง่ายดายโดยไม่ต้องดิ้นรนให้ยากเหนื่อย แต่สิ่งไหนที่ไม่ใช่ของเรามันต้องดิ้นรนแบบเหนื่อยและทุกข์ใจในความอยากได้แต่ยังไม่ได้  แล้วเพื่อนๆๆคิดว่าไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญนั่งหนุมานเคลือบเรซิ่น พ.ศ. 2525
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 01:36:29 »
  ขวนขวาย ดิ้นรน และเป็นทุกข์ในช่วงแรก
          จึงหาอุบายเพื่อให้ได้สิ่งที่มุ่งหวัง ไว้ครอบครอง

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: เหรียญนั่งหนุมานเคลือบเรซิ่น พ.ศ. 2525
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 05:43:43 »
สุดยอดไปเลยนะลูกพี่ :069:

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 10:56:44 »
ออกจากวัดมีเคลือบเรซิ่นด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ส.ค. 2556, 11:45:12 »
เคยเห็นมีเป็นชุดครับ....

แต่ว่าของเก๊ก็มีครับ...

ดูที่ผมชี้สีแดงเอาไว้ครับว่ามี รอยแตกเป็นตัวหนอน หรือเปล่า

ถ้าไม่มีก็เก๊  ครับ  จากภาพผมเทียบ พระของท่านกับพระแท้ครับ

ดูจากภาพ  ผมไม่เห็นนะครับ  ถ้าดูองค์จริงมีหรือเปล่า..
...

ปล. ผมเคยเห็นมีของเก๊ ขายอยู่ที่ สวนจตุจักร

ไอ้ร้านนี้ขายแต่เก๊หลวงพ่อเปิ่น  เก๊ปาดคอเซียนทั้งนั้น

ทั้ง ย้อนยุค ปี 2537 เนื้อ เงิน  นวะ

เหรียญเสื้อเกราะ  ไอ้ร้านนี้มีหมดเก๊ทั้งนั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2556, 12:00:32 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ tiger3000

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 06:40:26 »
ออกจากวัดมีเคลือบเรซิ่นด้วยหรือครับ
มีครับผมมีทั้งแบบเคลือบและลงยาทุกสีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2556, 06:41:29 โดย tiger3000 »

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ส.ค. 2556, 10:22:34 »
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามาพูดคุยกันในกระทู้ที่ผมตั้งไว้นี้ ซึ่งผมมีความรู้สึกว่า เพื่อนๆๆพี่ๆๆทุกๆๆท่านที่เป็นสมาชิกเว็ปเราแห่งนี้ต่างมีความเอื้อเฟื้อและมีน้ำใจที่ดีงามมากจริงๆๆครับ ต่างได้มีความจริงใจในการชี้แนะความรู้ที่เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านมีนำมาบอกกล่าวในเรื่องราวต่างๆที่มีประโยชน์ในการแยกแยะระหว่างสิ่งจริงกับสิ่งไม่จริง ซึ่งบอกตรงๆๆจากการที่ผมได้เป็นสมาชิกค่อนข้างหลากหลายเว็ปไซด์ว่า  เว็ปนี้ละอบอุ่นที่สุด สามารถใช้เป็นแหล่งเรียนรู้นอกห้องเรียนได้เลยเชียวครับ ซึ่งบ่อยครั้งที่ผมต้องการเรียนรู้ในสิ่งที่สงสัยพยายามตั้งกระทู้ถาม แต่ก็ไม่ค่อยมีคนมาแนะนำ เพื่อจะได้นำไปแก้ไขให้ดีขึ้น เช่นว่า ผมตอนนี้กำลังฝึกหัดถ่ายรูปอยู่อีกแนวผมก็สมัครเป็นสมาชิกของเว็ปแนวถ่ายรูปแบบแนวของเขา ผมก็ซื้อหนังสือที่ทางเจ้าสำนักเว็ปนั้นจัดทำมาขาย แล้วนำมาฝึกฝนถ่าย แล้วก็นำไปโพสต์ถามจุดบกพร่องที่ผมควรจะแก้ไข  แต่ก็ไม่ค่อยจะช่วยมาแนะนำตอบข้อสงสัยของผมเท่าไหร่ ทั้งๆๆเพื่อนๆๆสมาชิกรุ่นเก่าที่เขาถ่ายกันเป็นแล้ว หรือ ทางทีมงานเว็ปนั้นที่เขาเป็นมือโปรด้านถ่ายรูปแนวของเขา นี่ละสิ่งที่เปรียบแล้วเห็นได้ชัดเจนเลยทีเดียวว่า เว็ปเราแห่งนี้ละที่อบอุ่นและแบ่งปันความรู้ต่างๆๆจากเพื่อนๆพี่ๆที่มีความรู้ในแต่ละเรื่องนำมาบอกกล่าวให้คนที่ไม่รู้ ได้รู้และเข้าใจได้ง่ายต่อความเป็นจริงในเรื่องนั้น ผมดีใจมากที่มีโอกาศดีๆเช่นนี้ที่ได้เป็นสมาชิกเว็ปนี้ครับผม....
 และท่านพี่นักรบอาทมาต ก็ได้เข้ามาชี้แนะจุดใช้ดูชี้ขาดความจริงเรื่องเหรียญรุ่นนี้ที่ผมตั้งกระทู้ นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมาก สำหรับคนที่รักจะสะสมวัตถุมงคลรุ่นนี้และตัวผมก็ได้ประโยชน์เต็มที่เชียวครับในการเพิ่มวิธีดูเหรียญรุ่นนี้ ว่าแล้วผมก็ดูตามที่ท่านพี่นักรบอาทมาต แนะนำ  ปรากฏว่าจุดเส้นขยักๆแบบหนอนคลาน จะต้องมีจริงๆๆด้วย  ผมก็เลยจัดการนำมาถ่ายรูปจุดที่ว่านี้นำมาแบ่งปันกันชมเพื่อใช้ในการศึกษาดูจุดตายที่ใช้ในการพิจรณาเหรียญรุ่นนี้ครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆๆทุกท่านที่จะสะสมเหรียญรุ่นนี้ จะได้ไม่ต้องโดนพวกนิสัยไม่ดีนำของเก๊มาหลอกขายให้เสียทรัพย์และเจ๊บใจในการโดนหลอกนะครับ  

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2556, 09:13:29 »
 ความรู้มีไว้แบ่งปัน ขอขอบคุณท่านนักรบอาทมาตครับ ขอร่วมด้วยอีกสีครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน