ผู้เขียน หัวข้อ: แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ !  (อ่าน 2906 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ !
« เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 10:29:46 »
สวัดดีครับ ผมมีเรื่อง ที่อยากจะแลกเปลี่ยนความคิดครับ .... ผมเองนั้น ได้ดูหลายๆ กระทู้ ... ปรากดว่าผมเห็นพวก ที่ชอบด่าพระ ไม่รู้จัก ..
กลัวบาปกรรม ไงพระก็คือ พระครับ .... เจงใหม ครับ .... มิสมควรไปว่า  เขาบอกว่า พระ ไม่สมควร สร้างพิธี ปลุกเศกของ ไม่ใช่กิจของสงฆ์
แล้วก็มีคำหยาบ ต่างๆ นาๆ นรกกำลังกินหัวครับ พวกนั้น ..... (ผมมีหัวข้อ ง่ายๆ ครับ ถ้าพระ เจอผู้หญิงจมน้ำ กำลัง จะตาย ท่านจะโดด ลงไปช่วยใหม ครับ  ถ้าโดนตัวผู้หญิง ก็อาจจะต้องอาบัติหนัก ... แต่ถ้ายืนเฉย ผู้หญิง ก็ตาย ก็ต้ :054:องเลือกระหว่าง ศิล กับชีวิต คนครับ ...ก็ควรที่จะยอมแลกศิล กับชีวิต คนดี กว่า ครับ เจงใหม .......การช่วยชีวิต คนถือ เป็นกถศลอันแรงกล้า ...) พระอาจารย์ ที่สอนผมบอกว่า ... คนเรา ไม่ควรไปเงมันมาก  อย่างที่พระพุทธองค์ บอก อย่าตึง เกินไป ก็อย่าหย่อน จนเกินไป ทำอะไรในที่ พอดีๆ และรู้จักสมควร มอสมควร
เอาหละครับ ผมจะกล่าวต่อไป .... สมัยก่อน ช่วงยุคสงคราม พระนั้น มีทั้งการ สอนวิชาเรียนหนังสือ อาคม ...และวิชายุทธ ต่างๆ ปลุกเสกของอาคม เพื่อให้เกิดกำลังใจ  แน่นอน หละครับ ไม่ใช่กิจของสงฆ์ ....แต่ท่านก็ยอมแลกศิล กับการช่วย เหลือคน นี่แหละครับของจิง
....เพราะ ฉะนั้น การช่วยเหลือ มนุษย์ ..... ก็คือ กุศล ไม่ว่าจะด้วยวิธีใด ก็ตาม ครับ ....( ขอเตือน สำหลับพวกท่ชอบด่า พระ นะครับ ... ท่านกำลังทำบาปกรรม อย่างร้ายแรง พระยังไงก็คือพระ ครับ ....หากแต่พระไม่ดีมากๆ ก็มักจะอยู่ในผ้าเหลืองไมได้นาน จะต้องมีเรื่องให้สึก เชื่อผม เหอะครับ ผมเห้นมาเยอะแล้ว)

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
ตอบ: แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 10:30:48 »
 :) คนที่อชบด่าพระ มักปากเท่ารูเข็ม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 11:48:37 »
สร้างพระเครื่องเพื่ออะไร ?? ?? ??

สร้างเพื่อระลึกถึงพระพุทธเจ้า ให้ศาสนาสืบต่อไป  ;D

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 12:12:48 »
 :) ถูกต้องและครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 02:00:42 »
สร้างพระเครื่อง เอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง แบบเสี่ย อ. ไง แบบว่าวัดนิหนึ่ง คนสร้างนายทุน ;D อิ่ม
หลอกเอาศัทธาของญาติโยม ว่ามีแล้วรวย เป็นต้น :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2551, 04:28:28 โดย ???-สายัณ-??? »

ออฟไลน์ tigerjumper

• จตุตถะ
    • อีเมล
สวัสดีพี่น้องเว็บชาววัดบางพระทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 04:10:24 »
 :027: :027:สวัสดีครับชาวพี่น้องวัดบางพระทุกท่าน :002::002:
                  ผมเป็นคนนึงที่ศรัทธาหลวงปู่เปิ่นมากแต่ยังไม่มีโอกาสได้ปสักที่วัดบางพระซะที บุญพาวาสนาส่งเมื่อไหร่คงได้ไปเร็ว ๆ นี้แน่ครับ
               ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ :005: :005:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.พ. 2551, 07:32:30 »
no comment :)

ออฟไลน์ `ตาเอส`วัดสิงห์

• จตุตถะ
  • วันนี้คือวันดี แต่พรุ่งนี้ต้องดีกว่า
    • MSN Messenger - gongjone01@hotmail.com
    • ฟังเพลงกันนะครับ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 12:05:53 »
สร้างพระเครื่อง เอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง แบบเสี่ย อ. ไง แบบว่าวัดนิหนึ่ง คนสร้างนายทุน ;D อิ่ม
หลอกเอาศัทธาของญาติโยม ว่ามีแล้วรวย เป็นต้น :069:

ผมว่า มันคิดได้หลายด้านนะคับ

บางคนอาจคิดว่าเค้าเป้นคนดีทำของมาให้บูชา สร้างวัด

บางคนอาจคิดว่าเค้าทำเพื่อหาเงินเข้ากระเป๋า ทำเอาหน้า

ปล.ยกเว้นเรื่อง สมเด็จเหนือหัวนะ
ตอนนี้ไร้รัก แต่อยู่กับธรรมะ สบายใจ

ที่เราจะรักใครซักคนไม่ใช่เรื่องยาก แต่!! การที่จะให้ใครซักคนมารักเราสิเรื่อ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 02:23:10 »
พระสงฆ์คือผู้วิเศษคือผู้สืบทอดพระพุทธศาสนา
ให้ยืนยงคงอยู่คู่ชาติไทย
ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธศาสนาตอนต้น  ตอนกลาง  ตอนปลาย
หรือแม้ในภัทรกัปนี้ต่อไปพระสงฆ์จะเหลือแค่ผ้าเหลืองผูกคอผูกหู
พระสงฆ์ก็คือผู้ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เป็นผู้สืบทอดศาสนาเป็นของปราณีตเป็นสิ่งวิเศษที่ไม่มีสิ่งใดมาลบไปได้ :-*
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 04:30:55 »
 :) สุดยอดครับ ผมชอบคำตอบของ เฮียนเทียนเซี่ยงตี้  มากเลย ครับ ใช่ ครับ ไม่มีใครสามารถ ล
บไปได้

ออฟไลน์ puremoon

• ปฐมะ
  • *
  • พยายาม..ที่จะเป็นคนดี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ก.พ. 2551, 08:29:59 »
พี่สาวเคยสอนไว้อ่ะค่ะ ว่าถ้าเห็นอะไรที่มันไม่ดี ก็คิดซะว่าใครทำยังไงได้ยังงั้น ไม่ใช่หน้าที่เราที่จะไปตัดสิน ไปว่า ไปเหยียดใคร  :)

คนทุกคนมีทางเลือก ว่าจะเลือกศรัทธาอะไรอยู่แล้ว

ของสูง มิกล้าเอามาตำหนิอ่ะค่ะ กลัวนรกกินหัว อิอิ

ออฟไลน์ ฮัส สาย ราชวัตร กทม.

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - hutwizard13@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.พ. 2551, 08:47:23 »
ใครจะตำหนิก็ตำหนิไป แต่ถ้ามาตำหนิครูบาอาจารย์ผมให้ได้ยิน กระผมเต๊ะมันล้มแน่ๆ >:(

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ก.พ. 2551, 10:43:04 »
 ;D 55555555+++ เต๊ะ เลย นะครับ  (แหล่มเลย)