ผู้เขียน หัวข้อ: งานประจำปี วัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม  (อ่าน 5130 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ข่าวดีเป็นมงคล  จัดทุกครั้งดังทุกปีเทศกาลงานประจำปี 2551 นมัสการพระบรมสารีริกธาตุ
ปิดทององค์หลวงพ่อโต
ทำบุญบ่อน้ำพระพุทธมนต์
วัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม เขตพระนคร กรุงเทพฯ
๑-๑๐ มีนาคม ๒๕๕๑ (๑๐วัน๑๐คืน)
หนึ่งปีมีเพียงครั้งเดียว...

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: งานประจำปี วัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ก.พ. 2551, 10:53:21 »
 :o สุดยอดครับพี่สิบทัศเยี่ยมยุทธ ครับ หากมีเวลาว่างผมจะไปครับ ....สุดยอดจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
ตอบ: งานประจำปี วัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ก.พ. 2551, 12:38:22 »
วัดอิน บางขุนพรหม? มีบ่อน้ำมนต์เป็นรุปศาลาแปดเหลี่ยม? มีน้ำนพุทธมนต์ ที่ท่องสวดด้วยคาถาชิณบัญชรทุกวันๆๆๆ? ?
มีผู้คนนิยมไปนั่งสมาธิกันใหนศาลานั้น..

เป็นวัดที่ผมชอบไปอีกวัดครับ ไปบ่อยมาก? ไปถวายสังฆทานให้กับมารดาที่วัดนี้มากที่สุด..

.....? ส่วนมากจะพิมพ์พระคาถาชิณบัญชร? อุทิศอนุโมทนาบุญ? ให้เจ้ากรรมนายเวร เอาไปวางเป็นตั้งๆในศาลา ..ให้ผู้มากราบไหว้หลวงพ่อ เอาไว้อ่านเอาไว้ท่อง ..เป็นกุศลดีจริงๆ
ตอนนี้บ้านอยุ่ไกล บางขุนพรหม? ..? แต่..จะไปอยุ่ครับ  ทางวัดอินได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ มาประดิษฐานที่วัด ได้ไปกราบสักการะ และเวียนเทียนรอบพระบรมสารีริกธาตุมา
อิ่มใจอย่างบอกมไม่ถูก...

ใครมีโอกาส? ควรไปนะครับ วัดนี้ ขรัวโตท่านสร้าง ในศาลามีพุทธประวัติการเดินทางสร้างวัดของสมเด็จโต ตราบจนท่านสิ้นสังขาร

และที่น่าดูที่สุด คือศาลาด้านนอก พระคาถาชินบัญชร เขียนเป็นภาษาต่างๆ? เห็นเป็นตัวขอม ตัวธรรม ตัวเมือง .. และภาษาอังกฤษ ภาษาต่างประเทศอย่างฝรั่งเศสไม่แน่ใจว่ามีหรือป่าว
เพราะตอนที่ผมไปวัดบ่อยๆ? ช่างยังนั่งร่างแบบ ตัวอักษรอยุ่เลยยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์...?

หลังไหว้พระ ที่วัดอินทร์? ก็แวะแถวท่าน้ำ ย่านเทเวศร์ะครับปล่อยปลา ปล่อยหอย..? ไปให้อาหารปลาก็... เพลินๆ เย็นๆ? ไปนั่งเล่นที่ริมโป๊ะ ..ใกล้ๆท่าเรือเทเวศร์ครับ..

...ตลาดนั้น..ปลาทู..อร่อยคับ? ?:015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.พ. 2551, 09:21:08 โดย กุ๊งกิ๊ง »

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ก.พ. 2551, 10:44:42 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูณดีๆครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ แก๊งค์ - ยา - กู - ซ่า

• ศิษย์วัดบางพระ
  • ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ก.พ. 2551, 11:36:04 »
ขอบคุณค่ะ ลองจัดเวลา แล้ว พาที่บ้านไปดีกว่า ....

งานดี ดี อย่างนี้ หายากค่ะ :050:
[shake]ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.พ. 2551, 11:51:11 »
น่าไปเที่ยวครับ อิอิ สมเด็จ  ปี 43 ยังมีให้แหล่มอยู่  ;D

ออฟไลน์ sony

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - thip_dd@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มี.ค. 2551, 10:37:10 »
เมื่อนวานหนูก็ไปมาคะ :001: