ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องของเสื่อมไหมครับ  (อ่าน 2013 ครั้ง)

ออฟไลน์ pechja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถามเรื่องของเสื่อมไหมครับ
« เมื่อ: 11 พ.ย. 2556, 10:54:30 »
คือเขาว่ากันว่า ถ้าไปสักมาแล้ว ห้ามด่าพ่อ ล่อแม่ คือถ้าเราหลุดปากโดยมะตั้งใจอ่ะครับ หรือ เผลอพูดด่าเลนๆกะเพื่อนอ่ะครับ ของที่มีอยู่จะเสื่อมลงไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: ถามเรื่องของเสื่อมไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พ.ย. 2556, 06:28:29 »
คือเขาว่ากันว่า ถ้าไปสักมาแล้ว ห้ามด่าพ่อ ล่อแม่ คือถ้าเราหลุดปากโดยมะตั้งใจอ่ะครับ หรือ เผลอพูดด่าเลนๆกะเพื่อนอ่ะครับ ของที่มีอยู่จะเสื่อมลงไหมครับ ขอบคุณครับ

ถ้าเราคิดจะสัก  เรื่องพวกนี้ก็ต้องระวัง

ไม่ใช่อยากสักก็ไปสัก   ไม่ปรับพฤติกรรม   ไม่ควร

พระอาจารย์สมัยก่อน  ท่านตั้งกฎขึ้นมาเพื่อให้ศิษย์มีสติ

ไม่ประมาทในทุกเรื่อง   ไม่พูดจาโดยไม่ระวังปาก

เพราะฉะนั้น คราวหน้าคราวหลังก็ระวังตัวให้มากขึ้น

ส่วนที่กลัวของจะหลุดหรือไม่  ผมว่ายังถ้าไม่เจตนา ก็ไม่น่าหลุด

แต่ถ้าทำบ่อยๆ หลุดแน่

ผมจะบอกให้ก่อนผมจะสัก 2 ปี ผมทำตัวเหมือนคนที่สักแล้ว

ผมทำได้เลยไปสัก  เพราะผมกลัวว่าสักไปแล้วรักษาของไม่ได้จะเจ็บฟรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2556, 06:29:48 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องของเสื่อมไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พ.ย. 2556, 08:36:26 »
อยู่ที่เจตนาใช้หรือเปล่า ถึงไม่สักก็ไม่ควรใช้คนไทยเขาถือ ยิ่งมีครูยิ่งต้องระวังใช้กับคนไม่สนิทมีร่วงเลยนะครับผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ pechja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ย. 2556, 07:05:30 »

ถ้าเราคิดจะสัก  เรื่องพวกนี้ก็ต้องระวัง

ไม่ใช่อยากสักก็ไปสัก   ไม่ปรับพฤติกรรม   ไม่ควร

พระอาจารย์สมัยก่อน  ท่านตั้งกฎขึ้นมาเพื่อให้ศิษย์มีสติ

ไม่ประมาทในทุกเรื่อง   ไม่พูดจาโดยไม่ระวังปาก

เพราะฉะนั้น คราวหน้าคราวหลังก็ระวังตัวให้มากขึ้น

ส่วนที่กลัวของจะหลุดหรือไม่  ผมว่ายังถ้าไม่เจตนา ก็ไม่น่าหลุด

แต่ถ้าทำบ่อยๆ หลุดแน่

ผมจะบอกให้ก่อนผมจะสัก 2 ปี ผมทำตัวเหมือนคนที่สักแล้ว

ผมทำได้เลยไปสัก  เพราะผมกลัวว่าสักไปแล้วรักษาของไม่ได้จะเจ็บฟรี

ขอบคุณครับผม