ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้สักหมึกครับ  (อ่าน 2399 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศึกษาธรรม

• ปัญจมะ
  • อนุรักษ์ความเป็นไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
ถามผู้สักหมึกครับ
« เมื่อ: 17 ก.พ. 2557, 09:36:38 »
คือขอถามถึงเหตุผลที่ท่านๆคิดที่จะสักหมึก
และขอชมรอยสักบนหลังของท่านเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ

หากใช้คำไม่เหมาะสมหรือใช้คำมิควรต้องขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2557, 09:43:25 โดย ศึกษาธรรม »

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ถามผู้สักหมึกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.พ. 2557, 10:53:46 »
สำหรับผม ความศรัทธาเหนื่อสิ่งอื่นใด ถามใจคุณก่อนว่าคุณศรัทธาแล้วพร้อมหรือยัง

• ปัญจมะ
  • อนุรักษ์ความเป็นไทย ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 06:47:22 »
คือว่าไม่ใช้ผมไม่ได้สักนะครับ
ผม​ศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่นและครูบาอาจรย์ทุกท่านครับ
ผมอยากจะสักหมึก แต่คนสมัยนี้เขาเห็นต่างจากเรา ที่เชื่อในเรื่องพวกนี้เขาก็จะมองเราอย่างนู้นอย่างนี้นะครับ

หากใช้คำไม่ควรต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 07:48:15 »
ขออภัยครับ ผมว่านานาจิตตัง อยู่ที่ใครจะมองมุมใหน สิบหกปีที่แล้วผมเลือกสักน้ำมันเนื่องจากฟังคนอื่นเดี๋ยวยังงั้นยังงี้
พอเวลาผ่านไปได้พบเจอกับตัวเองถึงพุทธคุณต่างๆมากมาย ถึงเข้าใจอะไรได้กระจ่างขึ้น
ก็มาคิดดูคนที่ตินั่นตินี่เค้ารู้ดีแค่ใหน ไม่รู้เลย ไม่ได้เข้าใจเลยนี่ เราเอาความคิดคนอื่นมาตัดสินเหรอ
ทุกวันนี้สักหมึก!ไม่ได้ถอดโชร์ใคร เคารพและศรัทธาจะทำให้เรารู้เอง
จงทำตามใจปรารถนา อย่าให้คนไม่รู้มาทำให้ใจไขว้เขว!!
ขอบพระคุณครับ...

ออฟไลน์ galong

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - doun_212@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ds
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 08:19:02 »
อันนี้  มันอยู่ ที่ใจเราศรัทธา ครับ ลองหาดูทางเวบ นี้ ก้อมี มาก ที่ เค้า แสดง ลาย ยันต์ วัดบางพระ ครับท่าน ด้วยความเคารพครับ
เป็นศิษย์ วัดบางพระ  เด็กชลบุรี  อำเภอพานทอง

ออฟไลน์ Eco1200

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 08:24:55 »
 :100: อย่าเอาความคิดและคำพูดของคนมาตัดสินตัวเราเอง จะดีไม่ดีอยู่ตัวเรา...ศรัทธาอยู่ที่ใจอย่าคิดมาก เอาใจช่วยครับ  :093:

ออฟไลน์ at

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 09:23:32 »
สมัยก่อนไปวัดแรกๆไม่รู้ไม่เข้าใจอะไร พากันไปเกือบสิบคน วัยรุ่นเงินก็ไม่มีไปถึงเข้าหาพระอาจารย์บอกอยากสัก! ท่านหยิบพานพร้อมดอกไม้ธูปเทียนบุหรี่วางตรงหน้า
บอกว่ายกพานพร้อมกันเลย ท่านก็เมตตาสักให้ทุกคนแล้วยังมอบพระเครื่องให้ทุกคนอีกด้วย แล้วบอกว่า"ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นนะ"
..ถึงบนกุฏิหลวงพ่อเปิ่น ก็เงอะๆงะกันอีก หลวงพ่อเห็นเลยเรียกเข้าไปหา มีเงินใส่ตู้แค่คนละ20มั้ง ยกพานคลานหาหลวงพ่อ
"เงยหน้า ...ก้มมา..."แล้วท่านก็เป่าครอบให้ !!
...โอ้โห ท่านเมตตาเราถึงขนาดนี้ แค่เด็กวัยรุ่นเงอะๆงะ ความเมตตาของท่านมากมายเกินจะบรรยาย
เกจิอาจารย์ที่เมตตาศิษย์ทุกคนเท่าเทียมกัน...อย่าได้สงสัยในบารมีหลวงพ่อ ขอให้เคารพและศรัทธาครับแล้วท่านจะรู้เอง...

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 10:41:19 »
ผมขอขอบพระคุณจากใจจริงในทุกความเห็นครับ
ขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 11:20:53 »
TO คุณศึกษาธรรม

ความศรัทธาต้องมาเป็นอันดับแรกครับ

ไปคิดให้ดีๆก่อนที่จะสักครับ

ข้อห้ามมีอะไรบ้าง ถ้าคุณคิดว่าทำได้ก็เชิญครับ 

ชั่ว ดี อยู่ที่ตัวเอง อย่าไปฟังคนอื่นมาก

มากคนก็มากความ เนื้อ หนัง ของเรา

คนอื่นเค้ามาเจ็บกับเราหรือเปล่าว

คิดให้ดีๆครับ
:058:  :058:  :058:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ Natthawoot.boon

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.พ. 2557, 12:54:26 »
ขออภัยครับ ผมว่านานาจิตตัง อยู่ที่ใครจะมองมุมใหน สิบหกปีที่แล้วผมเลือกสักน้ำมันเนื่องจากฟังคนอื่นเดี๋ยวยังงั้นยังงี้
พอเวลาผ่านไปได้พบเจอกับตัวเองถึงพุทธคุณต่างๆมากมาย ถึงเข้าใจอะไรได้กระจ่างขึ้น
ก็มาคิดดูคนที่ตินั่นตินี่เค้ารู้ดีแค่ใหน ไม่รู้เลย ไม่ได้เข้าใจเลยนี่ เราเอาความคิดคนอื่นมาตัดสินเหรอ
ทุกวันนี้สักหมึก!ไม่ได้ถอดโชร์ใคร เคารพและศรัทธาจะทำให้เรารู้เอง
จงทำตามใจปรารถนา อย่าให้คนไม่รู้มาทำให้ใจไขว้เขว!!
ขอบพระคุณครับ...
:016: :016: :016: ชอบความคิดเห็นนี้มากๆ ครับ