ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นนี้วงการนิยมไหมครับพี่สายยัญช่วยหน่อย  (อ่าน 4188 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ไม่มีระบุปีสร้าง  ไม่ใช่เนื้อเงิน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ด้านหลัง เปนหลังแบบใช่ของที่วัดหรือไม่ครับรบกวนพี่สายยัญด้วยครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
คุณพระช่วย เอาพิมพ์แปลกๆ มาถาม ไม่เคยเห็น ไม่ทราบครับ ต้องถามแผงพระในวัดเขาคงรู้หละครับ

แก้ไขเพิ่มเติม
การที่มีวัตถุมงคล ทีดีย่อมเป็นสิ่งที่ดี ส่วนการเล่นหาแบบวงการพระเครื่อง นั้นเป็นอีกแบบ เขาสนใจว่า
ซื้อมาแล้วขายออกได้หรือเปล่า ถ้าวัตถุมงคลที่เล่นกันเฉพาะถิ่น ก็ซื้อขายเฉพาะถิ่น เอาไปซื้อขายตาม
ตลาดกลางไม่ได้ หรือไม่ได้ราคาตามเป้า
     พระที่วงการเขาเล่นหา จะต้องเป็นระดับที่คนรู้จักดี เช่น หลวงพ่อเปิ่น / หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม/
หลวงพ่อเงิน,หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม เป็นต้น
     ถ้าเป็นพระหลวงปู่/หลวงพ่อ ที่เก่งแต่ไม่ดัง เท่าที่ควร วงการเขาเล่นหากันน้อย เช่น หลวงพ่อเต้า
 วัดเกาะวังไทร / หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม/หลวงพ่อจืด สำนักโพธิเศรษฐี เป็นต้น

สรุปว่า วัตถุมงคลดีกว่าวัตถุที่ไม่เป็นมงคล

ผิดพลาด ขออภัยท่านสมาชิก และผู้มีความรู้ต่างๆด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2550, 10:05:42 โดย ???-สายัณ-??? »

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
หลวงปู่หิ่มใช่ไหมครับ :)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ไม่เคยเห็นอ่ะครับ และก้อไม่ใช่ของหลวงปู่หิ่มด้วย (เหรียญหลวงปู่หิ่มจะมีรุ่นที่ท่านสร้างเอง และรุ่นหลังที่ พระอธิการอยู่ สร้างครับ)

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ mangdos

• ตติยะ
พี่หอมเชียงวันนี้ เอาหลวงปู่หิ่ม เนื้อทองคำมาโชว์เลยนะครับ รุ่นนี่นิยมแต่หายากมากเลยครับ รุ่นนี้ทันหลวงปู่หิ่มเสกครับ พร้อมกับเนื้อเงินนั้นหละครับเนื้อทองคำจะเป็นพิมพ์หลังแบบ ราคาเช่าเมื่อตอนมามาจากวัด 20 บาทเมื่อปีพ.ศ.246..กว่า(คุณย่าบอกครับ)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
 :o  สุดยอดอีกแล้วครับท่านผมเห็นของพวกนี้แล้วอยากได้ทุกที่ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ
ตามฝันกันต่อไป

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนชาวเว็บทุกท่าน รวมถึงคุณพี่สายัญด้วยนะครับอ้างถึงคำพูดพี่สายัญที่ว่า  การเล่นหาในวงการพระเครื่อง     มันไกลเกินกว่าที่น้องพูดมากเลยนะและน้องไม่ต้องการจะอวดว่าตัวเองเนี่ยรู้มาก ที่น้องนำเอาพระกริ่งรุ่นหน้าไทยมาลงให้ชมก็เพื่อที่จะให้ชาวเว็บบางพระได้รู้ถึงความเปนมาของการสร้างพระกริ่งในวัดของเรา แล้วที่ปฏิเสธไม่ได้เลยก็หน้าไทยรุ่นนี้เปนรุ่นแรกที่หลวงพ่อเทด้วยมือตัวเองขอยืนยัน แต่นี่พี่สายัญกลับบอกว่าวงการพระเครื่องไม่เล่นกันซึ่งมันไปกันคนละเรื่องเลย  วงการพระเครื่องก็ส่วนนึง เราชาวเว็บก็อีกส่วนหนึ่งต้องแยกตรงนี้ให้ออก พี่สายัญรู้หรือเปล่าว่าเว็บวัดบางพระเปนเว็บที่สร้างขึ้นมาเพื่ออะไร และมีจุดประสงค์ยังไงช่วยตอบผมหน่อย ถึงแม้ผมจะขึ้นมาหน้านี้ไม่บ่อยนัก แต่ผมก็ดูอยู่เกือบทุกวัน และก็รู้ว่าใครเปนใคร  ราคาอยู่ที่ความพอใจไม่ตายตัวครับที่พี่สายัญพูดว่า วัตถุมงคลที่เล่นหาเฉพาะถิ่น ก็ซื้อขายเฉพาะถิ่น  เนี่ยถูกเลยวัดเรานะเปนวัดระดับท้องถิ่น เว็บเราก็เว็บระดับท้องถิ่นแล้วที่น้องหอมเชียงพูดมาทั้งหมดก็ในระดับนี้ทั้งนั้นเลย แต่พี่สายัญเลยไปไกลระดับไหนละเนี่ย  ทำไมต้องพูดเรื่องการซื้อขาย ผมละงง สุดท้ายนี้น้องก็ขอนำเอาสโลแกนของท่านผู้เปนอาวุโสในเว็บ ( ญ-8 )  นับถือเพราะมีราคา ฤาคุณค่านั้นมาจากใจ    นมัสการครับท่าน 

• อัฏฐมะ
ผมว่าจะไม่พูดแล้วนะ พระกริ่งองค์นี้มีลงหนังสือรวมวัตถุมงคลหลวงพ่อเปิ่น ที่กุฎิใหญ่มีครับเป็นเล่มใหญ่ถ้าไปวัดบางพระขอหลวงพี่เชญดูครับวันนีไปวัดบางพระมาไปขอหลวงพี่ดูจะได้รู้ว่ามีจริงๆครับ ผมเป็นอีกหนึ่งคนที่เห็นครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สุดยอดครับพี่ๆ  ;D

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ไม่มีอะไรหรอกครับ คุณหอมเชียง ที่ผมสื่อนั้นหมายถึง พระเฉพาะถิ่นคนทั่วไปไม่รู้จัก จะรู้จักก็คนในท้องถิ่นเท่านั้น
คนทั่วประเทศ จะมีรู้จักก็น้อย มันก็เลยเถิดไปถึงเรื่องราคาการเปลี่ยนมือกัน วัดบางพระ ไม่ใช่วัดดังเฉพาะถิ่นใน
ยุค ของ หลวงพ่อเปิ่น เพราะหลวงพ่อเปิ่น เป็นระดับตำนานของจังหวัดนครปฐม และระดับประเทศไปแล้ว ฉนั้น
เวปวัดบางพระ ก็ต้องเป็นเวประดับประเทศไปด้วย
คุณหอมเชียง ลองดู วัดกลางบางพระ หลวงพ่อพุฒ ท่านเก่งทุกอย่าง เรื่องวิชาอาคม เรื่องการพัฒนาวัด มีเวปของวัดด้วย
สมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่ ท่านดังพอสมควร มีพิธีพุทธาภิเษก ที่ไหนจะมีชื่อร่วมพิธีอยู่ด้วย แต่ท่านไม่เป็นระดับตำนาน
เหมื่อน หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ  แต่ลูกศิษย์ท่านก็มีมากพอดู วัตถุมงคลก็มาก แต่คนส่วนกลาง ส่วนใหญ่ ไม่รู้จักครับ
อันนี้ต้องทำใจ
ผิดพลาดขออภัยครับ

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ผมเผลอหลับไปแป๊บเดียวหายไปไหนกันหมดที่พี่สายัณพูดก็ถูกอีกนั่นแหละ ผมพูดว่าเว็บวัดบางพระเปนเว็บระดับท้องถิ่น  ไม่ได้หมายความว่าดังในระดับท้องถิ่นผมถึงบอกว่าพี่สายัณพูดถูกยังไง ความดังของวัดเราระดับประเทศและนอกประเทศด้วยซ้ำ ด้วยบารมีหลวงปู่  แต่การที่จะให้เว็บวัดบางพระเป็นเว็บดังระดับประเทศได้นั้นก็ต้องให้ชาวสมาชิกและเพื่อนที่ผ่านเข้ามาชมเยี่ยมชม    ได้รู้ถึง จุดประสงค์มีการประชาสัมพันธ์ที่ดีให้ข้อมูลที่ถูกต้องจริงๆ  เพราะวัตถุมงคลของวัดบางพระที่สร้างโดยหลวงพ่อจริงๆนะแต่คนทั่วไปไม่รู้ยังมีอีกเยอะ  ที่ไม่รู้ก็เพราะขาดการประชาสัมพันธ์และการให้รายละเอียดผมถึงต้องนำเสนอในส่วนนี้ยังไงและที่ผมลงรูปไปนั้นก็เพื่อจะได้เปนการตั้งคำถาม เพื่อที่จะให้ผู้ที่เขารู้จริงๆได้เข้ามาให้ข้อมูลที่ถูกต้องไม่ใช่อะไรก็ให้เก็บไว้บูชา หรือก็ว่าส่วนกลางไม่นิยม และผมก็พยายามจะเลี่ยงคำพูดที่เกี่ยวกับการซื้อขายมาตั้งแต่ต้นบนหน้ากระดานนี้            ท้ายสุดนี้ผมก็ขอให้เพื่อนชาวเว็บวัดบางพระที่ได้อ่านข้อความของผมจงได้รับแต่สิ่งดี ขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หลวงปู่ทอง หลวงปู่หิ่ม หลวงปู่อยู่และหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครองให้พ้นอันตราย มีสุขภาพพลานามัยที่ดี ร่ำรวยเงินทองกันทั่วหน้านะครับ  แล้วเจอกันใหม่ในกระทู้หน้า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โอ้ว สมแล้วที่ใช้ชื่อหอมเชียง อิอิ  ;D

• อัฏฐมะ
ตะกรุดหอมเชียงเสียด้วยขอสักดอกได้ไหมครับ ฮิฮิ :D

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ยินดีที่รู้จักครับ มีอะไรก้อเล่าสู่ แลกเปลี่ยนกันใด้ครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เออผมชอบนะ ผมก็มีหอมเชียง เออเวลาไปเข้าผู้ใหญ่นี่มันลื่นจริงๆ ทั้งลื่น ทั้งรื่น มีแต่ท่านเมตตา หะบางคนบอกโม้
ลองไปหามาแขวนสักดอก อืม แล้วมาบอกกันมั่ง (แต่เก้าอี้ไม้ผมโดนตะกรุดครูดเปนรอยเล็บแมวหลายรอบแหะ><)

"ชอบมากหอมเชียง? เนื้อหอมมาเชียว ""

ความคิดส่วนตัว
พระแท้ เก๊มี รูปแบบในตัวอยู่แล้วครับ แท้เก๊เพราะเหตุใดถ้าบอกแท้เก๊ต้องระบุจุดสังเกตุจิดตายเปนวิทยาธานด้วยครับ
ปล.พระคู่กายผมก็โดน ตีเก๊มาเอ้าเก๊ก็เก๊ฉันจะแขวน พอถึงเวลาไปเจอเซียนจริงๆ 1แสนปล่อยไหม ตอบด้วยใจ "ของผมเก๊ครับ"

ในวงการพระมีสารพัดไม่ดีจำไว้แล้วอย่าคบถ้าไม่มีประโยชน์ แต่ถ้าดีถึงไม่มีประโยชน์เราก็เปนเพื่อนกันได้
บางที่เราให้พระดีเขาไป1องค์เขาไปเจริญ เขาเอาของดีให้เรามั่งเออดีแหะ แบ่งกันๆ เลยเฮงๆพอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2550, 09:20:38 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็