ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเลี่ยมกรอบพระทองคำครับ  (อ่าน 24009 ครั้ง)

ออฟไลน์ liverpoolfanclub

• จตุตถะ
พอดีจะสอบถามว่าจะนำพระไปเลี่ยมทองพอดีไปถามมา 2 ร้านร้านแรกเป็นร้านที่อยู่ใกล้บ้านเค้าตีราคามาประมาณ 6000 บาท ใช้ทองประมาณ 1 สลึงกว่า ใช้เวลาทำ 1 เดือน เลยไปถามร้านที่ 2 เค้าตีราคามา 5700 เป็นกรอบสำเร็จ น้ำหนักทอง 2.8 กรัม รอรับได้เลย

มีข้อสงสัยว่าราคาทอง ณ ปัจจุบัน 19900 บาท ถ้านำมาหาร 4 ก็เท่ากับ 4975 บาท เท่ากับราคาทอง 1 สลึง (ทอง 1 สลึงเท่ากับ 3.8 กรัม)

- ถ้าร้านแรก 6000 บาท ค่าทองประมาณ 4975 ค่าแรง 1000 บาท น่าจะสมเหตุสมผล

- ถ้าร้านสอง น้ำหนักทอง 2.8 กรัม ซึ่งไม่ถึง 1 สลึง ขาดไปตั้ง 1 กรัม

สอบถามว่าร้านที่สองคิดราคาเราผิดหรือราคาปกติเป็นแบบนี้ครับ

แล้วปกติพี่ๆไปเลี่ยมที่ไหนครับรบกวนแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ย. 2556, 09:16:01 โดย liverpoolfanclub »

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ทองที่เลี่ยมจะเป็นทองผสม 80% แต่คิดราคาทองผสม 90%ครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ร้านทองแต่ละร้าน ค่ากำเหน็ดไม่เท่ากันครับ
ถ้าเป็นงานสั่งทำ จะคิดค่าแรง ( ค่ากำเหน็ด ) บวกกับราคาทอง ณ.วันที่เราไปรับของครับ
ราคาที่บอกเป็นราคาประมาณครับไม่ใช่ราคาจริง
ปกติไปซื้อร้านดังๆที่เยาวราชเลยครับ ราคาไม่ค่อยตกเวลาขายคืน