ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อ สง่า อนุปุพโพ วัดบ้านหม้อ ราชบุรี  (อ่าน 37795 ครั้ง)

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล

หลวงพ่อสง่า อนุปุพโพ วัดบ้านหม้อ ต.คลองตาคต อ.โพธาราม จ.ราชบุรี
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
จังหวัดราชบุรี มีพื้นที่อุดมสมบรูณ์ประชาชนมีอาชีพเกษตรกรรมเป็นส่วนใหญ่ ทำนา ทำไร่ เลี้ยงวัวและเลี้ยงควาย ที่เชิดหน้าชูตานี้คือการปั้นโอ่ง ที่มีชื่อเสียงมากที่สุดในประเทศไทย ตลาดน้ำดำเนินสะดวกก็เป็นอีกแห่งหนึ่งที่ชาวต่างชาตินิยมมาเที่ยวชม มีโบราณสถานต่างๆอีกมากมาย ด้านวัดวาอารามต่างๆของจังหวัดมีวัดที่สำคัญและเก่าแก่อีกหลายสิบแห่ง
               ในช่วงนี้จะนำเพื่อนๆไปรู้จักกับพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงโด่งดัง ท่านก็คือ หลวงพ่อสง่า อนุปุพโพ หรือถ้าจะเรียกตามสมณศักดิ์ของท่านก็คือ พระครูอนุรักษ์วรคุณ ท่านเป็นเกจิอาจารย์ที่แก่กล้าในด้านวิทยาคม เวทย์มนต์คาถาภาษาขอมอาคมขลัง ตัวท่านชอบอยู่อย่างเรียบง่าย ชอบความสงบถือสันโดษไม่ชอบคุยโอ้อวดสรรพคุณ มีความเมตตากรุณาเป็นที่ตั้ง
                ญาติโยมที่มากราบนมัสการท่านจะให้การต้อนรับเหมือนกันหมด ไม่ว่ายากดีมีจนมีความทุกข์ยากขนาดไหน เมื่อเขามานมัสการหลวงปู่จะให้คำแนะนำปรึกษาอย่างลูกอย่างหลานทุกคน ท่านเป็นพระอาจารย์ที่นั่งอยู่ในใจของญาติโยมโดยแท้จริง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
          หลวงพ่อสง่า อนุปุพโพ นามเดิม สง่า  เวสสุวรรณ ถือกำเนิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม พ.ศ. 2459 เป็นบุตรของนาย เขี้ยม นาง เม้า เวสสุวรรณ ที่หมู่บ้านคลองตาคต อ. โพธาราม จ.ราชบุรี 
          ชีวิตในวัยหนุ่ม เมือเติบใหญ่ ในวัยหนุ่มฉกรรจ์ ท่านก็ใช้ชีวิตอย่างคุ้มค่าตามวิสัยของชายชาตรีทั่วไปเหมือนชาวชนบททั้งหลายเมื่อเลร็จหน้านาแล้วก็เที่ยวสนุกสนานไปตามหมู่บ้านต่างๆแบบของชายวัยรุ่นคึกคนองบางครั้งอาจจะไปพบครูอาจารย์ที่มีความรู้ความสามารถด้านวิชาอาคมก็จะขอศึกษาวิชาอาคมไปด้วย แต่ท่านก็ไม่ประสพความสำเร็จเท่าไรนัก และครั้งหนึ่งมีชายในหมู่บ้านถูกทำร้ายเกือบเอาชีวิตไม่รอด และตัวท่านก็เห็นเหตุการณ์ทุกอย่างโดยตลอด ท่านก็มาคิดดูว่าถ้าตัวของเรามีวิชาอาคมก็อาจจะช่วยชีวิตเขาได้   
          นับแต่นั้นเป็นต้นมา ท่านก็เดินทางไปในที่ต่างๆ เพื่อศึกษาวิชาหาความรู้จากพระเกจิชื่อดังแต่ก็ไม่เคยเลยที่จะได้สมกับความตั้งใจ ที่เรียนมาแต่ละอาจารย์ก็ได้มาเพียงนิดหน่อย         
          ครั้นเวลาต่อมาท่านได้เดินทางไปขอเรียนวิชากับพระเกจิอาจารย์ชื่อดังท่านหนึ่งที่บอกให้ท่านรู้ว่าท่านเป็นหลานของหลวงพ่อเกลี้ยง เจ้าอาวาสวัดบ้านหม้อ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ที่แก่กล้าวิชาอาคมขลังมากที่สุด แต่เป็นพระอาจารย์ที่ชอบเก็บตัว มีวิชาอะไรดีก็ไม่เคยพูดคุยอะไร แต่ท่านชอบช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ได้ยากเดือดร้อนเสมอ แม้กระทั่งการรักษาคนที่ถูกคุณไสยต่างๆ พระอาจารย์รูปนั้นยังบอกอีกว่า ท่านนี่ลืมดูของดีใกล้ตัวไปเสียแล้ว เปรียบเสมือนโค-กระบือที่ออกจากคอกได้มุ่งหน้าหาหญ้ากินที่ไกลๆ ลืมมองไปว่าบริเวณหน้าคอกของเรานั้น มีหญ้าที่อุดมสมบรูณ์ที่ดีมีคุณภาพให้รับประทานมากมาย
          เมื่อท่านได้รับคำแนะนำอย่างนี้แล้วจึงรู้ว่า หลวงลุงของท่านนี้ก็แน่กว่าใครๆอีกมากนัก แม้แต่พระอาจารย์รูปนั้นที่ว่าเก่งว่าแน่ ก็ยังเป็นศิษย์ของหลวงลุงของหลวงพ่อสง่า

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
                     หลวงพ่อสง่าพออายุครบบวชแล้วท่านก็บวชที่วัดบ้านหม้อ เมื่อปี พ.ศ. 2481อุปัชฌาย์กลิ่น วัดคงคา เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงพ่อแป๊ะ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พร้อมด้วยหลวงพ่อเกลี้ยง สมัยนั้นมีพระกรรมวาจาจารย์สองรูป หลวงพ่อเช็ง เป็นอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า " อนุปุพโพ " หลวงลุงของท่านก็ส่งท่านเดินทางไปอยู่ที่วัดหนองม่วง ซึ่งสมัยนั้นแทบจะเป็นวัดร้างเพราะขาดพระสงฆ์ที่จะเป็นผู้นำดูแล ท่านจึงได้ส่งพระหลานชายมาดูแล หลวงพ่อสง่าท่านก็ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสจนกระทั่งได้รับพระราชทานสมณสักดิ์ที่ " พระครูอนุรักษ์วรคุณ[/size
                     หลวงพ่อสง่า เริ่มศึกษาวิชา อักขระเสก เลขยันต์ คาถาอาคมตั้งแต่ตอนเป็นหนุ่มสมัยยังอยู่ที่วัดบ้านหม้อ ทั้งวิชาสักหมึก ลงน้ำมัน ตามความเชื่อถือของคนหนุ่มในสมัยนั้นเมื่อท่านบวชเรียนแล้ว ท่านก็ให้ความสนใจใฝ่ศึกษาอย่างต่อเนื่อง หลวงพ่อสง่าท่านยังกล่าวให้ฟังอีกว่า แม้ไม่ใช่กิจของสงฆ์ แต่เป็นความนิยมของชาวบ้านคนสมัยนั้น เพื่อให้เกิดความศรัทธายึดเหนี่ยวทางจิตใจ เราก็อนุเคราะห์ตามที่เราจะทำได้]
                     หลวงพ่อสง่า เป็นอาจารย์สักยันต์อยู่หลายปีทีเดียว ทั้งนี้เพื่อให้ชาวบ้านมีโอกาสใกล้วัดมากขึ้น ทางที่จะมุ่งเข้าสู่อบายธรรมอบรมสั่งสอนได้ง่ายยิ่งขึ้น คนที่สักยันต์จากหลวงพ่อสง่าไปแล้วเป็นคนดีก็มาก ป็นนักเลงหัวไม้ก็มี และหลังจากนั้นหลวงพ่อสง่าท่านก็เลิกพิธีกรรมทั้งหมด เพราะเห็นว่าไม่เกิดแก่นสารที่แท้จริง เป็นสิ่งที่ไม่จีรังยั่งยืน       
                     สำหรับการศึกษาวิชาจากครูบาอาจารย์ต่างๆนั้น หลวงพ่อสง่าท่านกรุณาเล่าให้ฟังต่ออีกว่า อาจารย์แต่ก่อนเขาให้เราศึกษาวิธีก่อน " วิชานั้นหาง่ายแต่วิธีนี่สิหายาก " วิชาเขียนอยู่ในตำหรับตำรานั้นมีมาก แต่วิธีใช้วิธีปฏิบัติจริงต้องใช้เป็น ครูบาอาจารย์สมัยก่อนท่านจึงสอนให้รู้จักวิธีใช้วิธีทำกันก่อน  วิชาอาคมที่หลวงพ่อสง่าได้เดินทางไปขอศึกษาวิชาอาคมเพิ่มเติม มีพระเกจิอาจารย์หลายรูปด้วยกัน อาทิเช่น หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ เมืองกาญจนบุรี หลวงพ่อ แช่ม วัดตาก้อง นครปฐม พระอาจารย์เช็ง หลวงพ่อดี วัดบ้านยาง นครปฐม และครูอาจารย์อีกหลายรูป ที่ท่านได้รับการถ่ายทอดสรรพเวทวิทยาคมให้ท่านอย่างเอกอุจนสามารถมีวิชาความรู้วิธีปฏิบัติได่อย่างเชี่ยวชาญในพระเวทไม่ว่าท่านจะทำวัตถุมงคล ตะกรุด ผ้ายันต์ พระเครื่อง ล้วนมีอภินิหารประสบการณ์ทั้งสิ้น[/colo

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
                      หลวงพ่อสง่าท่านได่มรณภาพ เมื่อวันที่ 29 มีนาคม พ.ศ. 2547 รวมสิริอายุได้ 88 ปี 18 วัน   
                      ส่วนของวัตถุมงคลจะขอเสนอในคราวต่อไป

เนื้อหาโดยส่วนใหญ่ได้คัดลอกมาจากหนังสือ"พระเครื่องอภินิหาร" ประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2543

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ขอขอบคุณพี่  หอมเชียง  ที่ให้ความรู้  ประวัติ  หลวงพ่อสง่า  มากๆครับ  โดยส่วนตัวผมก็ นับถือท่านมากครับ  ท่านเก่งเรื่องตะกรุดมาก  ว่างๆพี่หอมเชียงนำรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมรู้จักชื่อเสียงท่านก็ตอนที่ท่านมรณะภาพแล้ว แต่ท่านอยู่ในใจผมเสมอครับ เหรียญปี30 ประสพการณ์ไม่น้อยกว่าเหรียญรุ่นแรกครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่หอมเชียงมาก ครับ หลวงพ่อสง่าเก่งมาก ครับ
มีเหรียญอยู่รุ่นนึงของท่าน ที่นำไปหลอม แต่ไม่ละลาย ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
สุดยอดไปเลยครับ นมัสการหลวงพ่อสง่าครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วันนี้ผมแขวนเหรียญปี30 เหรียญเดียว ตระกรุดดอกแดงหลวงพ่อจำลอง เบี้ยหลวงปูเจือ หนุมานไม่ทราบที่ และก็ยันต์ที่ติดตัวสายหลวงพ่อเปิ่นและหลวงปู่อั๊บ ขี่รถมาทำงาน ไม่รู้ลูกวัววตกใจอะไรมา วิ่งออกมาจากข้างถนน ระยะห่างลูกวัวกับผมใกล้กันมาก ตอนแรกคิดว่าโดนแน่ๆ ที่ไหนได้ผมหลบได้อย่างหวุดหวิดครับ

ออฟไลน์ ณัฐ

• ปัญจมะ
ตะกรุดของ หลวงพ่อสง่า ผมต้องยกให้ ตะกรุดไม้รวกของท่านครับ มหาอุด แบบ แชะๆๆ เลยครับผมรับรอง
ศิษย์บ่มีครู อยู่มิจีรัง
ครูบาอาจารย์อยู่เหนือหัว

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
วันนี้ผมแขวนเหรียญปี30 เหรียญเดียว ตระกรุดดอกแดงหลวงพ่อจำลอง เบี้ยหลวงปูเจือ หนุมานไม่ทราบที่ และก็ยันต์ที่ติดตัวสายหลวงพ่อเปิ่นและหลวงปู่อั๊บ ขี่รถมาทำงาน ไม่รู้ลูกวัววตกใจอะไรมา วิ่งออกมาจากข้างถนน ระยะห่างลูกวัวกับผมใกล้กันมาก ตอนแรกคิดว่าโดนแน่ๆ ที่ไหนได้ผมหลบได้อย่างหวุดหวิดครับ
ดีแล้วครับท่าน :002:

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ผมกลัว ครับ วัว หุหุ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ด้วยความเคารพครับ เหรียญรุ่นนี้มีประสพการณ์ไม่แพ้รุ่นแรกครับ เหรียญจริงสวยมากๆครับ อักขระเต็มสูตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 2551, 03:18:30 โดย Link »

ออฟไลน์ punminburi

• ทุติยะ
  • **
กราบนมัสการหลวงพ่อสง่าครับ

• ที่ปรึกษา
อีกหนึ่งเหรียญที่น่าบูชาของหลวงพ่อสง่าวัดหนองม่วงครับ

• ที่ปรึกษา
ต่อด้วยเหรียญที่เขาว่าหลอมไม่ละลายครับ 

• เด็กวัด
เหรียญสวยงามมาก ครับ ...ลุงamazing2511  ขอบคุณครับ  :015:

• ...
มีจารมือด้วย สุดยอดครับคุณลุงอเมซิ่ง  :054:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ผมขอเป็นเนื้อชินของหลวงพ่อสง่าก็แล้วกันนะครับ พระร่วงรางปืน
...

...
ด้านหลังจารเต็มสูบครับ เป็นพระยุคต้นๆของหลวงพ่อประมาณ พ.ศ.2500 กว่านิดๆ
...

• ...
โห สุดยอดครับท่านหอมเชียง งามได้ใจครับผม  :015: :054:

• ที่ปรึกษา
มาต่อกันด้วยนี่เลยครับพระท่ากระดานของหลวงพ่อสง่าเข้าใจว่าสร้างพร้อมพระร่วงครับ  มีพิมพ์เกศตรงและพิมพ์เกศคตครับ
  มีดครูไตรศาสตราวุธ ด้ามงาแกะหัวพญานาคใบเป็นเงินครับ
เครื่องรางที่ลูกศิษย์หากันมากครับ  หุ่นพยนต์  ( เนื้อเงินหายากครับ )

ชิ้นต่อมาเป็นสุดยอดเครื่องรางของหลวงพ่อสง่าอีกอย่างครับ  " ตะกรุด "

ภาพขยายลายจารชัดๆ ของหลวงพ่อสง่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ต.ค. 2551, 01:52:17 โดย amazing2511 »

• ที่ปรึกษา
ลืมบอกไปครับว่า  " เพื่อนกันห้ามขอและซื้อ "  เพราะหวงครับ 5555 :005: :007: :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ต.ค. 2551, 11:44:26 โดย amazing2511 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เนื้อหาจัดจ้านมากครับพี่  :016:

• เด็กวัด
ตะกรุดหลวงพ่อ สง่า  สุดยอด จริงๆ ครับ .... :054:   สุดยอดจริงๆ ครับ  :054:

หุ่นพยนต์ ก็ สุดยอด ครับ ปัจจุบันหายากแล้ว .......

• ที่ปรึกษา
เพิ่มอีกนิดครับ เหรียญรุ่นแรกปี 2511 เนื้อเงินครับ  เหรียญนี้ผมนำไปให้หลวงพ่อสง่าจารเองเมื่อปี 2543 ครับ

• เด็กวัด
สวยงามมาก ครับ  ขอบคุณ คุณลุง amazing2511  มากนะครับ ขอบคุณครับ

• ที่ปรึกษา
รูปหล่อปั๊มหลวงพ่อสง่ารุ่นแรกครับ องค์ซ้ายเนื้อนวะโลหะ องค์ขวาเนื้อทองแดงครับ

• ...
ท่ากระดานสุดยอดครับคุณลุงอเมซิ่ง จัดจ้านโดนใจ วัยโจ๋  :002:

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ขอแจมด้วยอีกสักนิดนะครับ เรื่องด้วยกริ่งแกะจากปลายงาช้าง ประมาณปี 39
...

...

...
ตามด้วยรูปหล่อถือสายสิญจ์แกะจากงาเช่นกัน ประมาณปี 38
...

...

...
ต่อมาองค์นี้ได้รับความเมตตาจากลุงแมทซิ่ง หามาให้ครับกริ่งตั๊กแตนบัวฟองมันเนื้อเงินสวยซึ้ง รุ่น 15 ค่ำเดือน 11 อนันตนาคราช เปนยุคปลายของหลวงพ่อครับ ปี 46 ส่วน 2 องค์บนนั้นสมัยท่านยังอยู่วัดหนองม่วงครับ
...

...

• ที่ปรึกษา
มาชมกันต่อครับ  รูปหล่อถือสายสิญเนื้อโลหะผสมครับ รุ่นนี้มีของเก๊พี่น้องระวังด้วยครับ

ต่อด้วยล๊อคเก็ตรุ่นสุดท้าย   ฉากทองหลังตะกรุด 3 ดอก

โอกาสหน้าจะนำอย่างอื่นมาให้ชมอีกครับ  ยังมีอีกหลายอย่าง

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
งาแกะงามจับใจมากครับ พี่หอมเชียง  :016:

ล๊อคเกตและรูปหล่อ ของพี่อเมซิ่ง จัดจ้านเช่นกัน  :016:

• ที่ปรึกษา
เหรียญรุ่นแรกปี 2511 องค์ซ้ายบล๊อคไม่มี พ.ศ.  องค์ขวาบล๊อคมี พ.ศ. ครับ

ต่อด้วยกริ่งวัดช้าง   เนื้อเป็นสัมฤทธิ์หล่อโบราณเข้าดินไทย  อาจารย์ต๊ะวัดช้างเทแล้วนำมาให้หลวงพ่อสง่าปลุกเสก  นำมาให้พี่หอมเชียงชมตามคำเรียกร้องครับ

• อัฏฐมะ
เหรียญมี พศ. กับไม่มี ประวัติต่างกันยังไงครับ  :089:

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
ของสวยแยอะจังครับ
ตามฝันกันต่อไป

• ที่ปรึกษา
เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสง่านั้น  สร้างปี2511 เริ่มแรกทำมาประมาณ 1000 เหรียญแล้วนำมาให้หลวงพ่อสง่าดู  หลวงพ่อสง่าท่านก็บอกให้นำไปแก้ใหม่  โดยให้แกะ พ.ศ. 2511 ลงไปด้วย  ( จากหนังสือพระเกจิ )เล่มที่เท่าไหร่จำไม่ได้แล้วครับ  เหรียญไม่มี พ.ศ. บางเหรียญ หลวงพ่อสง่าท่านยังจารเลข 2512 อันเป็นปีที่ท่านแจกให้กับลูกศิษย์ด้วยครับ

• อัฏฐมะ
เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่อสง่านั้น  สร้างปี2511 เริ่มแรกทำมาประมาณ 1000 เหรียญแล้วนำมาให้หลวงพ่อสง่าดู  หลวงพ่อสง่าท่านก็บอกให้นำไปแก้ใหม่  โดยให้แกะ พ.ศ. 2511 ลงไปด้วย  ( จากหนังสือพระเกจิ )เล่มที่เท่าไหร่จำไม่ได้แล้วครับ  เหรียญไม่มี พ.ศ. บางเหรียญ หลวงพ่อสง่าท่านยังจารเลข 2512 อันเป็นปีที่ท่านแจกให้กับลูกศิษย์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ เป็นว่า ตอนแรกทำบล๊อคแล้วไม่ได้เขียน พศ. ด้วย  :054:

• ...
สุดยอดครับผม  :015:

• เด็กวัด
-ขอบคุณลุงหอมเชียง และลุงอเมชซิ่งมาก ครับ ...สุดยอดทุกอย่างเลย  :054:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ

รูปหล่อร่นแรกครับ
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุนนะครับ แหม.....ไม่ยอมแพ้กันเลยนะครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการหลวงพ่อสง่าครับ สวยๆทั้งนั้นเลยครับพี่ท่าน :015:

TUM

• บุคคลทั่วไป
สวยมากครับ สวยทุกองค์ครับ  :054: :054: :054:

• ที่ปรึกษา
ล่าสุดไปกราบหลวงพ่อสง่า วัดบ้านหม้อมา นำภาพสังขารที่ไม่เน่าของหลวงพ่อมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2552, 07:03:31 โดย amazing2511 »

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน

ลิงค์เหรียญปี2511ผิวดูใหม่ๆ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13344.html

หวังว่าเป็นประโยชน์ในการศึกษาวัตถุมงคลหลวงพ่อสง่าบ้างนะครับ
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
โอ้วๆได้ความรู้เต็มๆ ขอบคุณท่านพี่หอมเชียง และท่านพี่อเมซิ่งมากๆครับ เป็นวิทยาทานแก่น้องๆอย่างดี :016: