ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อน้อย วัดเนินเวียง จ.นครสวรรค์  (อ่าน 11096 ครั้ง)

ออฟไลน์ ppppppppp

• ตติยะ
    • http://www.musichelptv.com/artist/mypage.php?ArtistID=391
อยากรู้ประวัติท่านครับ  ใครพอรู้จักบ้างครับ
ความดีเอาชนะได้ทุกอย่างhttp://www.musichelptv.com/artist/mypage.php?ArtistID=391

ออฟไลน์ tt33

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: หลวงพ่อน้อย วัดเนินเวียง จ.นครสวรรค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 11:26:14 »
สวัสดีครับคุณ ppppppppp ขอดนุญาตตอบคำถามหน่อยนะครับ คือผมคนหนึ่งได้เป็นศิษย์ของอาจารย์น้อย วัดเนินเวียง (ผมอยู่ จ.นครสวรรค์) เคยไปมาหาสู่ท่านนานๆ ครั้ง ตอนนี้ท่านมรณะภาพได้ประมาณ 3 ปีแล้ว และในวันที่ 16-17 มี.ค.51 จะมีงานประจำปีที่วัด สมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่นั้นท่านจะเด่นในเรื่องสักยันต์ โดยยันต์ครูของหลวงพ่อในสมัยแรกๆ จะเป็นยันต์ 5 ยอด ต่อมาพัฒนาเป็นยันต์ 9 ยอด ท่านออกวัตถุมงคลเท่าที่ทราบมาจำนวน 2 รุ่น 1)เหรียญอาร์ม ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อนั่งเต็มองค์ ด้านล่างเขียนว่า อาจารย์น้อย วัดเวียงสวรรค์ ด้านหลังเปํนยันต์ 5 ยอด (ท้องถิ่นนิยมหากเห็นที่ไหนเก็บไว้เลย) 2) เหรียญรูปไข่ หน้าหลังเหมือนกัน (หายากมาก) ส่วนลักษณะอื่นไม่แน่ใจ พูดถึงเรื่องการสักยันต์นั้นถ้าสักให้ใครหลวงพ่อจะมีสมุดคุมรายชื่อของลูกศิษย์ไว้ทุกคน และท่านจะจดคาถากำกับพร้อมกับหมายเลขฯ มาให้? และการถือของหลวงพ่อมีข้อเดียวคือ ห้ามด่าบุพการี แต่ลวดลายในการสักฯ ของหลวงพ่อนั้นจะไม่สวยงามเท่าไร เนื่องจากท่านไม่ได้ลอกลายลงผิวหนังแต่ท่านจะลงเข็มเลย ท่านจะสักด้วยตัวของท่านเอง(ไม่มีลูกศิษย์และไม่มีพระลูกวัดท่านอยู่วัดเพียงองค์เดียว) วัดเนินเวียงท่านเป็นผู้สร้างเอง เดิมชื่อวัดเวียงสวรรค์ แค่นี้ก่อนนะหากต้องการทราบอะไรถามไหม่ คราวหน้าจะตอบให้แล้วจะนำรูปมาลงให้ดูกันนะ

• ตติยะ
    • http://www.musichelptv.com/artist/mypage.php?ArtistID=391
ตอบ: หลวงพ่อน้อย วัดเนินเวียง จ.นครสวรรค์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 12:50:25 »
ขอบคุณครับ วันหลังเอาประวัติท่านกับรูปและลอยสักมาฝากมั้งนะครับ
แล้วตั้งแต่หลวงพ่อมรณะภาพไปได้มีพิธีไหว้ครูไหมครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 03:50:40 »
เหรียญรูปอาร์ม ด้านหน้า

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 03:57:47 »
ด้านหน้า

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 03:58:24 »
ด้านหลัง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 04:10:17 »
ภาพถ่ายหลวงพ่อ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 04:10:58 »
ลักษณะยันต์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 04:13:07 »
ส่วนยันต์ที่หลวงพ่อสักนั้นในส่วนของตัวผมหลวงพ่อสักน้ำมันให้ ส่วนภาพสักหมึกนั้นต้องหาลูกศิษย์ก่อนเดี๋ยวจะมาให้ดูภายหลัง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 04:23:51 »
ในส่วนของประสบการณ์ที่ได้ยินมาแต่ละคนนั้นก็แตกต่างกันไปแล้วแต่หลวงพ่อจะสักยันต์อะไรให้(ขอไม่ให้ต้องตามใจคนสัก)บางคนดีในทางเมตตา-ค้าขายดีมากฯ บางคนแคล้วคลาดฯ บางคนคงกระพันฯ แต่ที่แน่ๆ นั้นด้านโชคลาภไม่ค่อยมีให้เห็นเท่าใด หากต้องการไปพบท่านนั้นจะต้องมีเวลาอย่างน้อย 2-3 ชั่วโมง เพื่อฟังท่านสนทนาธรรม ในส่วนของการไหว้ครูนั้นผมไม่แน่ใจว่ามีการไหว้หรือไม่ (ไม่เคยได้ข่าว) แต่หากคิดว่าของที่ตนได้มานั้นจะเสื่อมนั้นในวันพระที่ตรงกับวันเสาร์หลวงพ่อให้ทำน้ำมนต์โดยใช้คาถาที่หลวงพ่อจดมาให้แล้วอาบ และในงานประจำปีของทุกปีที่หลวงพ่อจัดนั้นจะมีฝนตกหนักมาทุกปี ไม่รู้ว่าเป็นน้ำมนต์หรือเปล่าว(คิดเอาเอง) และที่สำคัญเมื่อมีของหลวงพ่ออยู่กับตัวแล้วหลวงพ่อบอกว่าห้ามลอง

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 มี.ค. 2551, 08:54:46 »
ยังไงก็ขอขอบคุณนะครับ
แต่ถ้ามีประวัติหลวงพ่อตั้งแต่เด็กยังมรณะภาพจะดีมากครับ
อย่าลืมเอาลอยสักของจริงมาฝากนะครับ

ออฟไลน์ แม่ทัพ 29 ยอด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มี.ค. 2551, 09:43:19 »
องค์นี้ยังไม่รู้จักเลยครับ ขอบคุณข้อมูลครับ :053: :015: :016: :025:

ออฟไลน์ SKYLINE R33

• จตุตถะ
  • ของดีใครก็หาได้แต่การทำดีต้องมั่นเพียร
หลวงพ่อน้อย วัดเนินเวียง จ.นครสวรรค์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 พ.ค. 2551, 01:00:10 »
อำเภออะไรครับจากคนชุมแสง
สวัสดีครับคุณ ppppppppp ขอดนุญาตตอบคำถามหน่อยนะครับ คือผมคนหนึ่งได้เป็นศิษย์ของอาจารย์น้อย วัดเนินเวียง (ผมอยู่ จ.นครสวรรค์) เคยไปมาหาสู่ท่านนานๆ ครั้ง ตอนนี้ท่านมรณะภาพได้ประมาณ 3 ปีแล้ว และในวันที่ 16-17 มี.ค.51 จะมีงานประจำปีที่วัด สมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่นั้นท่านจะเด่นในเรื่องสักยันต์ โดยยันต์ครูของหลวงพ่อในสมัยแรกๆ จะเป็นยันต์ 5 ยอด ต่อมาพัฒนาเป็นยันต์ 9 ยอด ท่านออกวัตถุมงคลเท่าที่ทราบมาจำนวน 2 รุ่น 1)เหรียญอาร์ม ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อนั่งเต็มองค์ ด้านล่างเขียนว่า อาจารย์น้อย วัดเวียงสวรรค์ ด้านหลังเปํนยันต์ 5 ยอด (ท้องถิ่นนิยมหากเห็นที่ไหนเก็บไว้เลย) 2) เหรียญรูปไข่ หน้าหลังเหมือนกัน (หายากมาก) ส่วนลักษณะอื่นไม่แน่ใจ พูดถึงเรื่องการสักยันต์นั้นถ้าสักให้ใครหลวงพ่อจะมีสมุดคุมรายชื่อของลูกศิษย์ไว้ทุกคน และท่านจะจดคาถากำกับพร้อมกับหมายเลขฯ มาให้? และการถือของหลวงพ่อมีข้อเดียวคือ ห้ามด่าบุพการี แต่ลวดลายในการสักฯ ของหลวงพ่อนั้นจะไม่สวยงามเท่าไร เนื่องจากท่านไม่ได้ลอกลายลงผิวหนังแต่ท่านจะลงเข็มเลย ท่านจะสักด้วยตัวของท่านเอง(ไม่มีลูกศิษย์และไม่มีพระลูกวัดท่านอยู่วัดเพียงองค์เดียว) วัดเนินเวียงท่านเป็นผู้สร้างเอง เดิมชื่อวัดเวียงสวรรค์ แค่นี้ก่อนนะหากต้องการทราบอะไรถามไหม่ คราวหน้าจะตอบให้แล้วจะนำรูปมาลงให้ดูกันนะ
วันนี้คุณทำบุญแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
หลวงพ่อน้อย วัดเนินเวียง จ.นครสวรรค์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 พ.ค. 2551, 06:31:45 »
 :053: เยี่ยม ครับ

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 01:25:10 »
ณ.ตอนนี้ไม่มีลูกศิษย์สืบสาย
วิชาต่อจากท่านเลยหรือครับ
นครสวรรค์เราไม่มีอาจารย์สักเลยครับ
ครับเศร้าจัง :075:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 01:27:59 »
 :053: :053: ขอบคุณมากครับ  เผยแพร่เกียรติคุณ ครูบาอาจารย์  น่าชื่นใจ  :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มี.ค. 2552, 01:30:34 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 มี.ค. 2552, 03:49:02 »
เคยเห็นครับยันต์ครูท่าน
เป็น 5 ยอดเหมือนข้าง
หลังเหรียญเลยครับ
ที่เอาม่ให้ดูเลย