ผู้เขียน หัวข้อ: *** พระผงรุ่นอาเสี่ย พิมพ์ใหญ่ ปี 36 "เก๊" และ "แท้"ครับ***  (อ่าน 5404 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
สวัสดีครับ พี่น้องทุกท่าน
วันนี้ขอนำเสนอพระผงอาเสี่ยพิมพ์ใหญ่ ปี 36 มาให้ชมทั้งปลอม และ แท้  

รุ่นนี้ พิมพ์นี้ ปัจจุบันจะพบเห็นของเก๊ถูกนำมาประชาสัมพันธ์เผยแพร่ตามเวบต่างๆ
จนเกือบจะกลายเป็นของแท้ไปแล้วนะครับ คนไม่รู้ก็อาจจะสับสนว่าตกลงพิมพ์นี้เก๊หรือเปล่า
ถ้าเก๊แล้วทำไมจึงพบเห็นบ่อยๆ เหมือนจะเป็นที่นิยมกันไปแล้ว
ผมว่าตอนนี้เจอพิมพ์นี้บ่อยกว่าของแท้เสียอีก
มาดูกันเลย ผมว่าหลายๆท่านคงคุ้นๆตา เผลอๆอาจจะมีของเก๊อยู่ที่บ้านท่านแล้ว อิ อิ
ของเก๊ครับด้านหน้า องค์ซ้ายเป็นเนื้อปูนปลาสเตอร์ขาวล้วนเลยครับ
ส่วนองค์ขวา ทำเนื้อออกโทนน้ำตาลแถมฝังพลอยสีเขียวด้วย 1 เม็ด สวยงาม
คราบปูนบดบังพลอยไปหน่อย ทำให้พลอยไม่สวยเท่าที่ควร ทั้งสองพิมพ์นี้เป็นคนละบล็อกกันเลย  

ของเก๊ด้านหลังครับ เป็นยันต์แม่ทัพ แตกต่างกัน เนื่องจากข้างหลังก็เป็นคนละบล็อก

มาดูอาเสี่ยพิมพ์ใหญ่ ของแท้ๆบ้าง
ขออนุญาตยืมภาพจากท่าน aehjomthong มาเผยแพร่แก่เพื่อนสมาชิกนะครับ
ด้านหน้าครับ

ด้านหลัง

มาดูแบบวางเปรียบเทียบกันเลย

เห็นได้ว่า ใบหน้าหลวงพ่อเปิ่น และรายละเอียด แตกต่างกันพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
เสริมอีกนิดครับ
เนื่องจากมีวัดอื่นๆ มาขอพึ่งบารมีหลวงพ่อเปิ่น
จึงพบเห็นพระผงพิมพ์ที่คล้ายๆของเก๊นี้ไปออกวัดอื่น ซึ่งจะมีกล่องมีชื่อวัดและมีวันที่ปลุกเสกพร้อมเลย
ซึ่งผมมั่นใจว่ากรณีนั้นไม่ใช่ของปลอม หลวงพ่อเปิ่นปลุกเสกให้จริงแต่เป็นของที่ออกวัดอื่น มีที่มาที่ไปมีประวัติชัดเจน

ส่วนพระพิมพ์แบบของเก๊ที่ไม่รู้ที่มาที่ไป ไม่มีกล่อง ไม่ได้ระบุชื่อวัดชื่อรุ่น 
หรือพระเก๊ใส่กล่องที่ระบุชื่อรุ่นอาเสี่ยมาเลย อันนี้่ก็ตั้งใจจะมาหลอกกันแน่ๆแล้ว
พบเจอก็หลีกให้ไกลอย่าเช่าบูชามานะครับ 

นี่ก็ใกล้วันไหว้ครูเข้าไปทุกทีแล้ว บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ที่นำมาแบ่งปันความรู้ครับ